Khi nào thì cần có hợp đồng?

• Thread starter hiennguyenkt
  • Ngày gửi
H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Công ty em là cty xây dựng, điều kiện nào mới làm hợp đồng? nếu ko có hợp đồng thì có xuất hóa đơn được ko? Hợp đồng có liên quan gì tới khai báo thuế không? Anh chị trả lời sớm dùm em nha! Cảm ơn nhiều!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phong_lan

Guest
22/7/06
16
0
0
Paradise
Đối với những thương vụ mà khi 2 bên cần có những điều kiện ràng buộc trách nhiệm để đảm bảo quyền lợi của mỗi bên, thì khi đó cần làm hợp đồng. Đơn giản thế thôi.
Hợp đồng ko phải là c.từ duy nhất để căn cứ xuất hoá đơn. Hợp đồng ko phải là ctừ căn cứ để kê khai thuế mà chỉ có hoá đơn, nhưng vì hoá đơn và hợp đồng là bộ ctừ ko thể tách rời nên v/v kiểm tra nộp thuế, cơ quan thuế họ có thể kiểm tra cả hợp đồng lẫn hoá đơn. Ko biết em có phải là kế toán ko mà lại hỏi như vậy?

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Vậy khi nào cơ quan thuế kiểm tra thì mình mới trình thôi phải ko chị? Còn khai báo thuế hàng tháng thì đâu có ảnh hưởng gì đến hợp đồng? Em chưa làm kế toán, em mới vừa tốt nghiệp và đang nhận việc ở cty xây dựng, sắp tới em sẽ làm kế toán mà em ko hiểu nhiều về hóa đơn và hợp đồng nên hỏi Anh - Chị. Giúp em nha!

N

ndhung1412

Guest
Đương nhiên là khi nao cơ quan thuế hỏi thì mình mới trình hợp đồng ra, còn khai báo thuế thì không cần. Hợp đồng chỉ là một trong các căn cứ để xuất hoá đơn, cần phải có biên bản nghiệm thu khối lượng công việc, giá trị xây dựng hoặc biên bản thanh lý hợp đồng thì mới có căn cứ xuất hoá đơn.

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Còn nếu không có hợp đồng mà bên kia yêu cầu xuất hóa đơn thì mình phải như thế nào? thuế ra sao? giúp em với!!

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Họ yêu cầu xuất hóa đơn về dịch vụ vệ sinh, tại vì bên em làm dịch vụ vệ sinh thì có thỏa thuận với khách hàng là ko làm hợp đồng nên ko xuất hóa đơn. Nhưng cuối cùng ngày thu tiền thì người ta nói nếu ko có hóa đơn thì người ta ko thanh toán? Vậy em phải làm sao?

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Họ yêu cầu xuất hóa đơn về dịch vụ vệ sinh, tại vì bên em làm dịch vụ vệ sinh thì có thỏa thuận với khách hàng là ko làm hợp đồng nên ko xuất hóa đơn. Nhưng cuối cùng ngày thu tiền thì người ta nói nếu ko có hóa đơn thì người ta ko thanh toán? Vậy em phải làm sao?

chi phí làm vệ sinh công trình ahhả. cái này nó đã bao gồm trong hợp đồng gùi chứ làm chi nữa...đã gọi là thi công công trình thì là m làm từ đầu đến cuối nếu ko thỏa thuận xuất hóa đơn thì ko xuất chứ sao bi giờ lại lật lọng như vậy????:049:
mà nếu bạn muốn xuất cũng được thui, chỉ cần bạn đã làm đầy đủ chi phí lương công nhân là được.

P

phong_lan

Guest
22/7/06
16
0
0
Paradise
Bất kể em thu của ng ta là loại phí gì, chỉ cần về bản chất đó là doanh thu thì đều phải xuất hoá đơn hết em ơi! Em ko muốn bị kết tội giấu doanh thu, trốn thuế nhà nước chứ?

T

thienkhoi1583

Guest
4/2/08
14
0
0
HCM
trời ạ! như thế thì chắc suốt ngày phải đi mua hoá đơn hả!
Mình nghĩ phiếu thu+Phiếu chi là đủ rồi.
Hoá đơn chỉ xuất theo yêu cầu khách hàng thôi.

D

duongacc

Trung cấp
4/3/08
87
0
6
hymalaya
hình

trời ạ! như thế thì chắc suốt ngày phải đi mua hoá đơn hả!

chào bạn mình muốn có hình giống như của bạn thì phải làm sao
:quiet:

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Bất kể em thu của ng ta là loại phí gì, chỉ cần về bản chất đó là doanh thu thì đều phải xuất hoá đơn hết em ơi! Em ko muốn bị kết tội giấu doanh thu, trốn thuế nhà nước chứ?

khi khách hàng yêu cầu mình xuất hoá đơn thì mới xuất chứ, không ai siêng ma xuất hoá đơn kiểu như của bạn đâu, chả ai dại mà cái nào cũng xuất hoá đơn cả đâu bạn ạ, bạn cẩn thận kẻo ...nghỉ việc sớm đó. :005:

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
khi khách hàng yêu cầu mình xuất hoá đơn thì mới xuất chứ, không ai siêng ma xuất hoá đơn kiểu như của bạn đâu, chả ai dại mà cái nào cũng xuất hoá đơn cả đâu bạn ạ, bạn cẩn thận kẻo ...nghỉ việc sớm đó. :005:

thienkhoi1583 trời ạ! như thế thì chắc suốt ngày phải đi mua hoá đơn hả!

mí pác này trốn thuế nè. tui mà là quản lý thuế, tui cho....
chúng ta có quyền đóng thuế, thế mà mí pác cứ nghĩ việc lách luật trốn thuế ko àh.!:032:
:022::wall:

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Bởi Kun
mí pác này trốn thuế nè. tui mà là quản lý thuế, tui cho....
Hè ..hè..Kun dựa vào đâu mà kết luận người ta trốn thuế hỉ?Tui mà quản lý thuế là tui bí luôn...

P

phong_lan

Guest
22/7/06
16
0
0
Paradise

Thà nghỉ việc còn hơn là làm việc cho 1 cty làm ăn ko đàng hoàng.
Thà nghỉ việc còn hơn là vào nhà đá ngồi bóc lịch.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Thà nghỉ việc còn hơn là làm việc cho 1 cty làm ăn ko đàng hoàng.
Thà nghỉ việc còn hơn là vào nhà đá ngồi bóc lịch.

thế này nhá : khi đi phỏng vấn xin việc,ban giám khảo hỏi nếu bạn bít việc đó sai mà cấp trên chỉ đạo bạn phải làm... bạn có làm ko? :069:. các bạn sẽ trả lời sao? thời buổi này THẬT THÀ LÀ THUA THIỆT đấy nhá :016::027:

P

phong_lan

Guest
22/7/06
16
0
0
Paradise
thế này nhá : khi đi phỏng vấn xin việc,ban giám khảo hỏi nếu bạn bít việc đó sai mà cấp trên chỉ đạo bạn phải làm... bạn có làm ko? :069:. các bạn sẽ trả lời sao? thời buổi này THẬT THÀ LÀ THUA THIỆT đấy nhá :016::027:

Việc ko xuất hoá đơn, ko ghi nhận doanh thu nó khác hẳn với tình huống mà bạn đưa ra đấy nhé!
Biết việc đó là sai mà cấp trên vẫn chỉ đạo phải làm ấy ah? có 1 trăm 1 ngàn 1 tỉ việc khác nhau, làm hay ko thì còn phụ thuộc vào mức độ tính chất và tuỳ từng hoàn cảnh cụ thể.

N

nguyenloan81

Guest
4/3/08
64
0
0
TPHCM
Công ty mình chuyên về thiết kế và dịch vụ, trườc giờ chỉ nhận và xuất hóa đơn khi khách hàng yêu cầu, hợp đồng thì cái có cái hkông mà thay vào đó là đơn đặt hàng do công ty em tự làm vậy thì có sao không ?

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
Việc ko xuất hoá đơn, ko ghi nhận doanh thu nó khác hẳn với tình huống mà bạn đưa ra đấy nhé!
Biết việc đó là sai mà cấp trên vẫn chỉ đạo phải làm ấy ah? có 1 trăm 1 ngàn 1 tỉ việc khác nhau, làm hay ko thì còn phụ thuộc vào mức độ tính chất và tuỳ từng hoàn cảnh cụ thể.

huu nói vậy thì chắc em ra đê ở lâu rùi. trên đe dưới phải nghe , không nghe thì em mất việc như chơi ấy chứ.. nhân viên làm công mà lo gì, có chết thì Giám Đốc, kế toán trưởng chết chứ em có chết đâu...:044::045:

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Đúng là mục kế toán các phần hành khác. Đọc thấy khác hẳn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA