Hạch toán trích lập qũy dự phòng trợ cấp mất việc làm

• Thread starter thuykhanh
  • Ngày gửi
T

thuykhanh

Guest
7/3/08
3
0
0
43
Tp.HCM
Mình muốn lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm phải làm sao, khi nào thì lập được, mấy năm trước mình ko có làm vì nghĩ DN chỉ có 5 người.Nếu lập quỹ thì hạch tóan làm sao, có cần chứng từ gì ko.Xin vui lòng giúp mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Hàng năm trích từ 1-3% tổng lương đóng BHXH vào qũy dự phòng trợ cấp mất việc. Tỷ lệ đó do cty bạn tự quyết định.
Hạch tóan trích:
Nợ 642
Có 351
Chi trả trợ cấp
Nợ 351
Có 111/112
Nếu quỹ trợ cấp thất nghiệp ko đủ chi trả thì phần chênh lệch hạch tóan luôn vào 642
Good luck,

L

loan123

Guest
13/5/08
3
0
0
37
BINH DINH
Chào bạn!
Thời điểm trích lập dự phòng về trợ cấp mất việc làm là thời điểm khoá sổ kế toán để lập báo cáo tài chính năm.
Hoạch toán:
Trích trước lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm:Nợ 642,Có 351
Chi trả công nhân viên khoản nợ trợ cấp mất việc, thơi việc:Nợ 351,Có 111 or 112
Trích thêm khi quỹ không đủ chi:Nợ 642, Có 111 or112
Chúc bạn thnàh công!!

K

kidstar147

Trung cấp
Chào bạn

Mình muốn lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm phải làm sao, khi nào thì lập được, mấy năm trước mình ko có làm vì nghĩ DN chỉ có 5 người.Nếu lập quỹ thì hạch tóan làm sao, có cần chứng từ gì ko.Xin vui lòng giúp mình với

Chứng từ cho việc lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm chỉ đơn giản là bạn phải có đầy đủ các hợp đồng của người lao động, trên đó có ghi rõ mức lương đóng bảo hiểm xã hội là bao nhiêu để làm căn cứ tính tổng mức lương đóng BHXH, sau đó lấy tổng mức lương đóng BHXH này nhân với 3%, các công ty thường làm như vậy!

L

lavangkho

Sơ cấp
30/6/08
18
0
1
tan phu
Cho mình hỏi. trích lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm vào thời điểm khoá sổ để báo cáo tài chính năm. vậy nghĩa là một năm, mình trích lập có một lần vào cuối năm phải không.
và tổng mức lương đóng BHXH là sao ?. nếu lương CB trên Hợp đồng là 1.000.000, ko có phụ cấp gì thêm. thì phải lấy bao nhiêu nhân với 3%

O

ocnau

Sơ cấp
4/9/08
29
0
1
HN
Trời ơi, bạn này ốc quá, Tổng quỹ lương đóng bảo hiểm của cty rồi nhân với tối đa là 3% ra một cái quỹ hoạt đọng cho năm sau.

N

namtimeo

Guest
10/10/07
6
0
0
Hà Nội
Bạn nên tham khảo thông tư số 82/2003/TT-BTC ngày 14/8/2003 V/v Hướng dẫn trích lập, quản lý, sử dụng và hạch toán quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm tại doanh nghiệp.
Chúc bạn thành công:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA