Test your English with TVM practice question

• Thread starter Jonicute
  • Ngày gửi
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Following is TMV question. Every TMV questions and calculations are simple and easy to remember but i still sometimes get confused of English problem that lead to go very wrong direction though the test is simple.

This is the case:

Justin Banks just won the lottery and is trying to decide between the annual flow payment option or the lump sum option. He can earn 8% at the bank and the annual cash flow option is 100,000$/year, beginning today for 15 years. What is the annual CF option worth to Banks today?

a/ 855,947.87$
b/ 1,500,000.00$
c/ 924,423.70$
d/ 1,080,000.00$

How can you Vietnamese choose the answer for this simple question test? The reason i take this example is to check yr Eng understanding skill in reading question

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Câu trả lời của em: (c).
Lí do:
A= $100,000
r= 8%= 0.08
n= 15
PV= 100,000/ 0.08 *(1.08^15-1)/(1.08^14)= 924,423.7 ($)
Justin Banks là tên riêng,
Bank là ngân hàng

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Nhỡ tiền trúng số thanh toán vào cuối kỳ thì sao? :D

Mà em này!

Vì đây là câu multi choice nên nãy chị ko care cthức em đưa ra, chị chỉ care đáp số. Đáp số của em thì OK rồi đấy nhưng cthức có lẽ em đánh máy nhầm hoặc có vấn đề gì đó.

Chị chưa có TII BAI PLUS nên tính trên excel và hiểu logic, ko cần nhớ công thức loằng ngoằng. Chị làm theo vấn đề mình hiểu. Ý chị định hỏi "làm sao em khẳng định N = 14 chứ ko phải N = 15?"

Sửa lần cuối:
H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
For me, lottery must be given at the beginning of the period.

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
It's unreasonable to make the winner to wait for 1 year to receive his earned prize !

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
For me, lottery must be given at the beginning of the period.

No, i don't completely agree with that. Don't answer according to yr feelings. I would say the question mention about the kind of payment partial or lump sum not relate to any lottery regulation.

How can you do if they replace the phrase "won lottery" by "partial payment for home loan"?

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
It's unreasonable to make the winner to wait for 1 year to receive his earned prize !

Say wrongly! It is good if you can guess but if you continue guessing and guessing... you will get trouble some day sooner or later!

This is the second time i get this mistake and not only me. Be careful!

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Nhỡ tiền trúng số thanh toán vào cuối kỳ thì sao? :D

Mà em này!

Vì đây là câu multi choice nên nãy chị ko care cthức em đưa ra, chị chỉ care đáp số. Đáp số của em thì OK rồi đấy nhưng cthức có lẽ em đánh máy nhầm hoặc có vấn đề gì đó.

Chị chưa có TII BAI PLUS nên tính trên excel và hiểu logic, ko cần nhớ công thức loằng ngoằng. Chị làm theo vấn đề mình hiểu. Ý chị định hỏi "làm sao em khẳng định N = 14 chứ ko phải N = 15?"
Công thức đó là chính xác cho các khoản tiền phát sinh đều đặn hàng kỳ ở tương lai, trường hợp các khoản tiền xuất hiện ở đầu kỳ. Em viết theo cách bấm máy tính của em, vì khó viết như trên giấy, nhưng e đã tính thế đấy ạ.
n= 15 vì thực tế nó phải phát sinh 15 lần.

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Say wrongly! It is good if you can guess but if you continue guessing and guessing... you will get trouble some day sooner or later!

This is the second time i get this mistake and not only me. Be careful!
Ok, please tell me exactly why CF must arises at the beginning? What is the basis?
As far as I concern, in fact, we have to guess the actual situation to find out the best solution. I did it because I could not find the sign of due convention in the question.
Therefore, I wonder why in a multiple choice question, the due time is not supposed?.

Sửa lần cuối:
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Công thức đó là chính xác cho các khoản tiền phát sinh đều đặn hàng kỳ ở tương lai, trường hợp các khoản tiền xuất hiện ở đầu kỳ. Em viết theo cách bấm máy tính của em, vì khó viết như trên giấy, nhưng e đã tính thế đấy ạ.
n= 15 vì thực tế nó phải phát sinh 15 lần >>> từ nào tiếng Anh trong đề thể hiện thực tế nó PHẢI phát sinh 15 lần?.

Bạn này! Sao bạn cứ "cãi ngang" thế nhỉ? Tôi muốn bạn hiểu vấn đề bằng tiếng Anh kia! Đi thi cũng = tiếng Anh, và cái điều tôi nói là tôi đang gặp khó khăn khi hiểu chính xác vấn đề = tiếng Anh.

Okie, ko cãi với bạn coi như bạn đúng! Vậy tôi đưa tiếp bài này để bạn tính xem đúng hay sai:

Đề như sau:

In three years, an investor deposits the first of eight $1000 payments into a special fund. The fund will earn interest at the rate of 5% per year until the end of the fifth year. Thereafter, all money accumulated in the fund will earn a reduced interest rate of 4% compounded annually until the end of the tenth year. How much money will the investor have in the fund at the end of ten years assuming no withdrawals are made?

Bạn làm đi!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Ok, please tell me exactly why CF must arises at the beginning? What is the basis?

Simply because it is said "beginning today for 15 years" but i don't pay attention to. Nothing is the basis in this case. I told you it's only the English problem

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
No! You get some dictation mistake here. I explain them right away now!

Annual cash flow is only meant the cash flow paid in period of every one year NOT mean it is paid at the beginning or at the end of year.

When you say annual cash flow you can mean "ordinary cash flow" or "annuity due cash flow". Ordinary cash flow is cash flow appears at the end of period. Annuity due cash flow is cash flow appears at the beginning of period.

I just typed above in theory.

But in actual, there maybe cash flow streams appear at anytime of year called uneven cash flow.

Sửa lần cuối:
H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever
Dear sis. Junicute,
Em ko phải thợ cãi ngang và càng không phải thợ làm toán.
Em tham gia đây với tinh thần học hỏi từ các anh chị, nói ra quan điểm của mình với hy vọng nó sai nhiều hơn đúng: sai tức là phải sửa và học.
Tuy nhiên, để nó sai thì em hy vọng các anh chị có thể đưa ra lý lẽ đúng đắn chính xác, tránh cãi vã.
Chẳng hạn, chị nói công thức của em có vấn đề: em không phản đối, nhưng hãy chỉ ra vấn đề của nó. Vì thực tế em có thể chứng minh công thức này.
Nếu suy luận giải thưởng phải trao luôn của em là sai, chị hãy chỉ ra trong đề bài căn cứ để nó sai hoặc trong thực tế không suy luận?
Em biết kiến thức của em ko thể sánh nổi với các anh chị. Nhưng khi gặp vấn đề mà em có thể tham gia ý kiến, em rất mừng và muốn được học hỏi.
Em xin lỗi vì dùng tiếng Việt, thực ra em rất tránh dùng tiếng Việt ở đây nhưng thấy chị dùng nên e cũng dùng để giải thích tránh hiểu lầm.
Mong các anh chị bình tĩnh giảng giải cho đàn em.

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Dear sis. Junicute,
Em ko phải thợ cãi ngang và càng không phải thợ làm toán.
Em tham gia đây với tinh thần học hỏi từ các anh chị, nói ra quan điểm của mình với hy vọng nó sai nhiều hơn đúng: sai tức là phải sửa và học.
Tuy nhiên, để nó sai thì em hy vọng các anh chị có thể đưa ra lý lẽ đúng đắn chính xác, tránh cãi vã.
Chẳng hạn, chị nói công thức của em có vấn đề: em không phản đối, nhưng hãy chỉ ra vấn đề của nó. Vì thực tế em có thể chứng minh công thức này.
Nếu suy luận giải thưởng phải trao luôn của em là sai, chị hãy chỉ ra trong đề bài căn cứ để nó sai hoặc trong thực tế không suy luận?
Em biết kiến thức của em ko thể sánh nổi với các anh chị. Nhưng khi gặp vấn đề mà em có thể tham gia ý kiến, em rất mừng và muốn được học hỏi.
Em xin lỗi vì dùng tiếng Việt, thực ra em rất tránh dùng tiếng Việt ở đây nhưng thấy chị dùng nên e cũng dùng để giải thích tránh hiểu lầm.
Mong các anh chị bình tĩnh giảng giải cho đàn em.

Okie iem!
Chị post lại bài hồi nãy để ai trình tiếng Anh khá hơn và ít nhầm hơn thì làm. Hình như em nghĩ chị đang đao TO búa LỚN với em nhưng ko phải, chị đã để từ "cãi ngang" trong nháy kép bài post của chị (Em đọc lại!). Em nói phải, cần phải oánh tiếng Việt để tránh hiểu lầm, và đó cũng là lý do chị cố tham gia cái forum này dù nó lèo tèo dễ gây mất hứng. Nhưng có người Việt giải thích giúp mình khi English ko hiểu!

In three years, an investor deposits the first of eight $1000 payments into a special fund. The fund will earn interest at the rate of 5% per year until the end of the fifth year. Thereafter, all money accumulated in the fund will earn a reduced interest rate of 4% compounded annually until the end of the tenth year. How much money will the investor have in the fund at the end of ten years assuming no withdrawals are made?

Khò thôi, ko lại cáu mất ngủ! Thanks em!

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Okie iem!
Chị post lại bài hồi nãy để ai trình tiếng Anh khá hơn và ít nhầm hơn thì làm. Hình như em nghĩ chị đang đao TO búa LỚN với em nhưng ko phải, chị đã để từ "cãi ngang" trong nháy kép bài post của chị (Em đọc lại!). Em nói phải, cần phải oánh tiếng Việt để tránh hiểu lầm, và đó cũng là lý do chị cố tham gia cái forum này dù nó lèo tèo dễ gây mất hứng. Nhưng có người Việt giải thích giúp mình khi English ko hiểu!

Khò thôi, ko lại cáu mất ngủ! Thanks em!

P/S: em ko là thợ cãi ngang và chị cũng ko là thợ đánh máy

teddy_monday

teddy_monday

Trung cấp
18/6/05
107
1
18
Hà Nội
Sao hai chị em nhà này tranh cãi dữ vậy nhỉ?

Mình chọn đáp án là (a). Mình thì chỉ hiểu đơn giản là thế này: Banks băn khoăn giữa việc nhận giải thưởng "một cục" (lump sum) hay nhận làm nhiều đợt trong vòng 15 năm với số tiền nhận mỗi đợt $100,000.

Câu hỏi là PV của dòng CF (cash flows) là bao nhiêu? Mục đích tính toán có thể là để Banks có thể so sánh giữa việc nhận giải thưởng làm nhiều đợt với việc nhận ngay một khoản lump sum lúc này (biết rằng r=0.08)? Áp dụng công thức với n=15...=> đáp án (a)

H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever

The answer: $ 9,804.612502.
Explain:
FV= (1000*1.05^5+ 1000*1.05^2+ 1000*1.05)*1.04^5 + 1000*(1.04^5-1)/0.04*1.04
- In the first 5-year period : r1= 0.05;
There are 3 arised amounts: (not regularly)
+ At the beginning of 1st year: $1000
+ At the beginning of 4th year: $1000
+ At the beginning of 5th year: $1000
- In the following 5-year period : A= $ 1000, r2= 0.04; n= 5
A ($ 1000) arises anually at the beginning each year (from 6th to 10th).
The result of deposits after 10 years, the total money increase from $ 8,000 to (approximately) $ 9,804.6

Sửa lần cuối:
H

haw

Guest
24/1/08
68
0
0
wherever

Mình chọn đáp án là (a). Mình thì chỉ hiểu đơn giản là thế này: Banks băn khoăn giữa việc nhận giải thưởng "một cục" (lump sum) hay nhận làm nhiều đợt trong vòng 15 năm với số tiền nhận mỗi đợt $100,000.

Câu hỏi là PV của dòng CF (cash flows) là bao nhiêu? Mục đích tính toán có thể là để Banks có thể so sánh giữa việc nhận giải thưởng làm nhiều đợt với việc nhận ngay một khoản lump sum lúc này (biết rằng r=0.08)? Áp dụng công thức với n=15...=> đáp án (a)
Câu trả lời của bạn đúng khi hàng năm, số tiền trao thưởng phát sinh cuối năm, còn mình cho là đầu năm (đáp án a= đáp án c chia cho 1.08). Tôi trúng thưởng thì phải trao ngay phần giải thưởng đầu cho tôi chứ, tại sao lại phải chờ một năm sau mới được nhận phần đầu (1/15 của giải thưởng)?
Tớ và chị Jonicute ko tranh cãi đâu, chỉ là thảo luận với tinh thần critical thinking để thống nhất cái đúng thôi mà, tớ thấy rất thoải mái!:015:

Sửa lần cuối:
Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi

Ko phải tranh cãi dữ gì đâu! 2 chị em tớ bình thường mờ! Em ý có lý của em ý nhưng ý em ý ko trùng với ý mình vì em ý ko hiểu câu hỏi của mình! Nhưng nhờ vậy mà mình cũng biết được rất nhiều người hiểu sai vấn đề như mình, thực ra em ý làm ra đáp án đúng nhưng lý giải thì lại khác với mình và khác với sách! Đây là 1 câu hỏi thực hành trong phần mềm practise của Schweiser, dĩ nhiên là mình đã làm sai do hiểu lầm và trong tay mình đã có đáp án + với cách lý giải (theo ý sách). Mình nghĩ sách rất hợp lý và đúng! Nhưng em "haw" thì cứ thích làm theo kiểu suy diễn

L1 ko yêu cầu anh/chị suy diễn mà chỉ yêu cầu anh chị làm đúng công thức, hiểu đúng bản chất vấn đề cơ bản thôi. Suy diễn có lẽ nằm trong L2, ngay cả cái chuyện bàn nên trả tiền trúng số 1 cục lớn hay từng tiểu cục nhỏ mỗi năm cũng nằm trong L2 (vì L2 và L3 là giành cho những việc lý luận suy diễn như vậy!)

Mục đích tại sao lại trả giải thưởng thì mình cũng nghĩ giống như cậu đấy! Và bài toán này cũng giống bài toán cần giải trong một game show giải trí truyền hình VTV3, trò "vượt qua thử thách" gì gì đó....

Ko hề cãi nhau, mà là thảo luận to tiếng :020:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA