Kế toán tiền mặt?

• Thread starter hiennguyenkt
  • Ngày gửi
H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Em mới tốt nghiệp và vào làm cty, Em làm kế toán tổng hợp nhưng cty này thành lập cũng 3 năm, toàn bộ sổ sách thu chi nội bộ, sổ quỹ tiền mặt đều ko có người làm. Vậy bây giờ em bắt đầu làm lại từ đầu thì em làm từ đâu ạ? Sổ quỹ tiền mặt em phải làm số sư đầu kỳ như thế nào? Trả lời giúp em với!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuyet lam

Guest
23/9/04
3
0
1
40
Hanoi
Công ty em là một công ty hoạt động trên lĩnh vực sản xuất hàng nến nghệ thuật.Hình thức trả lương cho cán bộ kinh doanh dựa trên doanh thu của mỗi người/tháng.Do tính biến động của thị trường nên công ty em gặp nhiều khó khăn trong viêc trả lương sao cho hợp lý.Em xin được góp ý.Em cảm ơn.

Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
Em mới tốt nghiệp và vào làm cty, Em làm kế toán tổng hợp nhưng cty này thành lập cũng 3 năm, toàn bộ sổ sách thu chi nội bộ, sổ quỹ tiền mặt đều ko có người làm. Vậy bây giờ em bắt đầu làm lại từ đầu thì em làm từ đâu ạ? Sổ quỹ tiền mặt em phải làm số sư đầu kỳ như thế nào? Trả lời giúp em với!!!
Thế em xem lại Điều lệ Cty xem họ góp vốn bằng gì? Thì sẽ ra tiền mặt đầu kỳ trên sổ sách. Rồi xem lại hóa đơn chứng từ, bảng lương... sắp xếp theo thứ tự thời gian rồi viết phiếu thu chi...

Công ty em là một công ty hoạt động trên lĩnh vực sản xuất hàng nến nghệ thuật.Hình thức trả lương cho cán bộ kinh doanh dựa trên doanh thu của mỗi người/tháng.Do tính biến động của thị trường nên công ty em gặp nhiều khó khăn trong viêc trả lương sao cho hợp lý.Em xin được góp ý.Em cảm ơn.

Dù biến động như thế nào vẫn phải có phần lương cứng, dựa vào đó để đóng BHXH. Phần phần lương mềm là theo doanh thu.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Hồ Lan ơi, Nếu em ko viết phiếu thu - phiếu chi lại có được ko ạ?

N

ngonnen

Guest
8/3/08
29
0
0
Ha noi
Bạn nghe theo lời Bac Hồ Lan đi... Mọi chứng từ đều phải có giấy tờ chứng minh để nó hợp lệ bạn ạ!

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
467
0
16
Hồ Chí Minh
theo mình, bạn căn cứ vào chứng từ đã kê khai ở các tờ khai báo cáo thuế tháng mà làm lại phiếu thu - chi cho hợp lý.! hok lẽ cả báo cáo tháng cũng ko ai làm lun hả bạn.!

C

cattien

Guest

vậy thì mình ko hiểu sao Cty bạn làm báo cáo tài chính được. Ko có sổ quỹ , sổ sách kế toán thì làm sao có số dư mà làm BCTC được, rồi các sổ sách có liên quan thì sao?

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
vậy thì mình ko hiểu sao Cty bạn làm báo cáo tài chính được. Ko có sổ quỹ , sổ sách kế toán thì làm sao có số dư mà làm BCTC được, rồi các sổ sách có liên quan thì sao?
Phang cả đấy pác ah, pác có cách nào giúp em không ạh:wall:

N

nguyennhi

Guest
27/2/08
3
0
0
tp.hcm
theo mình, bạn căn cứ vào chứng từ đã kê khai ở các tờ khai báo cáo thuế tháng mà làm lại phiếu thu - chi cho hợp lý.! hok lẽ cả báo cáo tháng cũng ko ai làm lun hả bạn.!
em cũng đang gặp tắc rối về sổ sách tiền mặt tại công ty, công ty em mới thành lập. trước đây có người lo về tài chính nhưng không theo nghiệp vụ kế toán, giờ em bắt đầu làm nên không biết bắt đầu từ đâu đối với tiền mặt. tiền ngân hàng khi rút ra tạm ứng cho nhân viên ?cho em hỏi theo dõi tiền mặt như thế nào sẽ không bị sai sót, em mong hoc hỏi kinh nghiệm các anh chi!em cảm ơn

B

buithuhien

Sơ cấp
23/2/05
4
0
1
HaiPhong
Bạn vào báo có hàng tháng xem trên bảng kê mua vào và bán ra, trên bảng kê bán ra, chứng từ ngân hàng, biên bản góp vốn để viết phiếu thu, bảng kê hàng hoá mua vào và tiền gửi ngân hàng để viết phiếu chi. Nhớ là tổng hợp trên tài khoản 1331 phải bằng số thuế được khấu trừ trên báo cáo hàng tháng, tổng hợp trên tài khoản 3331 phải bằng số thuế bán ra nhé. Chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA