Tài khoản 142 sử dụng?

• Thread starter van anh
  • Ngày gửi
V

van anh

Guest
6/9/04
29
0
0
41
TP.HCM
Vân anh chào các bạn!
Về TK 142,thì mình hiểu,nhưng thật sự khi áp dụng thỉ mình không biết áp dụng vào chi phí trả trước này bao nhiêu lần thì hợp lý.
Như Cty mình, thì kỳ kế toán tính theo từng tháng một.Vì Cty mới thành lập nên tháng ào chi phí cũng nhiều hơn doanh thu cả.Và dẫn đến cuối tháng (6 tháng ) liên tiếp âm rất lớn
Chị kế toán trưởng ở chỗ mình, thì nói cứ tháng nào âm lớn quá thì nên trích những tài khoàn 642,641,v.v vào tài khỏan 142:một phần chi phí,để cho số âm của từng tháng nhỏ bớt đi, hạch toán như sau:
NỢ TK 142
CÓ TK 641,642
Làm như vậy có đúng không các bạn???? Vì mình nghĩ TK 142 chỉ đưa vào hay trích trước một phần chỉ giới hạn một vài tháng thôi,Chứ tháng nào cũng âm mà sử dụng tài khoản 142 như vậy có đúng không?
Các bạn giúp mình với.Cảm ơn các bạn nhiều.
Mình chúc tất cả nhân viện kế toán nữ "có một ngày 20/10 thật vui, dễ thương và đầy ý nghĩa". :dzo:

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

swear

Trung cấp
13/6/04
74
1
0
Bạn thử lật trong các cuốn sách kế toán có cuốn nào chỉ cách hạch toán giảm phí kỳ lạ vậy không ? Nếu muốn đưa vào TK 142 thì phải đưa vào trước (VD như Nợ 142/ Có 153, rối sau đó mới Nợ 641,642/ Có 142)

L

luukhanhnghia

Guest
18/10/04
19
0
0
55
VietNam
Tài khoản 1422

Cuối kỳ kế toán, 1 phần chi phí bán hàng, QLDN ở những doanh nghiệp có các hoạt động có chu kỳ kinh doanh dài trong kỳ không có hoặc có ít doanh thu, được chuyển vào TK 1422 như một khoản chi phí trả trước. (QĐ 1141)

Nhưng điều quan trọng là Bạn phải giải thích "con số" chuyển vào 1422 là hợp lý và có cơ sở để giải thích đối với chủ sở hữu nhá!!!

Nếu thực sự chi phí được gây ra có liên quan đến doanh thu phát sinh trong kỳ thì cứ hạch toán đầy đủ vào 911, chứ cứ treo 1422 quá nhiều thì đến 1 ngày nào đó không giải thích được thì nguy lắm. hi.hi.hi....

Thường 1 số DNNN hay có việc này để lời già lỗ thật. Chứ theo Tôi thì không nên.

Chúc bạn thành công

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
van anh nói:
Về TK 142,thì mình hiểu,nhưng thật sự khi áp dụng thỉ mình không biết áp dụng vào chi phí trả trước này bao nhiêu lần thì hợp lý.
Như Cty mình, thì kỳ kế toán tính theo từng tháng một.Vì Cty mới thành lập nên tháng ào chi phí cũng nhiều hơn doanh thu cả.Và dẫn đến cuối tháng (6 tháng ) liên tiếp âm rất lớn
Chị kế toán trưởng ở chỗ mình, thì nói cứ tháng nào âm lớn quá thì nên trích những tài khoàn 642,641,v.v vào tài khỏan 142:một phần chi phí,để cho số âm của từng tháng nhỏ bớt đi, hạch toán như sau:
NỢ TK 142
CÓ TK 641,642
Làm như vậy có đúng không các bạn???? Vì mình nghĩ TK 142 chỉ đưa vào hay trích trước một phần chỉ giới hạn một vài tháng thôi,Chứ tháng nào cũng âm mà sử dụng tài khoản 142 như vậy có đúng không?
I có ý kiến thế này:
-Bạn đừng tự gây khó khăn cho mình khi làm kỳ ktoán là tháng một. Nên làm theo quý. Hàng tháng chỉ cần chốt sổ cái, sổ chi tiết, nhật ký và lên bảng cân đối số PS thôi.
- Việc một DN mới thành lập doanh thu ít hoặc chưa có và chi phí lại lớn là chuyện bình thường.
- tuỳ theo quan điểm của GĐ là không để lỗ, tức là để chi phí chờ phân bổ kỳ sau thì bạn cứ làm như chị kế toán trwởng của bạn. Và bao giờ phân bổ được hết thì thôi. ( Quan điểm này bây giờ vẫn tranh cãi nhiều đây : Như trước đây DNNN 2 năm liền lỗ sẽ bị giải thể hay sao ấy , và không được bù số lỗ đó bằng TN của các năm sau . Còn bây giờ thì được bù lỗ năm trước nên thực sự lỗ thì cứ để lỗ ).
- Theo kinh nghiệm riêng I thì ko fải băn khoăn sử dụng 142 bao lâu đâu. Vấn đề bạn nên băn khoăn là những chi phí 641,642 có hợp lý, hợp lệ ko? còn nếu bạn để treo " chờ phan bổ " mà lại có lãi thì chỉ tổ nộp thuế TNDN thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA