Hạch toán TSCĐ?

• Thread starter nguyenlonguct
  • Ngày gửi
L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
Bút toán cuối cùng nợ 214 / có 211 mình thấy lạ quá bạn ơi. Hình như đây là bút toán khi bạn nhượng bán hay thanh lý TSCĐ mà.Và trường hợp này là khi TSCD nhượng bán đã đươcj khấu hao hết. Còn hàng tháng bạn chỉ trích và hạch toán theo 2 bước trên thôi nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
thế khi mình trích khấu hao hết rồi thì TK 211 xử lý thế nào vì nếu không TK 211 dư nợ suốt à

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
khi khấu hao hết rồi thì bạn có 2 phương án xử lý. 1) nhượng bán nếu TSCD này không còn đáp ứng được yêu cầu cho SXKD.
2) nếu TS này vẫn còn giá trị sử dụng thì bạn vẫn được dùng tiếp nhưng nhớ không trích khấu hao nhé.
Bạn có thể đọc thêm QD 206/2003-BTC về TSCD để hiểu thêm nhé. trong QĐ này nêu rất cụ thể về các vấn đề liên quan đến TSCD.
Chúc bạn thành công

L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Ý mình muốn hỏi TK 211 xử lý thế nào khi đã khấu hao hết chẳng nhẽ để treo đấy à

T

Tienloan

Guest
5/7/07
63
0
0
Ha Tay
Tất nhiên, cho đến khi nào bạn nhượng bán, thanh lý tài sản đó.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
911
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ý mình muốn hỏi TK 211 xử lý thế nào khi đã khấu hao hết chẳng nhẽ để treo đấy à
Cứ treo nợ nó như vậy có sao đâu bạn vì nó phản ánh NG những TSCĐ bạn đang sử dụng cơ mà. Khi nào những TSCĐ đó bạn đem thanh lý hay nhượng bán thì mới ghi có TK 211 được chứ.
Mình thấy câu trả lời của bạn Lananhdavi trả lời vậy là đúng và đủ rồi đó. Thân.

T

THUTHAO08

Guest
15/2/08
10
0
1
39
VT
em mới làm xây dựng.... nhưng có nhiều vấn đề em ko thể hiểu để hạch toán chính xác được....nhờ các anh chị có kinh nghiệm giúp em với
công ty của em là công ty cổ phần.., hiện tại văn phòng chính tụi em đang làm là được xây dựng trên đất của 1 thành viên hội đồng quản trị cho mượn. Vậy cho em hỏi 1 số điều như sau:
1. tất cả những hoá đơn vật tư để xây dựng văn phòng mình sẽ hạch toán như thế nào? Tại vì công ty em cũng đang thi công 1 công trình khác...

itamateurvn

itamateurvn

Thành viên không tích cực
16/10/07
237
0
0
Mường Tè
Em tập hợp tất cả các chi phí liên quan tới việc xây dựng văn phòng vào tài khoản 241 Xây dựng cơ bản dở dang nhé. Khi hoàn thành bàn giao thì ghi tăng tài sản cố định và kết chuyển vào nguồn vốn kinh doanh.
Nợ 241: giá chưa vat
Nợ 133: vat
Có 111,112,331

H

hongthangph

Cao cấp
7/2/06
280
4
0
49
ha noi
Em tập hợp tất cả các chi phí liên quan tới việc xây dựng văn phòng vào tài khoản 241 Xây dựng cơ bản dở dang nhé. Khi hoàn thành bàn giao thì ghi tăng tài sản cố định và kết chuyển vào nguồn vốn kinh doanh]Nợ 241: giá chưa vat
Nợ 133: vat
Có 111,112,331

Không phải kế chuyển vào nguồn vốn nữa nhé . Chế độ kế toán thế kỷ 21 rồi bạn ạ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Không phải kế chuyển vào nguồn vốn nữa nhé . Chế độ kế toán thế kỷ 21 rồi bạn ạ
Chế độ kế toán thế kỷ XXI nhưng mấy bác DN Nhà nước mà dùng các quỹ để đầu tư tài sản thì vẫn kết chuyển chứ.
Nói chung các DN không thuộc sở hữu Nhà nước chẳng hạch toán kết chuyển nguồn vốn, vì chẳng cần phải lập các quỹ như các DN Nhà nước.

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Chào các bạn thành viên, giúp mình vấn đề này với.
Trước đây công ty mình có mua một chiếc xe 4 chỗ ( xe cũ ) nhưng kế toán ở mình không đưa giá trị của chiếc xe ấy vào phần nguyên giá TSCD mà chỉ đưa vào nguyên giá phần lệ phí trước bạ của chiếc xe ấy thôi ( mình nghe kế toán nói là khi mua chỉ mua bán qua giấy tờ chứ không có hóa đơn GTGT )
Đến thời gian này sếp mình có ý định bán lại chiếc xe ấy để mua lại một chiếc xe mới. Vậy các bạn chỉ mình với, khi mình bán chiếc xe ấy thì mình có cần xuất hóa đơn GTGT bán ra hay không? Mình nghĩ lúc trước mình không đưa vào TSCD ,bây giờ mình bán thì hạch toán ra sao? mình khó nghĩ quá.

Và cho mình hỏi khi mua bán xe mà qua giấy tờ thôi không có hóa đơn GTGT ( tức là mình mua lại của cá nhân ) thì giấy tờ đó có phải là chứng từ hợp lý để mình đưa vào nguyên giá TSCD được hay không?
Mong các bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Chào các bạn thành viên, giúp mình vấn đề này với.
Trước đây công ty mình có mua một chiếc xe 4 chỗ ( xe cũ ) nhưng kế toán ở mình không đưa giá trị của chiếc xe ấy vào phần nguyên giá TSCD mà chỉ đưa vào nguyên giá phần lệ phí trước bạ của chiếc xe ấy thôi ( mình nghe kế toán nói là khi mua chỉ mua bán qua giấy tờ chứ không có hóa đơn GTGT )
Đến thời gian này sếp mình có ý định bán lại chiếc xe ấy để mua lại một chiếc xe mới. Vậy các bạn chỉ mình với, khi mình bán chiếc xe ấy thì mình có cần xuất hóa đơn GTGT bán ra hay không? Mình nghĩ lúc trước mình không đưa vào TSCD ,bây giờ mình bán thì hạch toán ra sao? mình khó nghĩ quá.

Và cho mình hỏi khi mua bán xe mà qua giấy tờ thôi không có hóa đơn GTGT ( tức là mình mua lại của cá nhân ) thì giấy tờ đó có phải là chứng từ hợp lý để mình đưa vào nguyên giá TSCD được hay không?
Mong các bạn chỉ giúp. Cảm ơn nhiều.

Khi bạn mua của cá nhân không có HĐ GTGT thì bạn cần lập hợp đồng mua bán, và khi bạn đã làm thủ tục chuyển tên sang tên cty bạn thì chiêc xe đó thuộc quyền sở hữu của DN bạn, bạn vẫn ghi nhận cái TSCĐ đó chứ

giúp mình vấn đề này với.

Bây giờ bạn lập hợp đồng mua bán chiếc xe đó với người bạn cần bán và xuất HĐ GTGT bán lại chiếc xe đó, và trường hợp này hạch toán như nhượng bán thanh lý TSCĐ bình thường. Phần chênh lệch giữa nguyên giá TSCĐ bạn đã ghi nhận và giá xuất bán bạn ghi nhận vào thu nhập khác.

Thân chào bạn!

L

letaon

Trung cấp
17/4/08
69
0
6
40
Ha Noi
www.webketoan.vn
Theo mình thì khi chiếc xe đó không đưa vào TSCĐ thì khi bán đi thì chỉ cần lập hợp đồng kinh tế giữa người mua và người bán thôi. Còn xuất hoá đơn tuỳ thuộc vào người mua thôi. Còn việc hạch toán thì theo tôi nên hạch toán doanh thu binh thường. Cái này ko thanh lý theo TSCĐ được bởi vì chiếc xe này có đưa vào kê khai TSCĐ đâu mà thanh lý TS chứ.

H

hv2004

Guest
27/9/07
101
0
0
42
quang nam
Cảm ơn các bạn nhiều nhưng mình thấy có nhiều điều mình không biết nên làm theo cách nào. Vậy có bạn nào có ý kiến khác góp ý với mình với nha. Thật sự mình đang cần gấp.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Cảm ơn các bạn nhiều nhưng mình thấy có nhiều điều mình không biết nên làm theo cách nào. Vậy có bạn nào có ý kiến khác góp ý với mình với nha. Thật sự mình đang cần gấp.
Lắm thầy nhiều ma! Càng nhiều ý kiến khác nhau bạn càng loạn chứ ích j? Mình thấy pác ATM nói rất có lý. bạn đọc lại coi!
Khi bạn mua của cá nhân không có HĐ GTGT thì bạn cần lập hợp đồng mua bán, và khi bạn đã làm thủ tục chuyển tên sang tên cty bạn thì chiêc xe đó thuộc quyền sở hữu của DN bạn, bạn vẫn ghi nhận cái TSCĐ đó chứ
Bây giờ bạn lập hợp đồng mua bán chiếc xe đó với người bạn cần bán và xuất HĐ GTGT bán lại chiếc xe đó, và trường hợp này hạch toán như nhượng bán thanh lý TSCĐ bình thường. Phần chênh lệch giữa nguyên giá TSCĐ bạn đã ghi nhận và giá xuất bán bạn ghi nhận vào thu nhập khác.
Thân chào bạn!
Nhưng mình sửa lại 1 chút (Xin phép pác ATM nhé!).
Khi xác định bán TSCĐ hạch toán:
Bút toán xóa sổ TSCĐ:
Nợ TK 811: Giá trị còn lại của TSCĐ
Nợ TK 214: Gía trị hao mòn
Có TK 211: NG
Bút toán ghi nhận xác CP liên quan phát sinh khi thanh lý:
Nợ TK 811: CP liên quan đến thanh lý, nhượng bán
Nợ 133 (Nếu có)
Có TK liên quan 111, 112,..
Ghi nhận DT:
Nợ TK 111,112,131: Tổng số tiền
Có TK 711: Giá trị thanh lý
Có TK 333 (Nếu có)
Thân!

Sửa lần cuối:
D

DaoXuanDiep

Guest
22/8/05
22
0
1
46
HaNoi
Chào bạn!
Để trả lời giúp bạn, trước hết bạn làm rõ thông tin trên cho mình nhé:
Đây là TS công ty bạn mua lại của một cá nhân thì khi mua có hợp đồng mua bán không, đã làm thủ tục sang tên công ty chưa?
Nếu đã làm thủ tục sang tên công ty rồi thì bạn được quyền ghi nhận nó là tài sản của công ty và hạch toán ghi tăng TSCĐ như bình thường.
Sau đó, khi bán đi bạn phải lập bút toán ghi giảm TSCĐ và xuất hoá đơn tài chính.
Còn việc kế toán trước không hạch toán vào phần nguyên giá TSCĐ có thể là do công ty bạn chưa làm việc chuyển tên, nên đương nhiên ko được trích khấu hao để tính vào chi phí hợp lý. Về vấn đề này chắc phải trao đổi nhiều, nếu cần hỏi thêm hãy gọi cho mình theo số máy này nhé: 0988688896.

N

NguyenQuynhLien

Guest
Hạch toán TSCĐ

Các bậc tiền bối ơi cho em hỏi với ạ!
Nghiệp vụ này phải hạch toán như thế nào ạ?
Ngày 14/12, xuất kho hàng chuyển xuống tàu để xuất khẩu : số lượng 1000 chiếc,đơn giá FOB là 60USD, khách hàng chưa thanh toán tiền, thuế xuất khẩu 0%.Tỷ giá thực tế trong ngày là 16100/USD, tỷ giá ghi sổ là 16000/USD.
Em đang rất cần gấp, các bậc tiền bối giúp em với nhé.
Em cảm ơn nhiều ạ

kaiser_no1

kaiser_no1

Trung cấp
18/7/07
89
5
8
Nha Trang
Ngày 14/12, xuất kho hàng chuyển xuống tàu để xuất khẩu : số lượng 1000 chiếc,đơn giá FOB là 60USD, khách hàng chưa thanh toán tiền, thuế xuất khẩu 0%.Tỷ giá thực tế trong ngày là 16100/USD, tỷ giá ghi sổ là 16000/USD.
Em cảm ơn nhiều ạ

- Nợ 131/Có 511: 1000*60*16000
- Còn đối với trường hợp tỷ giá trong ngày là 16100 vì bạn chưa thu tiền nên bạn không cần quan tâm, khi nào bạn thu tiền thì bạn mới quan tâm đến cái tỷ giá thực tế này.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Em cảm ơn nhiều ạ
Tỷ giá ghi sổ của bạn là tỷ giá nào vậy ? Ngày 14/12 bạn xuất hàng và xác định tiêu thụ thì hạch toán theo tỷ giá 16.100 chứ !

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA