mất cả 3 liên hóa đơn.!

  • Thread starter kunkun
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
468
0
16
Hồ Chí Minh
#1
các pác cho em hỏi cái này, hồi hôm bên công ty của bạn em ko bít làm ăn thế nào mà xé cả 3 liên của hóa đơn ra rồi em qua công ty người ta để làm gì đó ko biết...bây giờ thì cả 3 liên hóa đơn đó bị mất lun rồi, có 2 trường hợp em muốn hỏi :
+ 3 liên đó chưa viết, chưa kê khai thuế.
+ đã viết vả đã kê khai thuế.
cả hai trường hợp trên sẽ bị phạt như thế nào ? :045:
 
A

anhsanh

Thành viên sơ cấp
8/4/08
4
0
0
tam điệp
#2
Điều 16 nghị định 89/2002/NĐ-CP quy định:
Phạt tiền 500.000đ đối với hành vi làm mất liên 2 của mỗi số hóa đơn chưa sử dụng
phạt tiền 200.000đ đối với hành vi làm mất các liên khác và liên 2 của hóa đơn đã sử dụng
Nhớ nhắc bạn của bạn cẩn thận hơn nhé!
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#3
Cắt cả 3 liên ra khỏi cuống cơ à. Gan nhỉ.
Việc đầu tiên là nhờ bên kia tìm lại dùm.
Vì phạm vi mất là ở công ty của bên kia nên phải thế. Nếu cần thiết thì gọi 115 luôn. ( Chắc vụ này do họ dấu đây mà)
+ Dĩ nhiên chưa viết là chưa kê khai rồi. Cái này thông báo mất hóa đơn chưa sử dụng với cơ quan chuyên quản để đựơc hướng dẫn. Chắc là không sao.
+ Đã viết và đã kê khai thì làm theo anhsanh
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#4
các pác cho em hỏi cái này, hồi hôm bên công ty của bạn em ko bít làm ăn thế nào mà xé cả 3 liên của hóa đơn ra rồi em qua công ty người ta để làm gì đó ko biết...bây giờ thì cả 3 liên hóa đơn đó bị mất lun rồi, có 2 trường hợp em muốn hỏi :
+ 3 liên đó chưa viết, chưa kê khai thuế.
+ đã viết vả đã kê khai thuế.
cả hai trường hợp trên sẽ bị phạt như thế nào ? :045:
Không cần hỏi 2 trường hợp đâu Kunkun, chỉ có 1 trường hợp là chưa sử dụng thôi (giống như dòng bôi đậm).

Việc cần làm là thông báo đến cơ quan thuế về việc mất hóa đơn, sau đó chuẩn bị 900K và nhận quyết định đi nộp phạt.
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#5
Không cần hỏi 2 trường hợp đâu Kunkun, chỉ có 1 trường hợp là chưa sử dụng thôi (giống như dòng bôi đậm).

Việc cần làm là thông báo đến cơ quan thuế về việc mất hóa đơn, sau đó chuẩn bị 900K và nhận quyết định đi nộp phạt.
Tự giác khai báo mà cũng phạt à. Thế thì tớ chả dại :wall:
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#6
Tự giác khai báo mà cũng phạt à. Thế thì tớ chả dại :wall:
Chổ này không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ. Nếu không khai báo với cơ quan thuế sớm, đợi đến lúc tờ hóa đơn đó trôi nổi vô tay người xấu thì tới phiên ta bị vạ lây.
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#7
Chổ này không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ. Nếu không khai báo với cơ quan thuế sớm, đợi đến lúc tờ hóa đơn đó trôi nổi vô tay người xấu thì tới phiên ta bị vạ lây.
Thế nếu ta không báo với cơ quan thuế mà báo với công an thì sao bác nhỉ.
Lúc này có phạt không bác. :wall:
 
T

thanhhung

LQT
#8
Chổ này không có tình tiết tăng nặng hay giảm nhẹ. Nếu không khai báo với cơ quan thuế sớm, đợi đến lúc tờ hóa đơn đó trôi nổi vô tay người xấu thì tới phiên ta bị vạ lây.
Cái này mà vạ lây gì anh, vạ chính ấy chứ.

Tự giác khai báo mà cũng phạt à. Thế thì tớ chả dại :wall:
Cái dòng bôi đỏ phải là câu nói của Bao Công thời hiện đại!?
Không báo thì cứ để đó khi mấy bác thuế xuống bác giải trình ra làm seo?
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
#9
Thế nếu ta không báo với cơ quan thuế mà báo với công an thì sao bác nhỉ.
Lúc này có phạt không bác. :wall:
Công an không phải là cơ quan quản lý sử dụng hóa đơn. Báo công an chỉ để nhờ sự hỗ trợ về mặt quản lý trật tự xã hội. Cơ quan thuế vẫn phạt trong phạm vi quyền của cơ quan thuế.
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#10
Công an không phải là cơ quan quản lý sử dụng hóa đơn. Báo công an chỉ để nhờ sự hỗ trợ về mặt quản lý trật tự xã hội. Cơ quan thuế vẫn phạt trong phạm vi quyền của cơ quan thuế.
Thế mà em nghe bảo mất hóa đơn trong trường hợp bất khả kháng như cướp, cháy nổ, thiên tai, đão chính ... nếu được sự chứng nhận của cơ quan công an thì không "được" nộp phạt đấy anh ạ.
Cũng không biết có đúng không nữa :wall:
 
T

thanhhung

LQT
#11
Thế mà em nghe bảo mất hóa đơn trong trường hợp bất khả kháng như cướp, cháy nổ, thiên tai, đão chính ... nếu được sự chứng nhận của cơ quan công an thì không "được" nộp phạt đấy anh ạ.
Cũng không biết có đúng không nữa :wall:
Cái này chỉ là nghe bảo thui chưa thấy có quy định cụ thể, bác Bao có thì cho mọi người thỉnh giáo, để mở rộng tầm nhìn!
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#12
Cái nghe nói nó nằm ở đây.

Điểm 6, Điều 3 Pháp lệnh số 44/2002/PL-UBTVQH10 ngày 02-7-2002 về xử lý vi phạm hành chính của Ủy ban thường vụ Quốc hội quy định:
“Không xử lý vi phạm hành chính trong các trường hợp thuộc tình thế cấp thiết, phòng vệ chính đáng, sự kiện bất ngờ hoặc vi phạm hành chính trong khi đang mắc bệnh tâm thần hoặc các bệnh khác làm mất khả năng nhận thức hoặc khả năng điều khiển hành vi của mình”.
Điểm 6, Mục II, Phần A Thông tư số 41/2004/TT-BTC ngày 18-5-2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2004/NĐ-CP ngày 25-02-2004 của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế quy định:

“Không xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế đối với các trường hợp sau:
..
đ. Vi phạm hành chính trong các trường hợp tình thế cấp thiết, phòng vệ chính đáng, sự kiện bất ngờ”.
Không biết mấy cái nói có đúng không các bác nhỉ :wall:
 
ATM919

ATM919

♥♥♥ ATC ♥♥♥
28/7/06
2,486
52
48
Hà Nội, Việt Nam
ketoanfun.com
#13
Trường hợp này trả lời như bài 4 của bác Tiger là ổn rùi, các bác nhà mình lại đưa vấn đề đi tầm khác rồi.
+ To Bác Bao nếu trường hợp cháy thì phải chứng minh nó cháy như thế nào ạ, nếu cty em mà bị cháy ruị hết cả cty thì có nước giải thể chứ nộp phạt sao nổi nữa.:rotfl:
 
huynhsang

huynhsang

Thành viên thân thiết
13/4/08
105
0
0
Quỷ Môn Quan
#14
mất cả 3 hóa đơn thì nguy quá. nếu không khai báo với cơ quan chủ quan thì chi có " die". nếu mất cả 3 hóa đơn mà không khai báo đến lúc các bác thuế đến thì đen đời rùi. người ta sẽ quy cho tội bán hóa đơn khống. có thể lúc đó sẽ bị phạt hành chính. nhưng tốt nhất bạn nên tìm ra một nguyên nhân hoạc một lí do nào đó hợp lí rồi đến cơ quan chủ quản để làm bản tường trình mất hóa đơn. nếu thuận lợi thì chỉ nạp phạt 900k.
chúc bạn may măn.
 
tiger2774

tiger2774

Thành viên sơ cấp
10/1/07
2,520
2
0
43
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
#15
mất cả 3 hóa đơn thì nguy quá. nếu không khai báo với cơ quan chủ quan thì chi có " die". nếu mất cả 3 hóa đơn mà không khai báo đến lúc các bác thuế đến thì đen đời rùi.
Việc gì phải die và đen đời thế bạn? Sai thì bị phạt là cùng thôi chứ.

người ta sẽ quy cho tội bán hóa đơn khống.
Bằng chứng đâu mà dám quy chụp thế? Chẵng lẽ cơ quan thuế không sợ bị kiện ah?

có thể lúc đó sẽ bị phạt hành chính.
Cái này thì hợp lý rồi.

nhưng tốt nhất bạn nên tìm ra một nguyên nhân hoạc một lí do nào đó hợp lí
Không cần phải tìm lý do này lý do kia đâu, mất thì bản chất nó cũng có nguyên do rồi.

rồi đến cơ quan chủ quản để làm bản tường trình mất hóa đơn.
Nộp thông báo mất hóa đơn theo mẫu tại Thông tư 120/2002/TT-BTC.

nếu thuận lợi thì chỉ nạp phạt 900k.
Cho dù không thuận lợi thì trường hợp này cũng bị phạt 900K. Ngoại trừ trường hợp bất khả kháng theo quy định tại Pháp lệnh xử phạt VPHC (phải chứng minh được) thì miễn phạt.
 
hồngtrường

hồngtrường

Thành viên sơ cấp
3/3/07
1,077
2
38
Hà Lội
#16
To Bác Bao nếu trường hợp cháy thì phải chứng minh nó cháy như thế nào ạ, nếu cty em mà bị cháy ruị hết cả cty thì có nước giải thể chứ nộp phạt sao nổi nữa
Chứng minh gì nữa chứ. Dĩ nhiên là nó cháy do ... lửa rồi. :wall:
Cho dù không thuận lợi thì trường hợp này cũng bị phạt 900K. Ngoại trừ trường hợp bất khả kháng theo quy định tại Pháp lệnh xử phạt VPHC (phải chứng minh được) thì miễn phạt.
hehe thế ra cuối cùng cũng có câu kết luận này là hợp với ý của em hihihi
Chứng minh thì có muôn vàn cách chứng minh. hehe
Chẳng qua cũng chỉ định đưa ra vài lý do hợp tình hợp lý để đơn vị mất hóa đơn khỏi đóng phạt nhưng các bác nói em lạc đề thì em stop vậy.
 
Sửa lần cuối:
Ánh Sao

Ánh Sao

Thành viên thân thiết
16/12/06
115
0
0
31
1a Hòa hưng-Q 10
#17
Điểm 6, Mục II, Phần A Thông tư số 41/2004/TT-BTC ngày 18-5-2004 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 100/2004/NĐ-CP ngày 25-02-2004 của Chính phủ quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thuế quy định:
Cái... cái này ...hết hiệu lực rồi anh giai.
 
kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
468
0
16
Hồ Chí Minh
#19
hè.. vậy thì phải lên cục thuế báo là em bị mất hóa đơn và xin các pác ấy cái quyết định cho em nộp phạt ah. hóa đơn đó em đã viết rùi, mà nay lại mất thì chắc tốn 600k thui nhỉ.:beernow:
àh. thế còn trường hợp em có mấy tờ hóa đơn VAT đầu vào mà em ko thích kê khai với thuế thì có bị gì ko ? => em dư thuế wá đó mà...hèe,.... nên ko thèm kê khai với thuế, có bị gì ko mí pác????:064::wall:.
 
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,084
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
#20
các pác cho em hỏi cái này, hồi hôm bên công ty của bạn em ko bít làm ăn thế nào mà xé cả 3 liên của hóa đơn ra rồi em qua công ty người ta để làm gì đó ko biết...bây giờ thì cả 3 liên hóa đơn đó bị mất lun rồi
Thế mà em nghe bảo mất hóa đơn trong trường hợp bất khả kháng như cướp, cháy nổ, thiên tai, đão chính ... nếu được sự chứng nhận của cơ quan công an thì không "được" nộp phạt đấy anh ạ.
Đúng là Bao..., Bao xem lại trường hợp của kunkun đi nhé, bác Bao có bằng lái hạng nào mà lái vấn đề khéo quá.

Hơn nữa, để đợi được sự chứng nhận của cơ quan công an rằng DN bị mất hóa đơn trong trường hợp bất khả kháng là hơi bị khó vì nó còn dựa trên kết quả điều tra. Nếu không (vì không có bằng chứng) nên công an chỉ xác nhận là DN có đến trình báo mất tài sản là cùng. Không đủ điều kiện để miễn phạt.
 
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Thành viên trực tuyến

Không có thành viên trực tuyến.

Xem nhiều