Chứng từ hạch toán lãi trả chậm trong mua hàng trả góp

• Thread starter phuongdoan1711
  • Ngày gửi
P

phuongdoan1711

Guest
18/9/05
12
1
0
38
viet nam
:friend:Các bạn cho mình hỏi khi mua hàng trả góp thì trên HĐ gtgt sẽ ghi giá bán trả một lần cùng với thuế GTGT, còn phần lãi trả góp thì có chứng từ gì không? nếu có thì các bạn cho mình xin mẫu chứng từ đó nhé!
Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ketty

Guest
14/12/06
11
0
0
39
tp HO CHI MINH
Theo mình biết thì phần lãi trả góp hàng tháng sẽ không có chứng từ đâu bạn ơi. Mình sẽ căn cứ vào hợp đồng mua, bán trả góp để ghi nhận khoản tiền lãi này. Và đây cũng là căn cứ để chứng minh khoản tiền lãi trả góp là chi phí hợp lý của công ty.

K

ketty

Guest
14/12/06
11
0
0
39
tp HO CHI MINH
Theo mình biết thì phần lãi trả góp hàng tháng sẽ không có chứng từ đâu bạn ơi. ( Tất nhiên là phải có phiếu chi trả lãi ). Mình sẽ căn cứ vào hợp đồng mua, bán trả góp để ghi nhận khoản tiền lãi này. Và đây cũng là căn cứ để chứng minh khoản tiền lãi trả góp là chi phí hợp lý của công ty.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
:friend:Các bạn cho mình hỏi khi mua hàng trả góp thì trên HĐ gtgt sẽ ghi giá bán trả một lần cùng với thuế GTGT, còn phần lãi trả góp thì có chứng từ gì không? nếu có thì các bạn cho mình xin mẫu chứng từ đó nhé!
Cảm ơn các bạn!

Theo tôi nghĩ : HĐ bán hàng trả góp có ghi phần lãi trả góp trên đó. Bên mua nhận nợ bao gồm cả lãi trả góp : Nợ 156, 133, 142 / Có 331. Mỗi khi trả tiền thì hạch toán bình thường : Nợ 331/Có 111, 112. Lãi trả góp hạch toán định kỳ : Nợ 635/Có 142.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo tôi nghĩ : HĐ bán hàng trả góp có ghi phần lãi trả góp trên đó. Bên mua nhận nợ bao gồm cả lãi trả góp : Nợ 156, 133, 142 / Có 331. Mỗi khi trả tiền thì hạch toán bình thường : Nợ 331/Có 111, 112. Lãi trả góp hạch toán định kỳ : Nợ 635/Có 142.
Với phương diện người mua thường không có mua hàng trả góp đâu bạn à.
Người mua thường chỉ mua TSCĐ trả góp, trả chậm thôi.
Cách hạch toán: trong chế độ kế toán DN.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Với phương diện người mua thường không có mua hàng trả góp đâu bạn à.
Người mua thường chỉ mua TSCĐ trả góp, trả chậm thôi.
Cách hạch toán: trong chế độ kế toán DN.

Tại nói cho suông với bạn ấy đấy mà, thực ra là trả chậm. Bạn nói thường chớ không phải là không có, đúng không ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA