Mỗi tuần một chuyên đề

Hạch toán phí chuyển tiền , phí mở L/C ?

• Thread starter le n.t.huong
  • Ngày gửi
L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Các bạn cho mình hỏi : Các chi phí mở L/C, phí chuyển tiền cho hàng nhập khẩu thì mình hạch toán vào tài khoản nào là hợp lý ? vào TK 635 hay 156 để tính giá vốn hàng nhập khẩu ?. Cảm ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dogoducthinh

Guest
28/2/08
19
0
0
qui nhon - binh dinh
Theo mình thì bạn hạch toán vào TK 156 là hợp lý nhất , vì đây là chi phí để mua hàng mà

N

nhung tit

Guest
27/3/08
7
0
0
ha noi
mình cũng đồng ý là hạch toán vào 635

A

audit com

Guest
6/4/08
47
1
6
Ha noi
chi phí tài chính là chi phí liên quan hoạt động tài chính trong doanh nghiệp.
Đây không phải là một hoạt động tài chính mà là một hoạt động kinh doanh bình thường, bạn phải hạch toán vào chi phí quản lý mới đúng :)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Các bạn cho mình hỏi : Các chi phí mở L/C, phí chuyển tiền cho hàng nhập khẩu thì mình hạch toán vào tài khoản nào là hợp lý ? vào TK 635 hay 156 để tính giá vốn hàng nhập khẩu ?. Cảm ơn nhiều.

Hạch toán vào 635, đây là chi phí tài chính. Các bạn không nên hiểu theo nghĩa khoản này là chi phí thu mua hàng (do đó không hạch toán vào 156)

T

thuydiem1986

Guest
Mình cho rằng bạn nên hạch toán vào TK 156. Vì đây là các khoản chi phí mình bỏ ra để có được lô hàng đó. Chỗ mình làm cũng vậy mình hạch toán qua TK 156 hết.

L

le n.t.huong

Trung cấp
12/9/05
59
0
6
44
Ha Noi
Mình đang băn khoăn nếu số tiền đó nhiều thì cho vào 156, còn ít thì có khi cho vào 642 cũng được còn cho vào 635 thì mình nghĩ thì đây là chi phí lãi vay, chênh lệch tỷ giá thì hợp lý hơn. Các bạn có nhiều ý kiến như vậy, mình băn khoăn quá

N

NguyễnMinhThư

Guest
3/11/06
12
0
0
HÀNỘI
Bên mình cũng từng mở L/C nhiều và phí mở L/C+phí chuyển tiền cho hàng nhập khẩu mình đều tính vào phí ngân hàng hết.Theo mình thì cho vào 156 là sai vì đây là một hình thức trả tiền cho khách hàng,có thể trả tiền bằng tiền mặt,chuyển khoản hoặc bằng L/C.

N

nguyen thi hau

Sơ cấp
29/2/08
42
1
8
50
ha noi viet nam
Chi phí mở L/C và chi phí chuyển tiền là chi phí tài chính trả trực tiếp cho ngân hàng do vây hạch toán vào Tk 635,

V

vietchuong

Guest
8/1/07
1
0
0
TP.HOCHIMINH
Có thể đơn giản hóa vấn đề một tí không các bạn?? Làm gì mà phải vào 156 hay 635 chi cho phức tạp quá vậy. Công ty tớ là cứ cho vào 642 hết. Ok???

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Có thể đơn giản hóa vấn đề một tí không các bạn?? Làm gì mà phải vào 156 hay 635 chi cho phức tạp quá vậy. Công ty tớ là cứ cho vào 642 hết. Ok???

Chúng ra cùng ngẫm nhé:chắc chắn đây là khoản chi phí hợp lý nhưng theo các bạn mọi người đều có suy nghĩ của riêng mình:
Hạch toán vào 156 --> 632
Hạch toán vào 635 hay 642 cũng là chi phí
Dù thế nào cũng cho ra một kết quả như nhau nhưng về bản chất nghiệp vụ thì phí chuyển tiền và phí mở LC hay phí điện, phí thanh toán DP là một khoản phí mà DN phải trả NH.Hoạt động này là hoạt động liên quan đến tài chính nên hạch toán vào 635 sẽ hợp lý hơn.
Không nên áp đặt phí chuyển tiền (phí dịch vụ NH) này là một khoản chi phí thu mua hàng nên không hạch toán vào 156
Còn 642 hạch toán phí,lệ phí nhưng đó thường dùng để hạch toán thuế nhà đất, tiền thuê đất, thuế môn bài , cũng không nên hạch toán phí dịch vụ ngân hàng vào TK này.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chúng ra cùng ngẫm nhé:chắc chắn đây là khoản chi phí hợp lý nhưng theo các bạn mọi người đều có suy nghĩ của riêng mình:
Hạch toán vào 156 --> 632
Hạch toán vào 635 hay 642 cũng là chi phí
Dù thế nào cũng cho ra một kết quả như nhau nhưng về bản chất nghiệp vụ thì phí chuyển tiền và phí mở LC hay phí điện, phí thanh toán DP là một khoản phí mà DN phải trả NH.Hoạt động này là hoạt động liên quan đến tài chính nên hạch toán vào 635 sẽ hợp lý hơn.
Không nên áp đặt phí chuyển tiền (phí dịch vụ NH) này là một khoản chi phí thu mua hàng nên không hạch toán vào 156
Còn 642 hạch toán phí,lệ phí nhưng đó thường dùng để hạch toán thuế nhà đất, tiền thuê đất, thuế môn bài , cũng không nên hạch toán phí dịch vụ ngân hàng vào TK này.
Bác Huy hiểu chưa đúng về hoạt động tài chính trong chế độ kế tóan VN rồi.
Các CP này khi nhập khẩu về lý thuyết (theo VAS 02) thì hạch tóan vào giá gốc hàng tồn kho, tuy nhiên có thể hạch tóan vào 642 (vì không trọng yếu).

D

dangbinh213

Guest
13/4/07
28
0
0
Hà Nội
Hạch toán vào tài khoản 642 mới đúng chớ nhỉ?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Bác Huy hiểu chưa đúng về hoạt động tài chính trong chế độ kế tóan VN rồi.
Các CP này khi nhập khẩu về lý thuyết (theo VAS 02) thì hạch tóan vào giá gốc hàng tồn kho, tuy nhiên có thể hạch tóan vào 642 (vì không trọng yếu).

Hoạt động tài chính là tất cả những gì liên quan gắn với tài chính của DN. Nó có đơn thuần chỉ là liên doanh, liên kết, cho vay,đi vay, chứng khoán (cổ phiếu, trái phiếu ) .. ?
Phí dịch vụ NH (phí chuyển tiền và phí mở LC hay điện phí, phí thanh toán DP,phí thanh toán nhờ thu) là một khoản phí mà DN phải trả NH.Hoạt động này là hoạt động cũng gắn liền đến tài chính DN nên hạch toán vào 635 sao lại không đúng?
Còn mình nói rồi nếu bạn hạch toán tất cả các chi phí này vào CP mua hàng để cộng vào giá gốc để tính giá vốn cũng được.
Mình khẳng định thế này nếu 100 DN gặp phải nghiệp vụ này thì sẽ có 3 giải pháp khác nhau: hạch toán vào 156, hạch toán vào 642, hạch toán vào 635
Ai cũng có cái lý giải của mình, tuỳ các bạn theo ý hiểu nào vì suy cho cùng khoản đó cũng cho vào CP hợp lý.

N

nguyễn mai

Guest
phí chuyển tiền không phải là phí cho hoạt động tài chính. Bởi bản chát nó không liên quan gì đến hoạt động tài chính cả, nó có gì đâu mà lại liên quan đến chênh lệch tỷ giá. và nó cũng không phải là khoản chi phí để hình thành nên hàng hoá, nó chỉ là một khoản phí để thực hiện thanh toán tiền, giống như khi bạn chuyển tiền trả cho một cty nào đó trong nước thôi. Hạch toán vào TK nào là do bản chất chi phí không phải do nhiều hay ít.theo mình đưa vào chi phí chung thuộc nhóm phí ngân hàng.

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
còn chỗ anh thì cứ đưa vào 642 2 năm nay roài! (ko biết có đúng ko nhỉ ?? để anh hỏi cô kế toán lại đã!):sorry:

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Bên em thì cho vào 641 từ năm 2005 cơ ạ. Quyết toán 2006 có sao đâu. Thực tế khoản phí trên hạch toán vào 641 hoặc 642 là oki nhất còn 156 và 635 ko hợp lý cho lắm...Dù sao cũng như nguyễnmai nói suy cho cùng nó cũng là chi phí. Chảng ảnh hưởng gì tới số liệu cuối cùng cả

L

luckyluck866

Guest
28/8/07
552
0
0
Đồ nhà quê!
Bên em thì cho vào 641 từ năm 2005 cơ ạ. Quyết toán 2006 có sao đâu. Thực tế khoản phí trên hạch toán vào 641 hoặc 642 là oki nhất còn 156 và 635 ko hợp lý cho lắm...Dù sao cũng như nguyễnmai nói suy cho cùng nó cũng là chi phí. Chảng ảnh hưởng gì tới số liệu cuối cùng cả
---------
642 to hơn 641 mà! ha ha...:cool2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA