Khai điều chỉnh giảm thuế đầu vào

• Thread starter YenHP
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Y

YenHP

Guest
21/11/07
28
0
1
43
Tp. Ho Chí Minh
Anh chị làm ơn cho em hỏi: T2 em làm báo cáo thuế GTGT có khai 1 tờ hoá đơn bị ghi sai địa chỉ. Em tính cứ khai thuế rồi làm biên bản điều chỉnh sau. Nhưng đến T3 bên bán không chịu điều chỉnh tờ hoá đơn đó mà đòi huỷ và viết tờ khác. Em làm phần mếm HTKK ở phần giải trình giảm thuế được khấu trừ nhưng phần mềm không cho nhập điều chỉnh giảm mua vào mà chỉ điều chỉnh giảm bán ra của kỳ trước. Em có hỏi bạn bè thì có người nói là đánh lại tờ hoá đơn đó nhưng ghi số âm vào bảng kê mua vào, có người nói làm tờ giải trình và tờ khai thay thế của tháng 2 rồi làm tháng 3 bình thường. Em có đọc được công văn hướng dẫn áp dụng mẫu tờ khai số 3267/TCT-CS thì tổng cục thuế có ví dụ là làm bản giải trình khai bổ sung và số thuế phải nộp tăng lên ghi vào chỉ tiêu 35. Em rối quá không biết làm như thế nào. Cứu em với:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

ThuNghi

Guest
22/2/08
30
0
0
TP. HCM
Anh chị làm ơn cho em hỏi: T2 em làm báo cáo thuế GTGT có khai 1 tờ hoá đơn bị ghi sai địa chỉ. Em tính cứ khai thuế rồi làm biên bản điều chỉnh sau. Nhưng đến T3 bên bán không chịu điều chỉnh tờ hoá đơn đó mà đòi huỷ và viết tờ khác. Em làm phần mếm HTKK ở phần giải trình giảm thuế được khấu trừ nhưng phần mềm không cho nhập điều chỉnh giảm mua vào mà chỉ điều chỉnh giảm bán ra của kỳ trước. Em có hỏi bạn bè thì có người nói là đánh lại tờ hoá đơn đó nhưng ghi số âm vào bảng kê mua vào, có người nói làm tờ giải trình và tờ khai thay thế của tháng 2 rồi làm tháng 3 bình thường. Em có đọc được công văn hướng dẫn áp dụng mẫu tờ khai số 3267/TCT-CS thì tổng cục thuế có ví dụ là làm bản giải trình khai bổ sung và số thuế phải nộp tăng lên ghi vào chỉ tiêu 35. Em rối quá không biết làm như thế nào. Cứu em với:wall:
Các Bác Mod ơi, hướng dẫn bạn ấy với. Mình cũng đang thắc mắc về vấn đề trên, về các chỉ tiêu 19, 21. Chớ làm theo TT60 thì được không trong khi chỉ tiêu 41 thì luôn > số phải nộp.
Mà sao mua vào mà lại dc vào 35. Không hiểu.
Xin giải đáp gấp. Cám ơn!

L

Lê Hồng Thái

Guest
8/2/07
17
0
0
40
Hà Nội
Hình như, là phải làm tờ khai bổ sung Mẫu 01/KHBS.

H

hutiumiga

Guest
13/3/08
44
0
0
Ho Chi Minh
Trường hợp của bạn YenHP: Chỉ cần kê hóa đơn đã hủy vào bảng kê 01-1/GTGT (ghi âm (-) các chỉ tiệu doanh số bán chưa thuế và thuế GTGT). Không cần kê các PL khác như 01/KHBS và 01-3/GTGT.
Đối với thắc mắc của ThuNghi: Khi điều chỉnh thuế GTGT của HH, DV mua vào, bán ra của các kỳ trước, kết quả làm sẽ tăng giảm số thuế GTGT phải nộp, số thuế GTGT còn được khấu trừ hoặc được hoàn. Do vậy, dù điều chỉnh hóa đơn mua vào hay bán ra thì quy định về kê khai bổ sung điều chỉnh chỉ thể hiện biến động số thuế GTGT của HHDV bán ra các kỳ trước mà thôi (chỉ tiêu 35, 37)

N

nhigiang

Guest
22/4/08
1
0
0
38
Ho Chi Minh city
Em xin gửi lời chúc sức khỏe tới các anh/chị thành viên của trang Web, anh/chị vui lòng giải đáp giúp em thắc mắc này nha:
Trong T3 có một Hóa đơn mua vào em kê khai trùng 2 lần ở bảng kê Hóa đơn mua vào ( 01-2/GTGT), vậy trong báo cáo thuế T4 em phải làm Bảng giải trình khai bổ sung, điều chỉnh theo mẫu 01-3/GTGT hay mẫu 01/KHBS?
Em có thể làm theo cách của anh/Chị hutiumiga đã hướng dẫn ở trên là: kê Hóa đơn đã kê khai trùng 2 lần đó vào bảng kê 01-1/GTGT (ghi âm (-) các chỉ tiêu doanh số bán chưa thuế và thuế GTGT) được không? Em xin cám ơn các anh/chị nhiều!

boloncon

boloncon

Trung cấp
1/8/07
148
1
18
Hải Phòng
Trường hợp bạn kê trùng hoá đơn đầu vào dẫn đến sau khi điều chỉnh làm tăng số thuế GTGT phải nộp hoặc làm giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn. Bạn chỉ thực hiện điều chỉnh trên 01/KHBS mà không khai phần điều chỉnh này trên 01/GTGT của kỳ khai thuế tháng này -đồng thời nộp bổ sung số tiền thuế còn thiếu và tiền phạt tiền thuế nộp chậm (khi khai 01/KHBS chương trình sẽ tự động tính số tiền thuế thiếu, khoản tiền phạt này cho bạn)
-Trên Khai bổ sung trên Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh chọn phần I điều chỉnh tăng chỉ tiêu [23]

=>Số tiền thuế thực tế phải nộp kỳ này = số tiền nộp thiếu (số thuế do kê trùng HĐdẫn tới thiếu số thuế phải nộp kỳ trước) + số tiền phạt nộp chậm (0.05%/ngàyX số tiền nộp thiếu) + số tiền thuế phải nộp trong kỳ (trên tờ khai 01/GTKT khai của tháng này)

Bạn có thể xem chi tiết theo hướng dẫn khai các trường hợp điều chỉnh (11,12,13) trong http://www.webketoan.vn/forum/showthread.php?t=44410

Sửa lần cuối:
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA