Tính lương như sau có đúng ko ạ, xin giúp em

Thảo luận trong 'Bảo hiểm xã hội, y tế, thất nghiệp' bắt đầu bởi kobietgi, 10 Tháng tư 2008.

2,881 lượt xem

1. kobietgi

kobietgi Thành viên sơ cấp

Em xin chào, em ko phải người làm kế toán nên em cũng ko biết cty tính lương cho em có đúng ko, xin các bác giúp em.

Lương trên HĐ của em là 12tr, em làm cty software. Em được biết là mức trần đóng BHXH là 10,8tr (có hiệu lực từ 1/1/2008) và thuế thu nhập của nhân viên làm software là tính từ mức 8tr trở lên.

Em tính thử lương em như sau:

BHXH = 10.800.000 x 0.05
    BHYT = 12.000.000 x 0.01
    BH = BHXH + BHYT

Thu nhập chịu thuế (TNCT) = 12.000.000 - BH
    Nếu TNCT >= 8tr thì thuế TN sẽ được tính trên khoản (TNCT - 8tr)
    Nếu TNCT < 8tr thì thuế TN sẽ được tính trên khoản TNCT
    (thuế TN sẽ được tính theo khung thuế của nhà nước như từ 1-5tr, 5-15tr ...)

Ngoài ra cty em ko có công đoàn (hình như tất cả cty phần mềm đều ko có công đoàn thì phải vì em làm mấy cty rồi mà ko cty nào có)

Em ko biết cách tính trên có đúng ko ạ, vì cty em nó tính lương tùm lum mà lại ko đưa phiếu lương làm em cũng ko biết tính toán sao cho nó đúng :wall:. Mong các anh chị giúp giùm. Xin chân thành cảm ơn.

2. ATM919

ATM919 ♥♥♥ ATC ♥♥♥

Bạn nên tham khảo lại thông tư 81/2004/TT-BTC và thông tư 85/2007/TT-BTC, và mình cũng xin trả lời bạn là hiện nay mình chưa thấy có quy định nào là nhân viên làm software thì mức đóng thuế TNCN là 8 triệu cả, mức này là mức quy định lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam, đối với người lao động là người Việt Nam thì mức thu nhập từ 5 triệu đồng trở lên là phải đóng thuế TNCN.

Thân chào bạn!

3. nguyenminhxiem

nguyenminhxiem Thành viên thân thiết

HI! đúng rồi. thuế TNCN làm gì có mức tính riêng. còn BHXH và YT là tính chung trên mức lương cơ bản theo luật lao động bạn ah. còn mức lương điều chỉnh tăng công ty trả thêm thì không phải đóng thuế thu nhập. còn thuế TNCN bạn nói thì là từ mức quy định trở lên bạn phải đóng thuế tính trên phần trăm thuế xuất dựa vào tổng thu nhập đã trừ đi các khoản như: BHXH, BHYT!

4. kobietgi

cảm ơn ATM919, em nói 8tr là do trong cái thông tư em down về (cũng trong webketoan, có người hỏi về thuế TNCN cho nhân viên làm doanh nghiệp phần mềm) nó có nói, em xin trích ra như sau:

THÔNG TƯ
    Hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với doanh nghiệp phần mềm
    Số: 123/2004/TT-BTC
    Ngày 22/12/2004
    Một cái nữa cho em hỏi là phần thu nhập làm thêm giờ thì có bị tính vào phần thu nhập chịu thuế ko ạ, em đọc báo thấy năm ngoái quốc hội họp cũng bàn luận về cái này khá nhiều mà ko biết kêt quả ra sao?

5. kobietgi

Em xin cảm ơn, trong công văn 33 em thấy có đoạn sau nên mới nói là BHXH có mức trần là 10,8tr (trước đây em cũng ko biết mức trần này, cứ nghĩ là tính theo lương ghi trên HĐ, em tìm thì trước thời điểm 1/1/2008 thì mức trần = 20 tháng lương cơ bản = 8tr). Công văn này em tìm thấy trên site BHXH TP HCM

6. kobietgi

có ai biết xin giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều

7. The Hoang

The Hoang Kế Toán Dạo Staff Member

Chào bạn,
    Nếu mức lương bạn đưa ra là lương Gross thì:
    Cách tính BHXH của bạn đúng rồi (bắt đầu 2009 thì tỷ lệ sẽ thay đổi đó)
    Cách tính thuế TNCN nếu NV đó là lập trình viên hoặc người trực tiếp thực hiện DV phần mềm mới được áp dụng mức khỏi điểm nộp thuế TNCN là 8tr. Nếu sau khi trừ BH mà <8tr thì không phải đóng thuế chứ ko phải như bạn nói nhé (Bạn bôi đỏ thiếu 1 đoạn ở trên, cái đó mới là quan trọng). Những NV còn lại trong cty phần mềm thì vẫn chịu mức khởi điểm nộo thuế là 5tr.
    Good luck.

8. kobietgi

Em xin cảm ơn nhiều!
    Còn phần overtime thì có bị tính thuế TN ko ạ?

9. hanhloi

hanhloi Thành viên hoạt động

Mức lương đóng BHXH, BHYT tối đa là 9 triệu đồng, bạn nên xem lại luật bảo hiểm đi.

10. nguyenthiduc8

nguyenthiduc8 Thành viên hoạt động

tất nhiên là phải đóng thuế TNCN, vì đó là thu nhập bạn nhận được mà bất kể là trong giờ hay ngoài giờ

11. nguyenthiduc8

nguyenthiduc8 Thành viên hoạt động

Mức đóng BHXH bây giờ tối đa là 10,8 tr đồng rồi. Còn BHYT thì ko giới hạn tối đa, ai thu nhập càng cao thì đóng BHYT càng nhiều.

12. kobietgi

Xin cảm ơn các bạn thật nhiều.
    Mình có 1 thắc mắc nữa, chẳng hạn lương mình là 10tr, là lương net, công ty sẽ chi trả tất cả các khoản BH và thuế TN cho mình, vậy phần thu nhập chịu thuế của mình sẽ là 7,7tr (10tr - 23%10tr) hay là 9,4tr (10tr - 6%10tr)?
    Mình nghĩ phần thu nhập chịu thuế sẽ là 9,4tr vì thuế ở đây là thuế thu nhập cá nhân, tức là đánh trên phần thu nhập của người lao động --> sẽ phải trừ đi phần BH của người lao động mà thôi. Ko biết hiểu vậy có đúng ko, các bạn giúp mình lần nữa nhé. Xin cảm ơn nhiều.