Điều chỉnh mức lương đóng BH theo mức lương cơ bản mới

• Thread starter lilac2912
  • Ngày gửi
L

lilac2912

Guest
24/7/07
31
0
0
hà nội
Các bác cho em hỏi chút chút: Chả là Cty em đang đóng BH cho nhân viên theo mức lương: 450k - 657k - 810k (tuỳ từng đối tượng). Nhưng bjờ mức lương cơ bản thay đổi, mức lương 450K thì fải điều chỉnh thì em rõ rồi, nhưng còn 2 mức kia thì sao nhỉ? Cty em là Cty tư nhân.
Thủ tục làm truy thu như thế nào các bác nhỉ? Vì cty em đóng BH mấy tháng đầu năm theo mức lương cơ bản cũ

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lilac2912

Guest
24/7/07
31
0
0
hà nội
Quên mất cho em hỏi thêm 1 việc nữa là nếu truy thu thế thì bên BH họ có tính lãi ko các bác nhỉ

H

hiennguyenkt

Guest
1/4/08
67
0
0
Tân Bình
Hôm trước mình có lên phòng LĐ hỏi, người ta bảo mình phải làm lại hệ thống thang bảng lương vì bây giờ mức lương thay đổi rồi, nhưng mình vẫn chưa làm ko biết có sao ko nữa vì cty mình cũng chuẩn bị làm bảo hiểm.

L

lilac2912

Guest
24/7/07
31
0
0
hà nội
Hic sao ko bác nào help em zậy. Thế Hien lên phòng LĐ họ hướng dẫn như thế nào. Phải làm ngay đó để lâu rùi cuối cùng vẫn phải làm mà.

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
nhưng còn 2 mức kia thì sao nhỉ? Cty em là Cty tư nhân.
Cty em là Cty Tư nhân thì tuỳ vào Ban GĐ xem xét cho 2 mức đó, chứ Luật thì ko cấm.

Thủ tục làm truy thu như thế nào các bác nhỉ? Vì cty em đóng BH mấy tháng đầu năm theo mức lương cơ bản cũ
Thủ tục thì em lên BHXH xin 1 bộ hồ sơ về khai đầy đủ là ổn.
Quên mất cho em hỏi thêm 1 việc nữa là nếu truy thu thế thì bên BH họ có tính lãi ko các bác nhỉ
Đương nhiên là tính lãi rùi.
Đơn vị sử dụng lao động đóng nộp tiền theo tháng vào tài khoản của cơ quan BHXH huyện tại ngân hàng và kho bạc Nhà Nước, nếu có hành vi vi phạm về đóng BHXH theo điều 134 luật BHXH như không đóng, đóng không đúng thời gian qui định, đóng không đúng mức qui định, đóng không đủ số người thuộc diện tham gia BHXH, BHYT bắt buộc thì phải thực hiện tính lãi chậm nộp theo qui định tại quyết định số 902/QĐ-BHXH và quyết định số 1333/QĐ-BHXH của tổng giám đốc BHXH Việt nam, mức phạt này áp dụng từ tháng 02 năm 2008 xử lý vi phạm đối với người sử dụng lao động chưa đóng, chậm đóng BHXH nêu tại khoản 3 điều 138 luật BHXH là 8.76%/năm.

N

nuocthu

Guest
7/6/07
5
0
0
Hải Phòng
Đối với các Công ty Tư nhân thì chỉ yêu cầu đóng BHXH trên mức tối thiểu quy định. Nếu Công ty bạn đã đóng trên mức tối thiểu thì việc điều chỉnh hay không là do Giám đốc quyết định thôi.
Còn nếu bạn điều chỉnh lại mức lương để đóng BHXH thì chỉ cần làm bảng điều chỉnh thôi.
Không bị tính lãi đâu.
Vì thực tế bạn chưa làm điều chỉnh tăng mức lương đóng BHXH thì số tiền bạn nộp BHXH như cũ là đúng chứ có nộp thiếu, nộp chậm đâu.

K

KON TUM MINH

Guest
6/1/11
9
0
0
36
kon tum
Cho mình hỏi công ty mình muốn điều chỉnh lại mức lương đóng BHXH về mức lương cơ bản vì trước đây cty mình đăng kí đóng quá cao thì phải làm sao. anh chị nào có mẫu quyết định điều chỉnh không cho em xin về tham khảo với

V

VoTranVanThao

Sơ cấp
Chào cả nhà! cho em hỏi năm 2011 áp dụng theo ND-108-Cp ban hành ngày 29/10/2011. Như vậy thủ tục để điều chỉnh Thang lương thì mình làm thế nào? cả nhà giúp em với. Có mẫu công văn điều chỉnh thang lương cho em luôn nha!
Em cảm ơn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA