Tính lương như sau có đúng ko ạ, xin giúp em

• Thread starter kobietgi
  • Ngày gửi
K

kobietgi

Guest
31/3/06
6
0
0
HCM
Em xin chào, em ko phải người làm kế toán nên em cũng ko biết cty tính lương cho em có đúng ko, xin các bác giúp em.

Lương trên HĐ của em là 12tr, em làm cty software. Em được biết là mức trần đóng BHXH là 10,8tr (có hiệu lực từ 1/1/2008) và thuế thu nhập của nhân viên làm software là tính từ mức 8tr trở lên.

Em tính thử lương em như sau:

BHXH = 10.800.000 x 0.05
BHYT = 12.000.000 x 0.01
BH = BHXH + BHYT

Thu nhập chịu thuế (TNCT) = 12.000.000 - BH
Nếu TNCT >= 8tr thì thuế TN sẽ được tính trên khoản (TNCT - 8tr)
Nếu TNCT < 8tr thì thuế TN sẽ được tính trên khoản TNCT
(thuế TN sẽ được tính theo khung thuế của nhà nước như từ 1-5tr, 5-15tr ...)

Ngoài ra cty em ko có công đoàn (hình như tất cả cty phần mềm đều ko có công đoàn thì phải vì em làm mấy cty rồi mà ko cty nào có)

Em ko biết cách tính trên có đúng ko ạ, vì cty em nó tính lương tùm lum mà lại ko đưa phiếu lương làm em cũng ko biết tính toán sao cho nó đúng :wall:. Mong các anh chị giúp giùm. Xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em xin chào, em ko phải người làm kế toán nên em cũng ko biết cty tính lương cho em có đúng ko, xin các bác giúp em.

Lương trên HĐ của em là 12tr, em làm cty software. Em được biết là mức trần đóng BHXH là 10,8tr (có hiệu lực từ 1/1/2008) và thuế thu nhập của nhân viên làm software là tính từ mức 8tr trở lên.

BHXH = 10.800.000 x 0.05
BHYT = 12.000.000 x 0.01
BH = BHXH + BHYT

Ngoài ra cty em ko có công đoàn (hình như tất cả cty phần mềm đều ko có công đoàn thì phải vì em làm mấy cty rồi mà ko cty nào có)

Em ko biết cách tính trên có đúng ko ạ, vì cty em nó tính lương tùm lum mà lại ko đưa phiếu lương làm em cũng ko biết tính toán sao cho nó đúng :wall:. Mong các anh chị giúp giùm. Xin chân thành cảm ơn.

Bạn nên tham khảo lại thông tư 81/2004/TT-BTC và thông tư 85/2007/TT-BTC, và mình cũng xin trả lời bạn là hiện nay mình chưa thấy có quy định nào là nhân viên làm software thì mức đóng thuế TNCN là 8 triệu cả, mức này là mức quy định lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam, đối với người lao động là người Việt Nam thì mức thu nhập từ 5 triệu đồng trở lên là phải đóng thuế TNCN.

Thân chào bạn!

N

nguyenminhxiem

Cao cấp
20/2/08
215
8
0
Ha Long
HI! đúng rồi. thuế TNCN làm gì có mức tính riêng. còn BHXH và YT là tính chung trên mức lương cơ bản theo luật lao động bạn ah. còn mức lương điều chỉnh tăng công ty trả thêm thì không phải đóng thuế thu nhập. còn thuế TNCN bạn nói thì là từ mức quy định trở lên bạn phải đóng thuế tính trên phần trăm thuế xuất dựa vào tổng thu nhập đã trừ đi các khoản như: BHXH, BHYT!

K

kobietgi

Guest
31/3/06
6
0
0
HCM
cảm ơn ATM919, em nói 8tr là do trong cái thông tư em down về (cũng trong webketoan, có người hỏi về thuế TNCN cho nhân viên làm doanh nghiệp phần mềm) nó có nói, em xin trích ra như sau:

THÔNG TƯ
Hướng dẫn thực hiện ưu đãi về thuế đối với doanh nghiệp phần mềm
Số: 123/2004/TT-BTC
Ngày 22/12/2004
III- ƯU ĐÃI THUẾ THU NHẬP ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ THU NHẬP CAO:
Điều 5, Quyết định số 128/ 2000/ QĐ-TTg ngày 20 tháng 11 năm 2000 của Thủ Tướng Chính phủ về một số chính sách và biện pháp khuyến khích đầu tư và phát triển công nghiệp phần mềm quy định: “Người lao động chuyên nghiệp là người Việt nam trực tiếp tham gia các hoạt động sản xuất và dịch vụ phần mềm được áp dụng mức khởi điểm chịu thuế và mức lũy tiến như quy định đối với người nước ngoài”.
Căn cứ vào quy định nêu trên, doanh nghiệp tự lập danh sách xác định những người lao động chuyên nghiệp là người Việt Nam trực tiếp tham gia vào hoạt động sản xuất sản phẩm và dịch vụ phần mềm được nộp thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao theo Biểu thuế lũy tiến từng phần áp dụng đối với người nước ngoài cư trú tại Việt Nam và công dân Việt Nam lao động, công tác ở nước ngoài quy định tại khoản 1.b, Điều 7, Nghị định số 147/2004/NĐ-CP ngày 23 tháng 7 năm 2004 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao và đăng ký với cơ quan thuế trực tiếp quản lý doanh nghiệp để thực hiện. Ngoài đối tượng lao động chuyên nghiệp phần mềm là người Việt Nam, những người lao động khác tại doanh nghiệp nếu có thu nhập cao thì thực hiện kê khai nộp thuế thu nhập theo quy định của Pháp lệnh thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao.
Giám đốc doanh nghiệp phần mềm tự chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác, trung thực của danh sách lao động chuyên nghiệp phần mềm người Việt Nam được áp dụng thuế thu nhập đối với người có thu nhập cao theo biểu thuế quy định đối với người nước ngoài.

Một cái nữa cho em hỏi là phần thu nhập làm thêm giờ thì có bị tính vào phần thu nhập chịu thuế ko ạ, em đọc báo thấy năm ngoái quốc hội họp cũng bàn luận về cái này khá nhiều mà ko biết kêt quả ra sao?

K

kobietgi

Guest
31/3/06
6
0
0
HCM
HI! đúng rồi. thuế TNCN làm gì có mức tính riêng. còn BHXH và YT là tính chung trên mức lương cơ bản theo luật lao động bạn ah. còn mức lương điều chỉnh tăng công ty trả thêm thì không phải đóng thuế thu nhập. còn thuế TNCN bạn nói thì là từ mức quy định trở lên bạn phải đóng thuế tính trên phần trăm thuế xuất dựa vào tổng thu nhập đã trừ đi các khoản như: BHXH, BHYT!

Em xin cảm ơn, trong công văn 33 em thấy có đoạn sau nên mới nói là BHXH có mức trần là 10,8tr (trước đây em cũng ko biết mức trần này, cứ nghĩ là tính theo lương ghi trên HĐ, em tìm thì trước thời điểm 1/1/2008 thì mức trần = 20 tháng lương cơ bản = 8tr). Công văn này em tìm thấy trên site BHXH TP HCM

III/. Mức tiền lương tối thiểu chung và mức tiền lương tối thiểu vùng:
1. Các cơ quan, đơn vị thực hiện chế độ tiền lương theo thang, bảng lương nhà nước quy định tại Nghị định 204/2004/NĐ-CP và 205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ áp dụng mức tiền lương tối thiểu chung làm căn cứ đóng BHXH, BHYT là 540.000 đồng.
2. Đối với doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ hợp tác, trang trại, hộ gia đình, cá nhân và các tổ chức khác của Việt Nam có thuê mướn lao động thực hiện chế độ tiền lương theo thang, bảng lương do đơn vị tự xây dựng, căn cứ mức lương tối thiểu vùng để điều chỉnh lại tiền lương hợp đồng làm cơ sở đóng BHXH, BHYT. Mức tiền lương tối thiểu vùng theo quy định là: 620.000 đồng áp dụng cho các doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn các quận, 580.000 động áp dụng cho các doanh nghiệp thuộc địa bàn các huyện thuộc thành phố Hồ Chí Minh.
3. Đối với các doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, cơ quan, tổ chức nước ngoài, tổ chức quốc tế và cá nhân người nước ngoài tại Việt Nam mức lương tối thiểu theo vùng được quy định như sau: 1.000.000 đồng áp dụng cho các doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn các quận, 900.000 đồng áp dụng cho các doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn các huyện thuộc thành phố Hồ Chí Minh.
4. Mức tiền lương thấp nhất để trả cho người lao động đã qua học nghề (kể cả lao động do doanh nghiệp tự dạy nghề) mục 2 và 3 trên đây phải cao hơn ít nhất là 7% so với mức lương tối thiểu vùng quy định. Căn cứ mức lương tối thiểu vùng các doanh nghiệp điều chỉnh lại tiền lương trong hợp đồng lao động cho phù hợp.
Trường hợp có sử dụng lao động làm việc tại vùng khác nơi doanh nghiệp đóng trụ sở chính thì doanh nghiệp thực hiện trích nộp BHXH cho người lao động trên cơ sở mức lương tối thiểu theo vùng nơi người lao động làm việc.
5. Mức trần của tiền lương, tiền công đóng BHXH, áp dụng từ tháng 01/2008 theo mức tiền lương tối thiểu chung mới là 10.800.000 đồng.
6. Các đơn vị, doanh nghiệp ký hợp đồng lao động với mức tiền lương là ngoại tệ (USD) thì điều chỉnh lại tiền lương đóng BHXH, BHYT bằng tiền VNĐ theo tỷ giá 16.112đ/USD kể từ tháng 01/2008.
IV/. Tổ chức thực hiện:
Quy định này được áp dụng từ 01/01/2008. Những quy định trước đây trái với quy định này đều bị bãi bỏ. Phòng Thu BHXH thành phố phối hợp với các phòng chức năng và BHXH các quận huyện chịu trách nhiệm hướng dẫn, triển khai đến các đơn vị tham gia BHXH, BHYT bắt buộc theo phân cấp quản lý. Quá trình triển khai thực hiện có vướng mắc phản ánh kịp thời về BHXH thành phố để được xem xét giải quyết.

K

kobietgi

Guest
31/3/06
6
0
0
HCM
có ai biết xin giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết

BHXH = 10.800.000 x 0.05
BHYT = 12.000.000 x 0.01
BH = BHXH + BHYT

Chào bạn,
Nếu mức lương bạn đưa ra là lương Gross thì:
Cách tính BHXH của bạn đúng rồi (bắt đầu 2009 thì tỷ lệ sẽ thay đổi đó)
Cách tính thuế TNCN nếu NV đó là lập trình viên hoặc người trực tiếp thực hiện DV phần mềm mới được áp dụng mức khỏi điểm nộp thuế TNCN là 8tr. Nếu sau khi trừ BH mà <8tr thì không phải đóng thuế chứ ko phải như bạn nói nhé (Bạn bôi đỏ thiếu 1 đoạn ở trên, cái đó mới là quan trọng). Những NV còn lại trong cty phần mềm thì vẫn chịu mức khởi điểm nộo thuế là 5tr.
Good luck.

K

kobietgi

Guest
31/3/06
6
0
0
HCM
Chào bạn,
Nếu mức lương bạn đưa ra là lương Gross thì:
Cách tính BHXH của bạn đúng rồi (bắt đầu 2009 thì tỷ lệ sẽ thay đổi đó)
Cách tính thuế TNCN nếu NV đó là lập trình viên hoặc người trực tiếp thực hiện DV phần mềm mới được áp dụng mức khỏi điểm nộp thuế TNCN là 8tr. Nếu sau khi trừ BH mà <8tr thì không phải đóng thuế chứ ko phải như bạn nói nhé (Bạn bôi đỏ thiếu 1 đoạn ở trên, cái đó mới là quan trọng). Những NV còn lại trong cty phần mềm thì vẫn chịu mức khởi điểm nộo thuế là 5tr.
Good luck.

Em xin cảm ơn nhiều!
Còn phần overtime thì có bị tính thuế TN ko ạ?

H

hanhloi

Sơ cấp
24/7/04
24
0
1
Mức lương đóng BHXH, BHYT tối đa là 9 triệu đồng, bạn nên xem lại luật bảo hiểm đi.

N

nguyenthiduc8

Guest
17/2/08
47
0
6
ha noi
Em xin cảm ơn nhiều!
Còn phần overtime thì có bị tính thuế TN ko ạ?

tất nhiên là phải đóng thuế TNCN, vì đó là thu nhập bạn nhận được mà bất kể là trong giờ hay ngoài giờ

N

nguyenthiduc8

Guest
17/2/08
47
0
6
ha noi
Mức lương đóng BHXH, BHYT tối đa là 9 triệu đồng, bạn nên xem lại luật bảo hiểm đi.
Mức đóng BHXH bây giờ tối đa là 10,8 tr đồng rồi. Còn BHYT thì ko giới hạn tối đa, ai thu nhập càng cao thì đóng BHYT càng nhiều.

K

kobietgi

Guest
31/3/06
6
0
0
HCM
Xin cảm ơn các bạn thật nhiều.
Mình có 1 thắc mắc nữa, chẳng hạn lương mình là 10tr, là lương net, công ty sẽ chi trả tất cả các khoản BH và thuế TN cho mình, vậy phần thu nhập chịu thuế của mình sẽ là 7,7tr (10tr - 23%10tr) hay là 9,4tr (10tr - 6%10tr)?
Mình nghĩ phần thu nhập chịu thuế sẽ là 9,4tr vì thuế ở đây là thuế thu nhập cá nhân, tức là đánh trên phần thu nhập của người lao động --> sẽ phải trừ đi phần BH của người lao động mà thôi. Ko biết hiểu vậy có đúng ko, các bạn giúp mình lần nữa nhé. Xin cảm ơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA