Trích lập các quỹ từ khoản tiền tiết kiệm chi quản lý hành chín

• Thread starter brightmouse59
  • Ngày gửi
B

brightmouse59

Guest
14/1/05
11
0
0
Hà Nội
Xin hỏi: phần kinh phí tiết kiệm từ chi quản lý hành chính rút về CQ chưa chi mà để lại trích lập quỹ khen thưởng và quỹ phúc lợi của CQ thì sẽ hạch toán ntn ạ? Nhờ các anh chị giúp đỡ. Cám ơn mọi người nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Xin hỏi: phần kinh phí tiết kiệm từ chi quản lý hành chính rút về CQ chưa chi mà để lại trích lập quỹ khen thưởng và quỹ phúc lợi của CQ thì sẽ hạch toán ntn ạ? Nhờ các anh chị giúp đỡ. Cám ơn mọi người nhiều!
Trước hết bạn phải chi lương tăng thêm theo như quy chế chi tiêu nội bộ mà cơ quan bạn đã xây dựng, vì cơ chế chi tiêu nội bộ là cơ sở pháp lý để các đơn vị thực hiện kể cả cơ quan hành chính và cơ quan sự nghiệp. Sau khi đã chi lương tăng thêm từ phần kinh phí tiết kiệm được. Nếu còn lại bạn mới được trích lập quỹ khen thưởng và quỹ phúc lợi.
Về phương pháp hạch toán:
1.Khi rút phần tiết kiệm từ chi quản lý hành chính.
Nợ TK111
Có TK 461
2.Xác định lương tăng thêm theo quy chế chi tiêu nội bộ:
Nợ TK 661
Có TK 334
3.Khi trả lương tăng thêm:
Nợ TK 334
Có TK 111
4. Phần còn lại trích lập quỹ khên thưởng và quỹ phúc lợi như sau:
Nợ TK 461
Có TK431
KHông biết có đúng ko, mong các bạn thảo luận tiếp
Thân::eek:know:

B

brightmouse59

Guest
14/1/05
11
0
0
Hà Nội
Thế khi chi thì hạch toán thế nào ạ?
1/ Nợ TK 431
Có TK 111.
Đồng thời ghi: 2/ Nợ TK 661
Có TK 461.
Em cũg thấy ko được hợp lý lắm. Mong mọi người chỉ giáo!

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Thế khi chi thì hạch toán thế nào ạ?
1/ Nợ TK 431
Có TK 111.
Đồng thời ghi: 2/ Nợ TK 661
Có TK 461.
Em cũg thấy ko được hợp lý lắm. Mong mọi người chỉ giáo!

Khi chi chỉ hạch toán như bút toán thứ nhất của bạn, không có bút toán thứ 2.
Mong tiếp tục trao đổi với bạn.

B

brightmouse59

Guest
14/1/05
11
0
0
Hà Nội
Em vẫn thấy chưa thông lắm. Nếu theo cách hạch toán của anh Nam thì TK 461 sẽ phát sinh bên nợ (tức là giảm nguồn), đọc nội dung kết cấu TK 461 trong QĐ 19 (e đọc trong QĐ 19 bên nợ thì ko thấy có nội dung ghi giảm nguồn để trích lập qũy, vì vậy khi sở tài chính vào quyết toán thì số dư trên TK 461 của em không khớp với số dư TK 461( dự toán đã rút) trên bảng đối chiếu dự toán kinh phí ngấn sách tại KBNN năm (mẫu F02-3a/H) (bảng này đối chiếu với KB đến hết thời gian chỉnh lý quyết toán). Em cũng gọi điện hỏi các chị ở Sở tài chính thì các chị bảo chi gì thì gì cũng phải qua TK 661. Trong cách hạch toán của anh ở trên thì ko phản ánh trên TK 661. Vậy em muốn hỏi khi quyết toán đc duyệt anh sẽ hạch toán thế nào ạ?

V

vdnam

Guest
8/4/08
63
1
0
thừa thiên huế
Em vẫn thấy chưa thông lắm. Nếu theo cách hạch toán của anh Nam thì TK 461 sẽ phát sinh bên nợ (tức là giảm nguồn), đọc nội dung kết cấu TK 461 trong QĐ 19 (e đọc trong QĐ 19 bên nợ thì ko thấy có nội dung ghi giảm nguồn để trích lập qũy, vì vậy khi sở tài chính vào quyết toán thì số dư trên TK 461 của em không khớp với số dư TK 461( dự toán đã rút) trên bảng đối chiếu dự toán kinh phí ngấn sách tại KBNN năm (mẫu F02-3a/H) (bảng này đối chiếu với KB đến hết thời gian chỉnh lý quyết toán). Em cũng gọi điện hỏi các chị ở Sở tài chính thì các chị bảo chi gì thì gì cũng phải qua TK 661. Trong cách hạch toán của anh ở trên thì ko phản ánh trên TK 661. Vậy em muốn hỏi khi quyết toán đc duyệt anh sẽ hạch toán thế nào ạ?

Tình huống bạn đưa ra thật hay đấy, mình trả lời cho bạn vẫn còn băn khoăn đó.
Mình cũng tìm nhiều tài liệu, trong đó có QĐ19 nhưng vẫn không thấy quy định nào về khoản quỹ khen thưởng, phúc lợi được trích từ nguồn kinh phí tiết kiệm từ chi quản lý hành chính nhà nước và về cả phương pháp hạch toán nữa.
Theo ý kiến cá nhân mình là như vậy, vì mình nghĩ miễn là ko sai các quy định nhà nước đâu, mình cũng ko có lợi gì thì ko sợ.
Mong mọi người cùng gỡ rối giúp trường hợp của brightmouse59:beer:
Nếu bạn thấy băn khoăn thì nên làm công văn gửi Bộ tài chính xem họ trả lời như thế nào.
Nếu bộ tài chính có trả lời thì bạn gửi cho mình một bảng nhé.
Thân

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Trước hết bạn phải chi lương tăng thêm theo như quy chế chi tiêu nội bộ mà cơ quan bạn đã xây dựng, vì cơ chế chi tiêu nội bộ là cơ sở pháp lý để các đơn vị thực hiện kể cả cơ quan hành chính và cơ quan sự nghiệp. Sau khi đã chi lương tăng thêm từ phần kinh phí tiết kiệm được. Nếu còn lại bạn mới được trích lập quỹ khen thưởng và quỹ phúc lợi.
Về phương pháp hạch toán:
4. Phần còn lại trích lập quỹ khên thưởng và quỹ phúc lợi như sau:
Nợ TK 461
Có TK431
KHông biết có đúng ko, mong các bạn thảo luận tiếp
Thân::eek:know:

Riêng phần này lại sai mất rồi
Hạch toán 661/có 431. Khi nào chi thì 431/có 111.

B

brightmouse59

Guest
14/1/05
11
0
0
Hà Nội
Riêng phần này lại sai mất rồi
Hạch toán 661/có 431. Khi nào chi thì 431/có 111.
[/quote]
Anh PHIHUNGVN ạ, hạch toán qua TK 661 khi trích lập quỹ, thế khi xét duyệt quyết toán, mặc dù số tiền này chưa chi mà thực chất vẫn nằm ở két thì vẫn đc quyết toán (kết chuyển số chi hoạt động với nguồn kinh phí hoạt động) số tiền này ạ?

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Anh PHIHUNGVN ạ, hạch toán qua TK 661 khi trích lập quỹ, thế khi xét duyệt quyết toán, mặc dù số tiền này chưa chi mà thực chất vẫn nằm ở két thì vẫn đc quyết toán (kết chuyển số chi hoạt động với nguồn kinh phí hoạt động) số tiền này ạ?

Việc được quyết toán khoản tiền đó và việc chi khoản tiền đó như thế nào là 2 việc khác nhau.
Nếu thực hiện theo qui chế mà khoản đó đúng là tiết kiệm thì không ai có thể bác bỏ khỏi quyết toán. Còn việc hạch toán ra quĩ chưa chia cho cán bộ đó là lỗi của Lãnh đạo và bộ phận tham mưu ( ở đây thường là bộ phận kế toán).

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Tình huống bạn đưa ra thật hay đấy, mình trả lời cho bạn vẫn còn băn khoăn đó.
trong đó có QĐ19 nhưng vẫn không thấy quy định nào về khoản quỹ khen thưởng, phúc lợi được trích từ nguồn kinh phí tiết kiệm từ chi quản lý hành chính nhà nước và về cả phương pháp hạch toán nữa.Thân

Có thật vậy không vdnam bạn xem kỹ lại đi.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Theo mình thì khoản chênh lệch sau khi tiết kiệm được bạn chi lương tăng thêm và trích quỹ N661/334,431, dĩ nhiên phần này là phần chi phí được phép chi và tất nhiên phải nằm trong báo cáo quyết toán. Khi quyết toán được duyệt thì bạn hạch toán N461/C661.
Còn về quỹ có chi hết hay không thì trên TK 431 có phản ánh đó và trong báo cáo quyết toán cũng có mục phản ánh tình hình sử dụng các quỹ mà.
Quỹ cơ quan là để sử dụng chung cho nhiệm vụ của cơ quan, không sử dụng hết thí còn đó và tiếp tục sử dụng tiếp cho các nhiệm vụ tiếp theo, chứ không phải có quỹ là phải sử dụng hết để quyết toán đâu. Anh Phi Hùng nói vậy mình thấy không hợp lý lắm

• Like
Reactions: Tiffanylee11090
longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Hạch toán vào chi phí hoạt động là đúng rồi.
Nợ TK 6612/Có 431
Nhưng xin mọi người xem lại đi vì kinh phí chưa sử dụng hết từ khoán chi hành chính chỉ được trích lập quỹ dự phòng ổn định thu nhập thôi, không được trích lập các quỹ kia đâu.

Sửa lần cuối:
B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Trời! trong thông tư 71 có hướng dẫn rõ là trích lập quỹ khen thu7o3ng phúc lợi tối đa không quá 3 tháng của quỹ lương mà

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
Theo mình thì khoản chênh lệch sau khi tiết kiệm được bạn chi lương tăng thêm và trích quỹ N661/334,431, dĩ nhiên phần này là phần chi phí được phép chi và tất nhiên phải nằm trong báo cáo quyết toán. Khi quyết toán được duyệt thì bạn hạch toán N461/C661.
Còn về quỹ có chi hết hay không thì trên TK 431 có phản ánh đó và trong báo cáo quyết toán cũng có mục phản ánh tình hình sử dụng các quỹ mà.
Quỹ cơ quan là để sử dụng chung cho nhiệm vụ của cơ quan, không sử dụng hết thí còn đó và tiếp tục sử dụng tiếp cho các nhiệm vụ tiếp theo, chứ không phải có quỹ là phải sử dụng hết để quyết toán đâu. Anh Phi Hùng nói vậy mình thấy không hợp lý lắm
Quĩ thì đương nhiên là sử dụng cho nhiều nhiệm vụ chứ không riêng gì chi lương.
Tuy nhiên ở đây đang có câu hỏi là phần tiết kiệm từ kinh phí chi hành chính.
- ở các đơn vị hành chính thì chỉ tăng thêm 1 lần lương liệu có mấy đơn vị có thể tiết kiệm nổi 1 lần lương/tháng nữa đây khi mà kinh phí khoán trên biên chế thấp không thể chấp nhận được.
- Ở các đơn vị sự nghiệp có thu phần này cũng không đáng là bao nhiêu nên khi có thể có tiết kiệm thì chủ trương là chi trước và chi bằng hết, còn lại phần được bổ sung từ hoạt động sản xuất kinh doanh thì chi không hết để dành chi tiếp vậy thôi.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Tôi cũng đồng ý với ý kiến của vdnam, khoản kinh phí tiết kiện được từ chi phí quản lý hành chính chỉ được sử dụng vào 2 mục đích:
- Chi tăng thu nhập cho cán bộ CCVC;
- Trích lập quỹ dự phòng ổn định thu nhập

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Hôm nay nhận được thông báo đi offline tại Nha Trang, muốn đi quá nhưng không biết các bác HCSN của mình có ai đi không vậy?

Sửa lần cuối:
tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Theo tôi, đối với các khoản trích lập quỹ từ nguồn kinh phí tiết kiệm của cơ quan hành chính thực hiện tự chủ theo Nghị định 130/2005/NĐ-CP, đúng là chỉ được trích Quỹ dự phòng ổn định thu nhập, còn về hạch toán như sau:
Theo một văn bản nào đó về kiểm soát chi tại Kho bạc nhà nước mà tôi ko nhớ chính xác, đối với khoản kinh phí tiết kiệm chi, cuối năm đơn vị trích lập Quỹ thì KBNN sẽ làm thủ tục chuyển tiền từ tài khoản dự toán sang tài khoản tiền gửi. Và khi đó đơn vị sẽ hạch toán như sau:
Nợ TK6612/ Có TK 4612 và chi tiết MLNSNN (Tiểu mục chi 7951/ mục 7950).
Đồng thời Nợ TK 112/ Có TK431 (chi tiết số tài khoản tiền gửi).

Khi đơn vị có nhu cầu chi từ Quỹ dự phòng ổn định thu nhập thì sẽ thực hiện chi từ tài khoản tiền gửi tại kho bạc nhà nước. Và sẽ hạch toán Nơ 431/Có 112.

Theo lý thuyết, có thể rút khoản tiền tiết kiệm này về đơn vị để trích lập quỹ, nhưng thực tế, tôi cho rằng KBNN sẽ không cho rút khoản tiền đó đâu.

Mong mọi người thảo luận thêm.

Sửa lần cuối:
longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Đối với đơn vị được giao thực hiện tự chủ theo NĐ 130, theo các bạn phần kinh phí tiết kiệm được có được gửi vào ngân hàng để hưởng lãi không?
Mình không chắc chắn lắm nhưng hình như không được thì phải. Nếu vậy so với mấy ông đơn vị sự nghiệp thì bất công quá!

tookblack

tookblack

Gạo, Dầu, Cầu, Cờ.
Bổ sung thông tin:
Tại mục 3, Thông tư 84/2007/TT-BTC của Bộ Tài chính về kiểm soát chi qua KBNN: đối với trích lập quỹ từ kinh phí tiết kiệm của cơ quan hành chính thực hiện NĐ130: kính mời các bác chuyển từ tài khoản dự toán sang tài khoản tiền gửi.
Sau đó các bác muốn chi gì thì chi.

longgianghnvn

longgianghnvn

Cháu ngoan Bác Hồ
24/8/06
235
2
18
Quận Ba Đình, Hà Nội
Bổ sung thông tin:
Tại mục 3, Thông tư 84/2007/TT-BTC của Bộ Tài chính về kiểm soát chi qua KBNN: đối với trích lập quỹ từ kinh phí tiết kiệm của cơ quan hành chính thực hiện NĐ130: kính mời các bác chuyển từ tài khoản dự toán sang tài khoản tiền gửi.
Sau đó các bác muốn chi gì thì chi.

Thế mới gọi là không công bằng, mấy ông sự nghiệp được hưởng tiền lương tăng thêm cao hơn mấy ông hành chính. Đã vậy nguồn kinh phí tiết kiệm được (của đơn vị SN thì đó là tiền chênh lệch thu lớn hơn chi) lại được gửi vào TGNH còn mình thì TGKB.
Cùng một bản chất cả đúng không cả nhà? Nếu vậy thì phải để mấy ông hành chính được gửi vào TGNH chứ (ít nhất là gửi phần được trích lập quỹ dự phòng ổn định thu nhập).
Chẳng biết các bác ở Bộ TC có thấy cần thiết phải kiến nghị sửa đổi NĐ130, TT03/2006,TT84 nữa hay không nhỉ? Tôi thì thấy nên vậy!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA