Để lương trở thành chi phí hợp lệ

• Thread starter hoanghon
  • Ngày gửi
H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Chào các bạn!
Mình đang hoàn thiện bảng lương cho nhân viên và có một vấn đề cần được sự giúp đỡ của các bạn có nhiều kinh nghiệm quyết toán. Để lương trở thành chi phí hợp lý thì ngoài hợp đồng lao động ra có cần phải sơ yếu lý lịch bản gốc không ạ hay chỉ cần bản photo? chữ ký ở bảng lương phải có chữ ký của từng ngươi hay trưởng bộ phận ký thay là được?
Rất mong được sự góp ý của các bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thuannguyen

Guest
21/3/08
7
0
0
38
Tphcm
minh chi lam dc 1nam kt thi theo mình biet thì có 2cach:
C1: bạn làm bảng lương chi tiết và cho mọi người ký vào
C2:có thể kết hợp cả bảng lương chi tiết + bảng lương tổng hợp
nhưng phải có chữ kí đầy đủ nha
rồi in PC kep vào
chuc lam tot nha

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
ky hợp đồng lao động và đem lên phòng LD - TB - XH quận để đăng ký sử dụng lao động, thì mới được tính làm chi phí hợp lý
chữ kí trên bảng lương phải là chữ kí của lao động.
trích đóng các khoản theo lương nếu có.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Chào các bạn!
Mình đang hoàn thiện bảng lương cho nhân viên và có một vấn đề cần được sự giúp đỡ của các bạn có nhiều kinh nghiệm quyết toán. Để lương trở thành chi phí hợp lý thì ngoài hợp đồng lao động ra có cần phải sơ yếu lý lịch bản gốc không ạ hay chỉ cần bản photo? chữ ký ở bảng lương phải có chữ ký của từng ngươi hay trưởng bộ phận ký thay là được?
Rất mong được sự góp ý của các bạn.
Thông tư 134

2. Những khoản chi phí sau đây không tính vào chi phí hợp lý:
.................

2.3. Chi phí tiền lương, tiền công thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Chi phí tiền lương, tiền công và các khoản phụ cấp phải trả cho người lao động nhưng hết thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế năm thực tế chưa chi.

b) Chi phí tiền lương, tiền công do cơ sở kinh doanh chi ngoài hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể. Chi phí tiền lương, tiền công chi không có hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể theo quy định của pháp luật về lao động trừ trường hợp cơ sở kinh doanh thuê lao động thời vụ hoặc vụ việc.

c) Các khoản tiền thưởng cho người lao động không mang tính chất tiền lương, không được ghi trong hợp đồng lao động hoặc thoả ước lao động tập thể.

d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ hộ cá thể, cá nhân kinh doanh. Thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ.

H

hoanghon

Trung cấp
22/4/05
107
0
16
hn
Cho mình hỏi sơ yếu lý lịch có cần bản gốc không ạ?

Còn sơ yếu lý lịch có cần bản gốc hay chi cần bản photo ạ?

G

GioLaocattrang

Guest
20/3/08
14
0
0
48
Quảng Trị
Sơ yếu lý lịch là bản gôc để lưu hồ sơ nhân viên tại phòng TC-LĐ tiền lương

nguyenhuyen

nguyenhuyen

Guest
21/9/07
260
0
0
TP Bắc Ninh
T

thanhxuan2012

Guest
14/12/07
1
0
0
tp. HỒ CHÍ MINH
Khi có nhân viên nghĩ thai sản, mình phải làm những thủ tục gì với Cơ quan bảo hiểm? nhờ các bạn có kinh nghiệm hướng dẫn chho mình với

P

prettyboy8118

Guest
26/9/07
15
0
0
Hà Nội
Cho em hỏi một chút nhé. Cty CP trả lương cho HĐQT mà ko tham gia trực tiếp điều hành CT thì ko được tính vào CF hợp lý. Còn lương của Ban kiểm soát có được tính ko?Hoặc chỉ là phụ cấp trách nhiệm cho BKS, HĐQT thì ntn ?

L

lxcl

Guest
15/1/07
8
0
0
xứ Thanh
Để tiền lương nhân viên được coi là chi phí hợp lý hợp lệ ?

Chào cả nhà.
Tôi mới đi làm nên muốn hỏi mội người một vấn đề về tiền lương, hy vọng mọi người trả lời giúp tôi.
Tôi mới vào làm cho một công ty nhỏ, công ty này cũng mới được thành lập. Tôi có 2 câu hỏi mong mọi người trả lời giúp. Thứ nhất để tiền lương được xem là chi phí hợp lý hợp lệ thì bên thuế hộ sẽ xem xét hợp đồng lao động giữa doanh nghiệp và người lao động và căn cứ vào bảng lương đúng không ạ? Nếu doanh nghiệp không có hợp đồng lao động với người lao động thì khoản lương hàng tháng DN trả cho người lao động sẽ không được các cơ quan thuế chấp nhận đó là chi phí hợp lý hợp lệ? Công ty tôi làm có 10 nhân viên nhưng cũng chỉ được DN làm hợp đồng lao động cho 1 người. hix hix
Khi có hợp đồng lao động giữa DN và người LĐ nếu DN không đóng BHXH, BHYT thì có bị làm sao không? Cơ quan thuế chắc ko đụng đến chỗ này nhưng thanh tra BHXH, BHYT có phạt gì không ạ ?

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Chào cả nhà.
Tôi mới đi làm nên muốn hỏi mội người một vấn đề về tiền lương, hy vọng mọi người trả lời giúp tôi.
Tôi mới vào làm cho một công ty nhỏ, công ty này cũng mới được thành lập. Tôi có 2 câu hỏi mong mọi người trả lời giúp. Thứ nhất để tiền lương được xem là chi phí hợp lý hợp lệ thì bên thuế hộ sẽ xem xét hợp đồng lao động giữa doanh nghiệp và người lao động và căn cứ vào bảng lương đúng không ạ? Nếu doanh nghiệp không có hợp đồng lao động với người lao động thì khoản lương hàng tháng DN trả cho người lao động sẽ không được các cơ quan thuế chấp nhận đó là chi phí hợp lý hợp lệ? Công ty tôi làm có 10 nhân viên nhưng cũng chỉ được DN làm hợp đồng lao động cho 1 người. hix hix
Khi có hợp đồng lao động giữa DN và người LĐ nếu DN không đóng BHXH, BHYT thì có bị làm sao không? Cơ quan thuế chắc ko đụng đến chỗ này nhưng thanh tra BHXH, BHYT có phạt gì không ạ ?
Tiền lương được xem là chi phí hợp lý hợp lệ khi có hợp đồng lao động giữa doanh nghiệp với người lao động + bảng lương hàng tháng + BHXH(nếu chi cục thuế khó tính).Nếu doanh nghiệp không có hợp đồng lao động với người lao động thì khoản lương hàng tháng DN trả cho người lao động sẽ bị xuất toán khi quyết toán thuế.
Nếu doanh nghiệp bạn không đóng BHXH thì sau này bên thanh tra BHXH sẽ truy thu khoản BHXH đó + tiền phạt.

T

thanhhung

LQT
Tiền lương được xem là chi phí hợp lý hợp lệ khi có hợp đồng lao động giữa doanh nghiệp với người lao động + bảng lương hàng tháng + BHXH(nếu chi cục thuế khó tính).Nếu doanh nghiệp không có hợp đồng lao động với người lao động thì khoản lương hàng tháng DN trả cho người lao động sẽ bị xuất toán khi quyết toán thuế.
Khó tính thì làm được gì nhau nào? Đừng nói là khó tính có mười cái khó tính cũng thế, DN không làm sai Luật thì việc gì phải lo việc chi cục thuế khó tính.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Ai cũng biết như thế cả.Nhưng các Pác Thuế nhà ta hay gây khó dễ, cho nên có còn hơn không.Các Pác thuế mà"ba gay" thì Doanh nghiệp cũng....mệt mỏi.

L

lxcl

Guest
15/1/07
8
0
0
xứ Thanh
Cám ơn 3 bác đã trả lời, em cũng thông một chút ít rồi. Thế bây giờ em phải nói với GĐ ký hợp đồng LĐ với từng người để được tính khoản lương đó vào chi phí hợp lý hợp lệ. Còn BHXH không nộp cũng không sao, nhưng vì quyền lợi của bản thân và mọi người em cũng thuyết phục tiếp các bác nhỉ?:004:
Có ai biết nếu không đóng BHXH thì bị thanh tra phạt bao nhiêu không ? trong trường hợp công ty không đóng BHXH nhưng vẫn tính khoản phải nộp BHXH vào chi phí thì bên thuế họ có biết không?:wall:
Giúp em tiếp nhé
:mrstraetz
Thân ái

wrong

wrong

Cao cấp
16/10/07
714
0
0
41
Hà Nội
Bạn xem thêm trong luật BHXH nhé: nộp chậm từ ba mươi ngày trở lên thì ngoài việc phải đóng số tiền chưa đóng, chậm đóng và bị xử lý theo quy định của pháp luật, còn phải đóng số tiền lãi của số tiền chưa đóng, chậm đóng theo mức lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ bảo hiểm xã hội trong năm.
Bên thuế TNCN họ sẽ xem xét hết all các khoản khấu trừ trong lương (vì khoản khấu trừ BH sẽ ko bị tính thuế), mình chưa nộp nhưng số tiền đó vẫn treo trên TK bảo hiểm mừ

L

Loan Nguyen

Guest
19/5/08
13
0
0
48
Nguyen Oanh, Go Vap
Xin chào!

1/ Mình ko thấy bạn đề cập đến thang bảng lương (ko biết bên bạn đã tiến hành đăng ký chưa)

2/ Sau khi thang bảng lương được duyệt, bạn sẽ dựa trên cơ sở này tiến hành ký hợp đồng với người lao động, và đây cũng là cơ sở để bạn trích nộp BHXH + BHYT cho người lao động.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cám ơn 3 bác đã trả lời, em cũng thông một chút ít rồi. Thế bây giờ em phải nói với GĐ ký hợp đồng LĐ với từng người để được tính khoản lương đó vào chi phí hợp lý hợp lệ. Còn BHXH không nộp cũng không sao, nhưng vì quyền lợi của bản thân và mọi người em cũng thuyết phục tiếp các bác nhỉ?:004:
Có ai biết nếu không đóng BHXH thì bị thanh tra phạt bao nhiêu không ? trong trường hợp công ty không đóng BHXH nhưng vẫn tính khoản phải nộp BHXH vào chi phí thì bên thuế họ có biết không?:wall:
Giúp em tiếp nhé
:mrstraetz
Thân ái
Có ai nói là BHXH không nộp cũng không sao đâu. Bạn nên đọc kỹ bài trả lời của mọi người.
VI. Xử lý vi phạm về quản lý thu BHXH , BHYT bắt buộc.
[FONT=&quot]1. Các hành vi vi phạm pháp luật về đóng BHXH:[/FONT]
[FONT=&quot]1.1. Đối với người sử dụng lao động và người lao động:[/FONT][FONT=&quot]Không đóng, đóng không đúng thời gian quy định, đóng không đúng mức quy định, đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH.[/FONT] [FONT=&quot] 1.2. Đối với tổ chức BHXH: Cố tình gây khó khăn hoặc cản trở việc tham gia BHXH, BHYT, phiền hà nhũng nhiễu đối với người sử dụng lao động và người lao động.[/FONT]
[FONT=&quot]2. Người sử dụng lao động có hành vi vi phạm về đóng BHXH nêu tại tiết 1.1, điểm 1, mục này, ngoài việc phải đóng số tiền chưa đóng, chậm đóng và bị xử lý theo quy định của pháp luật, còn phải đóng số tiền lãi do chưa đóng, chậm đóng.[/FONT]
[FONT=&quot]2.1. Các trường hợp tính lãi: Trừ số tiền 2% người sử dụng lao động được giữ lại và số tiền phải đóng BHYT trong kỳ, còn lại tất cả số tiền chưa đóng, chậm đóng đều phải tính lãi.[/FONT] [FONT=&quot]2.1.1. Thời điểm tính: Sau ngày thứ 30 kể từ ngày hết hạn phải đóng BHXH. [/FONT] [FONT=&quot]2.1.2. Lãi suất tính: Theo tỷ lệ (%) lãi suất của hoạt động đầu tư từ quỹ BHXH trong năm.[/FONT] [FONT=&quot]2.1.3. Công thức tính: L = D x(K/365) x t[/FONT]
[FONT=&quot]Trong đó:[/FONT]
[FONT=&quot]+ L: Số tiền lãi phải nộp do chưa đóng, chậm đóng.[/FONT] [FONT=&quot]+ D: Số tiền chưa đóng, chậm đóng thuộc các trường hợp phải tính lãi.[/FONT] [FONT=&quot]+ K: Tỷ lệ lãi suất của hoạt động đầu tư quỹ BHXH trong năm.[/FONT] [FONT=&quot]+ t: Số ngày chưa đóng, chậm đóng phải tính lãi.[/FONT] [FONT=&quot]Ví dụ: Đơn vị A chưa đóng, chậm đóng số tiền 100 triệu đồng (D), lãi suất của hoạt động đầu tư quỹ BHXH trong năm là 8,4%/năm (K). Thời gian đóng chậm, đóng thiếu phải tính lãi là 60 ngày (t).[/FONT] [FONT=&quot]Như vậy, Số tiền lãi chưa đóng, chậm đóng của đơn vị là L = 100.000.000 x 8,4%/365 x 60 = 1.380.822 đồng.[/FONT]
2.2. Các trường hợp không tính lãi:Các khoản tiền BHXH chậm đóng do Nhà nước điều chỉnh lương tối thiểu hoặc sửa đổi chế độ tiền lương hoặc cơ quan có thẩm quyền quyết định nâng lương chậm, nâng lương có thời hiệu trở về trước ngày ban hành quyết định.
2.3. Số tiền lãi của số tiền chưa đóng, chậm đóng được nộp vào quỹ BHXH mở tại Ngân hàng hoặc Kho bạc Nhà nước.
[FONT=&quot]3. Người lao động, người sử dụng lao động và tổ chức BHXH có hành vi vi phạm quy định về BHXH, BHYT, tùy theo tính chất, mức độ vi phạm thì bị xử phạt vi phạm hành chính, xử lý kỷ luật; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường, trường hợp nghiêm trọng bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định của pháp luật.[/FONT]
Thân!

N

nhuocthuyvn

Guest
23/3/08
3
0
0
TP.HCM
Xin chào!

1/ Mình ko thấy bạn đề cập đến thang bảng lương (ko biết bên bạn đã tiến hành đăng ký chưa)

2/ Sau khi thang bảng lương được duyệt, bạn sẽ dựa trên cơ sở này tiến hành ký hợp đồng với người lao động, và đây cũng là cơ sở để bạn trích nộp BHXH + BHYT cho người lao động.

Bạn có thể cho mình hỏi: Cty mình đăng ký theo thang bảng lương nhà nước + phụ cấp. Nhưng trên HĐLĐ ghi theo lương thực tế và được chia làm 3 khoản: lương cơ bản + phụ cấp (theo thang bảng lương đã đăng ký) + lương kinh doanh. Vậy mình sẽ đóng BHXH theo mức nào hả bạn? Phần lương kinh doanh này sẽ không cố định vì còn tùy thuộc vào kết quả kinh doanh. Vậy phải ghi trên HĐLĐ ra sao? (ý mình là không có con số cụ thể thì ghi thế nào). Mong các bạn trả lời sớm giúp.

maco

maco

Newbie™
10/10/03
313
1
0
Van Don
www.vandonhospital.com
Nếu doanh nghiệp bạn không đóng BHXH thì sau này bên thanh tra BHXH sẽ truy thu khoản BHXH đó + tiền phạt.
Trường hợp người lao động A làm ở 2 Cty B và C, người lao động A này đã được Cty B kia mua BHXH & BHYT, như vậy thì Cty C sẽ không phải mua BH cho người lao động A. Vậy khi BHXH thanh tra thấy có HĐLĐ với người A mà lại không mua BHXH cho người A và phạt Cty C?? :wall:

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Bạn thân mến ,

Thông thường trên HĐLĐ bạn sẽ ghi ở mục tiền lương được hưởng là : lương tối thiểu x hệ số ( hệ số của thang lương bạn đã đăng ký ) : khỏan tiền lương nầy sẽ được dùng để tính đóng BHXH . Còn các khỏan khác : phụ cấp , lương kinh doanh ... gì gì đó thì bạn hãy ghi vào mục thỏa thuận khác, vậy là xong. Tất nhiên tổng thu nhập của người lao động phải được thể hiện trên Bảng lương và phù hợp với HĐLĐ .

Thân .

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA