Cách làm thuế TNDN tạm tính Quí 1/2008

• Thread starter PHAN NG LAN ANH
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
Các anh chị ơi em đọc thông tư, nghị định thấy làm thuế TNDN tạm tính theo quý
Em là SV mới ra trường chưa có kinh nghiệm đi làm mà cty lại ko có kế tóan trưởng vậy có anh chị nào chỉ giúp em làm thuế TNDN tạm tính qúy 1/2008 được ko em vô cùng biết ơn và xin hậu tạ đấy

Khóa học Quản trị dòng tiền
lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Các chỉ tiêu rất rõ rồi đó thôi. Phần doanh thu, chi phí bạn chỉ cần lấy số liệu luỹ kế của 3 tháng (T1,T2,T3) mà điền vào. Còn các chỉ tiêu ở dưới đọc là hiểu ngay, mà ngay mẫu biểu họ cũng ghi rõ cho bạn rồi mà.Dễ như ăn kẹo, bạn không tự tin nên sợ sai và tự làm phức tạp vấn đề thôi.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
uhm doanh thu và chi phí của 3 tháng cộng lại, đưa vào PM HTKK 1.3.0 là ok thôi mà, có gì thắc mắc thì hỏi chi tiết mọi người sẽ giúp mà.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Các anh chị ơi em đọc thông tư, nghị định thấy làm thuế TNDN tạm tính theo quý
Em là SV mới ra trường chưa có kinh nghiệm đi làm mà cty lại ko có kế tóan trưởng vậy có anh chị nào chỉ giúp em làm thuế TNDN tạm tính qúy 1/2008 được ko em vô cùng biết ơn và xin hậu tạ đấy
Khai thuế TNDN tạm tính nhưng mà theo số thực tế nhé! Các chỉ tiêu cứ đọc là sẽ hiểu thui bạn ạ!

T

titttit37

Guest
10/12/07
18
0
0
64 Kim Giang
Híc híc nhân tiện các anh chị cho em hỏi chút nhé. Công ty em thành lấp tháng 10/2007 nhưng tháng 1/2008 mới mua HĐ GTGT, nên năm 2007 doanh thu là không có. Mà quý 1 này em muốn xác định tỷ lệ % thu nhập chịu thuế trên doanh thu nhưng theo hướng dẫn em đọc thì phải căn cứ trên tờ khai quyết toán thuế thu nhập năm 2007. Loằng ngoàng quá các anh chị tính hộ em cái tỷ lệ % này được không?
Doanh thu quý 1: 123.574.209
Chi phí quý 1: 124.830383
Doanh thu năm trước: 0
Tỷ lệ % ?

P

PHAN NG LAN ANH

Guest
31/3/08
61
0
0
TP.HCM
các anh chị ơi vậy đến khi nào hết hạn nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính vậy
em nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính (01A/TNDN) rồi có kèm thêm giấy tờ j không

H

HUONGTHI202000

Guest
17/7/07
26
0
1
Bình Dương
Thời hạn nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính quý I/2008 là đến trước ngày 30/04/2008 đó, bạn chỉ cần nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính theo mẫu quy định là đủ rồi.

D

dieuthuy87

Guest
8/3/08
4
0
0
18/87c Kp2, P.TCH, Q12
Nhân tiện cho em hỏi phần điểu chỉnh tăng trong thu nhập tạm tính có phải là lấy thuế thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước điền vào không?

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Nhân tiện cho em hỏi phần điểu chỉnh tăng trong thu nhập tạm tính có phải là lấy thuế thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước điền vào không?

Điều chỉnh tăng LN theo pháp luật thuế là những khoản làm tăng lợi nhuận (do thu nhập tăng thêm hay do chi phí giảm vì một số khoản chi phí kế toán bị loại ra) theo pháp luật thuế

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Đang nói thuế thu nhập doanh nghiệp đó!
éc. Vậy em hỏi anh: các đơn vị nộp thuế theo PP khấu trừ thì kê khai thuế TNDN theo biểu mẫu nào ( Có phải là mẫu 01A/TNDN ko ạ?) ? và cái ông nộp theo pp trực tiếp thì kê khai theo biểu mẫu nào? ( có phải là biểu mãu 01B/TNDn ko ạ?)......

T

thanhhung

LQT
éc. Vậy em hỏi anh: các đơn vị nộp thuế theo PP khấu trừ thì kê khai thuế TNDN theo biểu mẫu nào ( Có phải là mẫu 01A/TNDN ko ạ?) ? và cái ông nộp theo pp trực tiếp thì kê khai theo biểu mẫu nào? ( có phải là biểu mãu 01B/TNDn ko ạ?)......
Chổ nào nói vậy bạn?
Tôi chỉ thấy đơn vị nào theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì thực hiện kê khai thuế TNDN theo mẫu 01A/TNDN còn không theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì dùng mẫu 01B/TNDN thôi!
Chưa thấy chổ nào quy định như bạn nói cả đó! Nếu có cho tớ xin để học hỏi thêm nhé!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Chổ nào nói vậy bạn?
Tôi chỉ thấy đơn vị nào theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì thực hiện kê khai thuế TNDN theo mẫu 01A/TNDN còn không theo dõi được chi phí thực tế phát sinh trong kỳ thì dùng mẫu 01B/TNDN thôi!
Chưa thấy chổ nào quy định như bạn nói cả đó! Nếu có cho tớ xin để học hỏi thêm nhé!
Híc, vậy mà hôm em lên hỏi cán bộ quản lý thuế thì họ hướng dẫn em vậy đấy. Họ bảo cái anh họp thuế theo pp trực tiếp vì không quản lý đầu vào nên buộc phải áp tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu....Nhà em nộp thuế theo PP khấu trừ nhưng ko theo dõi được chi phí thực tế phát sinh nhưng vẫn phải kê vào mẫu 01A đấy ạ. Ko lẽ trình độ cán bộ thuế chỗ em lại còi đến vậy sao ạ...:044::044:( câu này nói nhỏ nhỏ thôi...:005:)

T

thanhhung

LQT
Híc, vậy mà hôm em lên hỏi cán bộ quản lý thuế thì họ hướng dẫn em vậy đấy. Họ bảo cái anh họp thuế theo pp trực tiếp vì không quản lý đầu vào nên buộc phải áp tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu....Nhà em nộp thuế theo PP khấu trừ nhưng ko theo dõi được chi phí thực tế phát sinh nhưng vẫn phải kê vào mẫu 01A đấy ạ. Ko lẽ trình độ cán bộ thuế chỗ em lại còi đến vậy sao ạ...:044::044:( câu này nói nhỏ nhỏ thôi...:005:)
Ơ! lại nghe nói à! Vậy mà cứ tưởng có văn bản mới chứ!
Thế thì văn bản quy định có khi lại không bằng "nghe nói" đấy nhỉ!
Văn bản quy định rồi thì cứ thế mà mần thôi cần gì nghe ai nói chi cho cực vậy ta.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ơ! lại nghe nói à! Vậy mà cứ tưởng có văn bản mới chứ!
Thế thì văn bản quy định có khi lại không bằng "nghe nói" đấy nhỉ!
Văn bản quy định rồi thì cứ thế mà mần thôi cần gì nghe ai nói chi cho cực vậy ta.
Híc, em có hỏi về cái quả văn bản quy đinh việc này nhưng họ quắc mắt lên và bảo: Chị cứ theo đó mà làm, cần gì văn bản , không lẽ chúng tôi hướng dẫn sai cho chị à ( bó tay.) Anh đang nói về cái TT134 hay TT60 ạ. Làm ơn chỉ giúp em với. Cám ơn anh nha....

T

thanhhung

LQT
Híc, em có hỏi về cái quả văn bản quy đinh việc này nhưng họ quắc mắt lên và bảo: Chị cứ theo đó mà làm, cần gì văn bản , không lẽ chúng tôi hướng dẫn sai cho chị à ( bó tay.) Anh đang nói về cái TT134 hay TT60 ạ. Làm ơn chỉ giúp em với. Cám ơn anh nha....
TT60 í! Tìm đến phần kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp là biết liền.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
TT60 í! Tìm đến phần kê khai thuế thu nhập doanh nghiệp là biết liền.
Cám ơn anh. EM muốn hỏi thêm là vậy nếu sử dụng mẫu 01 B/TNDN thì chỉ tiêu Tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu sẽ được tính như nào ạ? ( em tải về máy tính rồi mà máy tính em ko đọc được?:wall::wall::wall: chán quá)

T

thanhhung

LQT
Cám ơn anh. EM muốn hỏi thêm là vậy nếu sử dụng mẫu 01 B/TNDN thì chỉ tiêu Tỷ lệ thu nhập chịu thuế tính trên doanh thu sẽ được tính như nào ạ? ( em tải về máy tính rồi mà máy tính em ko đọc được?:wall::wall::wall: chán quá)
Cái này không có hướng dẫn trong thông tư 60.

Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu được xác định như sau:

Tổng thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp: Lấy số liệu tại chỉ tiêu mã số B25 – Tổng thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Tổng doanh thu: Tổng doanh thu được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ trừ (-) Các khoản giảm trừ doanh thu cộng (+) Doanh thu hoạt động tài chính cộng (+) thu nhập khác

Còn một số trường hợp đặc biệt thì khác
Ví dụ:
- Năm trước lỗ
- Cơ sở kinh doanh mới thành lập ...

B

buithuyha

Guest
22/12/07
70
1
0
Hà Nội
Mình cũng lúng túng với chỉ tiêu thu nhập chịu thuế trên doanh thu. Hỏi thì mỗi người trả lời một khác. Có bạn nào biết chi tiết thì post lên đây đi.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Cái này không có hướng dẫn trong thông tư 60.

Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu được xác định như sau:

Tổng thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp: Lấy số liệu tại chỉ tiêu mã số B25 – Tổng thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp.

Tổng doanh thu: Tổng doanh thu được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ trừ (-) Các khoản giảm trừ doanh thu cộng (+) Doanh thu hoạt động tài chính cộng (+) thu nhập khác

Còn một số trường hợp đặc biệt thì khác
Ví dụ:
- Năm trước lỗ
- Cơ sở kinh doanh mới thành lập ...
Anh có thể nói rõ hơn về cái dòng đỏ đỏ ko ạ?
Như HTX nhà em mới thành lập và đi vào hoạt động từ 1/1 có được coi lai trường hợp đặc biệt không anh nhỉ? Và nếu nó khác thì khác ntn ạ? Cám ơn anh đã giúp đỡ.....

T

thanhhung

LQT

Anh có thể nói rõ hơn về cái dòng đỏ đỏ ko ạ?
Như HTX nhà em mới thành lập và đi vào hoạt động từ 1/1 có được coi lai trường hợp đặc biệt không anh nhỉ? Và nếu nó khác thì khác ntn ạ? Cám ơn anh đã giúp đỡ.....

- Chỉ tiêu [13] - Tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu là tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước liền kề với năm kê khai thuế TNDN tạm nộp theo quý . Công thức tính cụ thể như sau:

Tỷ lệ TNCT trên doanh thu =(Tổng thu nhập chịu thuế TNDN) / (Tổng doanh thu ) x 100%

Trong đó:
+ Tổng thu nhập chịu thuế TNDN: Căn cứ trên Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm trước, cơ sở kinh doanh xác định tổng thu nhập chịu thuế TNDN bằng tổng thu nhập chịu thuế TNDN chưa trừ chuyển lỗ.
+ Tổng doanh thu: số liệu để tính chỉ tiêu này được lấy từ Phụ lục kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh kèm theo Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước và được xác định bằng doanh thu bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ trừ đi (-) các khoản giảm trừ doanh thu cộng với (+) doanh thu hoạt động tài chính cộng với (+) thu nhập khác.
Xác định tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu một số trường hợp
Trường hợp cơ sở kinh doanh năm trước bị lỗ không xác định được tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu, cơ sở kinh doanh căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của kỳ tính thuế và dự kiến cả năm để xác định tỷ lệ TNDN tạm nộp quý (sau khi đã trừ số chuyển lỗ năm trước theo qui định). Đồng thời cơ sở kinh doanh gửi cho cơ quan thuế Bản xác định tỷ lệ tạm nộp trong năm bao gồm các chỉ tiêu sau:
+ Tổng doanh thu dự kiến cả năm
+ Chi phí SXKD dự kiến cả năm
+ TNDN dự kiến cả năm
+ Số lỗ được chuyển trong năm
+ Dự kiến thu nhập chịu thuế cả năm
+ Tỷ lệ tạm nộp trong năm
Trường hợp năm trước cơ sở kinh doanh có chuyển lỗ, năm nay vẫn còn chuyển lỗ tiếp thì thu nhập chịu thuế TNDN để xác định tỷ lệ tạm nộp trong năm là Tổng thu nhập chịu thuế TNDN (đã trừ chuyển lỗ) và số liệu lấy từ Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp của năm trước.
Trường hợp năm trước cơ sở kinh doanh có chuyển lỗ, năm nay đã hết quyền chuyển lỗ thì thu nhập chịu thuế TNDN để xác định tỷ lệ tạm nộp trong năm là Tổng thu nhập chịu thuế TNDN chưa trừ chuyển lỗ của năm trước.
Cơ sở kinh doanh có thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất (Đối với cơ sở không chuyên kinh doanh nhà, đất, kết cấu hạ tầng... trên đất): Thuế thu nhập doanh nghiệp kê khai tạm nộp hàng quý chỉ áp dụng cho thu nhập chịu thuế từ hoạt động sản xuất kinh doanh (trừ thu nhập từ hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất). Thu nhập từ hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất được kê khai và tính thuế theo Tờ khai riêng, không kê khai tạm nộp theo quý. Do đó, nếu cơ sở kinh doanh có hoạt động kinh doanh nhà, cơ sở hạ tầng gắn liền với chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất thì khi tính tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu để xác định tỷ lệ tạm nộp chỉ tính trên kết quả của các hoạt động sản xuất kinh doanh khác (trừ hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất).
Cơ sở kinh doanh có hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất, tính tỷ lệ tạm nộp hàng quý như sau:
+ Thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp: Lấy số liệu tại chỉ tiêu mã số B24 – Thu nhập từ hoạt động sản xuất kinh doanh chưa trừ chuyển lỗ (trừ thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất). Nếu cơ sở kinh doanh còn quyền chuyển lỗ trong năm sau thì lấy số liệu tại chỉ tiêu mã số B30 – Thu nhập từ sản xuất kinh doanh đã trừ chuyển lỗ (trừ thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất).
+ Tổng doanh thu: Doanh thu để tính tỷ lệ tạm nộp là doanh thu từ hoạt động sản xuất kinh doanh (trừ doanh thu hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất). Chỉ tiêu lấy số liệu tại Phụ lục thuế TNDN đối với hoạt động chuyển quyền sử dụng đất, chuyển quyền thuê đất (kèm theo Tờ khai quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp năm trước).
Trường hợp cơ sở kinh doanh mới thành lập căn cứ vào tình hình sản xuất kinh doanh thực tế của quý và dự kiến của cả năm để xác định tỷ lệ tạm nộp trong quý. Đồng thời cơ sở kinh doanh gửi cho cơ quan thuế bản xác định tỷ lệ thu nhập tạm nộp bao gồm các chỉ tiêu sau:
+ Tổng doanh thu dự kiến cả năm
+ Chi phí SXKD dự kiến cả năm
+ TNDN dự kiến cả năm
+ Tỷ lệ tạm nộp trong năm .
Trường hợp người nộp thuế đã được thanh tra, kiểm tra và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu theo kết quả thanh tra, kiểm tra của cơ quan thuế khác với tỷ lệ người nộp thuế đã kê khai, thì áp dụng theo kết quả thanh tra, kiểm tra.
Cơ sở kinh doanh mà kết quả sản xuất kinh doanh hàng hoá, dịch vụ trong 6 tháng đầu năm có sự thay đổi lớn dẫn đến tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu biến động tăng hoặc giảm từ 20% trở lên so với tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu của năm trước (hoặc so với tỷ lệ tạm nộp dự kiến đầu năm đối với cơ sở kinh doanh mới thành lập, cơ sở kinh doanh năm trước bị lỗ), thì cơ sở kinh doanh phải điều chỉnh tỷ lệ tạm nộp của 2 quý cuối năm.
Hồ sơ điều chỉnh gồm: công văn đề nghị điều chỉnh số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp, lý do điều chỉnh, cách tính tỷ lệ điều chỉnh và Báo cáo Tài chính 6 tháng đầu năm (nếu có). Công văn giải trình chỉ cần gửi 1 lần kèm theo Bản xác định số thuế thu nhập doanh nghiệp tạm nộp của quý III.
(Copy and Paste)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA