kết chuyển 133 và 421 ntn nhỉ?

• Thread starter habich
  • Ngày gửi
H

habich

Sơ cấp
19/2/08
33
1
8
Tp HCM
cả nhà ơi! Giúp mình nhé!
Mình đã đọc nhiều bài về "kết chuyển thuế GTGT cuối kỳ " trên diễn đàn và có 1 thắc mắc mình muốn được tư vấn.
1- Năm 2007 bên mình chỉ có đầu vào nhưng chưa có đầu ra, trên bảng CDPS hàng tháng và tổng hợp năm mình không kết chuyển 133 sang 333 . BCTC năm 07 mình đã nộp, mình đọc các topic mà các bạn gửi lên cũng thấy rất lo. Không biết có sao k nhỉ . Trên bảng CDPSinh của mình chỉ có số dư nợ của 133 (vì chị bạn mình làm ktoán bảo chỉ khi nào psinh 333 thì mới KC 133 sang ) mình thấy băn khoăn quá.
2- khi mình nộp thuế GTGT nhiều hơn số phải nộp thì hạch toán ntn nhỉ? (vì Ktoán tính bị sai, VDụ: thực tế phải nộp 1tr, nhưng tính toán sai nên đã đi nộp 1,1 tr, khoane chênh lêch này mình chưa biết cách hạch toán)
3- Đầu năm TC Kết chuyển số dư của 421 năm trước vẫn còn (chưa xử lý lỗ hoặc lãi chưa phân phối) thì sang đầu năm sau KC ntn?:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Mình đã đọc nhiều bài về "kết chuyển thuế GTGT cuối kỳ " trên diễn đàn và có 1 thắc mắc mình muốn được tư vấn.
1- Năm 2007 bên mình chỉ có đầu vào nhưng chưa có đầu ra, trên bảng CDPS hàng tháng và tổng hợp năm mình không kết chuyển 133 sang 333 . BCTC năm 07 mình đã nộp, mình đọc các topic mà các bạn gửi lên cũng thấy rất lo. Không biết có sao k nhỉ . Trên bảng CDPSinh của mình chỉ có số dư nợ của 133 (vì chị bạn mình làm ktoán bảo chỉ khi nào psinh 333 thì mới KC 133 sang ) mình thấy băn khoăn quá.
2- khi mình nộp thuế GTGT nhiều hơn số phải nộp thì hạch toán ntn nhỉ? (vì Ktoán tính bị sai, VDụ: thực tế phải nộp 1tr, nhưng tính toán sai nên đã đi nộp 1,1 tr, khoane chênh lêch này mình chưa biết cách hạch toán)
3- Đầu năm TC Kết chuyển số dư của 421 năm trước vẫn còn (chưa xử lý lỗ hoặc lãi chưa phân phối) thì sang đầu năm sau KC ntn?:bigok:
1 - Bạn đọc lại kỹ tài khoản nhé: 133-Thuế GTGT được khấu trừ. Cái khoản này chỉ được phép khấu trừ khi có đầu ra, hoặc đối với những hàng hoá xuất khẩu có thuế xuất khẩu 0% thì bạn mới được hoàn thuế thôi. Còn khi chưa có phát sinh đầu ra bạn cứ treo ở bên Nợ 133 nhé.
2- Nộp thừa thì cứ treo ở Bên có 3331, đến kỳ nộp sau thì cấn trừ .
3- Đầu kỳ bạn hạch toán:
Nếu năm trước lãi: Nợ 4212/Có 4211
Nếu lỗ: Nợ 2411/Có 4212

H

habich

Sơ cấp
19/2/08
33
1
8
Tp HCM
Cảm ơn itamateurvn rất nhiều, hình như mình và bạn có duyên với nhau trên diễn đàn này thì phải, lần trước bạn cũng đã tư vấn mình 1 chủ đề rồi đó. Bạn thật tốt bụng. Nhân đây cho mình hỏi thêm tí nhé, về kế toán chủ đầu tư công trình ý. Mình nói qua ctrình bên mình để bạn tư vấn giúp nhé.
Công ty mình là TNHH 2 tviên, 1Tviên góp vốn bằng QSDĐ sau dó cty dùng QSDD này để đưa vào XD nhà chung cư để bán, toàn bộ các hạng mục thi công đều do các nhà thầu đảm nhận. Tiến độ thanh toán cho các nhà thầu theo tiến độ XD. khi hoàn thành công trình bên mình bán cho khách hàng. tư vấn giùm mình phần này nhé. Hoặc nếu bạn có file nào của ktoán chủ đầu tư thì send giúp để mình tham khảo được không? email của mình là nguyenha0209@yahoo.com

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
1 - Bạn đọc lại kỹ tài khoản nhé: 133-Thuế GTGT được khấu trừ. Cái khoản này chỉ được phép khấu trừ khi có đầu ra, hoặc đối với những hàng hoá xuất khẩu có thuế xuất khẩu 0% thì bạn mới được hoàn thuế thôi. Còn khi chưa có phát sinh đầu ra bạn cứ treo ở bên Nợ 133 nhé.
2- Nộp thừa thì cứ treo ở Bên có 3331, đến kỳ nộp sau thì cấn trừ .
3- Đầu kỳ bạn hạch toán:
Nếu năm trước lãi: Nợ 4212/Có 4211
Nếu lỗ: Nợ 2411/Có 4212

Xin cho hỏi là :
1- TK133 treo đến bao giờ
2- TK3331 treo đến kỳ sau nộp thì cấn trừ ra sao
3- Bạn hạch toán lãi : N4212/C4211 và lỗ như vậy chính xác không?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong

1/ Thuế đầu vào lớn hơn đầu ra trong 3 tháng liên tục thì được hoàn thuế.
2/ Điều chỉnh thuế do tính sai và hạch toán sai thì dùng phương pháp sửa chữa sai lầm phù hợp và còn phải điều chỉnh trên tờ khai nộp thuế nữa.
3/ Đầu năm kết chuyển số dư TK 421 từ 4212 sang 4211.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA