Thuế TNDN tạm tính theo quý.

• Thread starter binhmtc
  • Ngày gửi
B

binhmtc

Guest
17/3/08
21
0
1
Hanoi
Trong một quý, nếu cty tôi chỉ kí được 1 hợp đồng lớn, nhận đặt cọc 30%, nhưng sẽ giao hàng sau 6 tháng, ngoài ra không có doanh thu nào khác, trong trường hợp này, ở tờ khai thuế TNDN tạm tính quý này, doanh thu thực tế = 0, còn các khoản chi phí thực tế phát sinh bao gồm : chi phí văn phòng, lương... vẫn có, vậy thu nhập chịu thuế sẽ là số (-), thuế TNDN trong kì phải nộp là : 0 đ, tôi muốn hỏi các bạn kê khai như vậy có được chấp nhận không ?

Theo dự kiến của giám đốc, hợp đồng này sẽ có lãi lớn, nên quyết định tăng lương, một số người sẽ có lương cao, nằm trong diện nộp thuế TNCN, do đó sẽ xảy ra trường hợp cty sẽ phải nộp thuế TNCN thay cho nhân viên, còn thuế TNDN cả quý = 0, mình có nói với giám đốc là không biết cơ quan thuế có chấp nhận không, các bạn tư vấn cho mình về vấn đề làm sao để cơ quan thuế chấp nhận cho công ty kê khai như vậy với nhé, cám ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Trong một quý, nếu cty tôi chỉ kí được 1 hợp đồng lớn, nhận đặt cọc 30%, nhưng sẽ giao hàng sau 6 tháng, ngoài ra không có doanh thu nào khác, trong trường hợp này, ở tờ khai thuế TNDN tạm tính quý này, doanh thu thực tế = 0, còn các khoản chi phí thực tế phát sinh bao gồm : chi phí văn phòng, lương... vẫn có, vậy thu nhập chịu thuế sẽ là số (-), thuế TNDN trong kì phải nộp là : 0 đ, tôi muốn hỏi các bạn kê khai như vậy có được chấp nhận không ?

Theo dự kiến của giám đốc, hợp đồng này sẽ có lãi lớn, nên quyết định tăng lương, một số người sẽ có lương cao, nằm trong diện nộp thuế TNCN, do đó sẽ xảy ra trường hợp cty sẽ phải nộp thuế TNCN thay cho nhân viên, còn thuế TNDN cả quý = 0, mình có nói với giám đốc là không biết cơ quan thuế có chấp nhận không, các bạn tư vấn cho mình về vấn đề làm sao để cơ quan thuế chấp nhận cho công ty kê khai như vậy với nhé, cám ơn.

Mình nghĩ TK như thể là chấp nhận chứ? 30% kia là tiền khách hàng ứng trước cho mình mà...nếu ra số (-) thì quý này Cty bạn bị lỗ thôi chứ sao đâu.
Thuế TNCN là của mỗi NV trong Cty hok cóa ảnh hưởng gì đến thuế TNDN của CTy cả, bạn hok phải lo lắng đâu.
Cứ làm đúng thì hok có gì phải sợ cả...:051:

DHH

DHH

Cao cấp
23/11/06
359
0
16
ha noi
trong trường hợp quý này cty mình lỗ thì có phải làm thủ tục gì để chuyển lỗ sang quý sau không ?
và nếu khi đem đi nộp rồi mà phát hiện sai thì có được đem tờ khai đã sửa lên để thay thế cho tờ khai đã nộp không ( trong thời hạn nộp tờ khai, chưa đến ngày cuối quý ):wall:

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
trong trường hợp quý này cty mình lỗ thì có phải làm thủ tục gì để chuyển lỗ sang quý sau không ?
và nếu khi đem đi nộp rồi mà phát hiện sai thì có được đem tờ khai đã sửa lên để thay thế cho tờ khai đã nộp không ( trong thời hạn nộp tờ khai, chưa đến ngày cuối quý ):wall:

Không đc chuyển lỗ quý này sang quý kế tiếp bạn àh.
Nếu đã nộp rùi mà phát hiện sai thì làm lại và nhớ ghi vào chử ĐIỀU CHỈNH là ok thui, nhưng phải còn trong tg nộp thuế...

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
cái này do em hok biết nên lên chi cục thuế hỏi, họ nói là hok đc chuyển... năm 2007 em cũng bị như thế mà... còn hok biết nơi khác thế nào???

T

tranbinh19

Guest
16/4/08
2
0
0
huynh van banh,PN,HCM
<<Không được chuyển lỗ quý này sang quý kế tiếp>>

Thuế TNDN tính theo từng năm, sao lỗ quý này lại ko được cấn trừ qua quý sau? theo mình thì được chứ nhưng không phải là khái niệm chuyển lỗ của cơ quan Thuế mà chỉ là việc tính gộp của 4 quý trong một năm thôi

A

angle

Guest
16/4/07
8
0
1
TP.HCM
Quản lý thuế bắt làm lại tờ khai thuế TNDN quý 1

Cty em là cty thương mại, dthu và chi phí thực tế phát sinh có quý lỗ quý lãi quý 3/07 cty em bán được nhiều hàng hóa nên nộp thuế TNDN theo số thực tế, quý 4 doanh thu phát sinh ít nên lỗ và quý 1/08 này doanh thu phát sinh ít nên cũng không phải nộp thuế TNDN, chị quản lý thuế quận PN kêu em làm lại có lãi mỗi tháng như nhau và cuối năm quyết toán lại, em nói là em chỉ làm theo thực tế thôi chứ em ko ước tính, chị ấy nói em làm theo ước tính và em phải làm lại có lãi mới được,vì sếp em bảo bắt làm lãi để nộp thuế rồi ko được cắn trừ số thuế đã nộp dư thì sao? nên sếp em ko chịu, xin hãy giúp em, em phải làm sao?:wall:

T

Tran Khanh Tri

Guest
28/3/06
59
0
6
tp Ho Chi Minh
Sao lại có chuyện cán bộ thuế có quyền ra lệnh cho công ty phải kê khai lãi để đóng thuế chứ. Trên thực tế công ty lại lỗ. Không có văn bản nào trao quyền cho cán bộ thuế ra lệnh đối với công ty như vậy. Bạn cứ làm đúng thực tế phát sinh ở công ty bạn.

A

angle

Guest
16/4/07
8
0
1
TP.HCM
Sao lại có chuyện cán bộ thuế có quyền ra lệnh cho công ty phải kê khai lãi để đóng thuế chứ. Trên thực tế công ty lại lỗ. Không có văn bản nào trao quyền cho cán bộ thuế ra lệnh đối với công ty như vậy. Bạn cứ làm đúng thực tế phát sinh ở công ty bạn.

Vậy thì có bị sao ko? em sợ thuế xuống kiểm tra vì lúc trước lên gặp chi ấy nói là trong quý 3/07 làm lãi thì các quý khác cũng làm lãi với số tiền nộp tương đương hoặc cao hơn, nếu ko sẽ mời lên làm việc.

H

HAIBALA

Guest
14/9/07
25
0
0
Hà nội
bên mình DNTM nhỏ, năm ngoái lãi 20tr thì cán bộ thuế bắt năm nay khoảng 25-30tr, làm thế nào chia cho đều theo quý, hôm rồi vua nên nộp báo cáo quý, nghe lỏm cán bộ thuế nói với người khác làm thế nào cuối năm cho tròn số. hy vọng sau này có cơ hội làm ở một nơi có thể làm sát với thực tế hơn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
bên mình DNTM nhỏ, năm ngoái lãi 20tr thì cán bộ thuế bắt năm nay khoảng 25-30tr, làm thế nào chia cho đều theo quý, hôm rồi vua nên nộp báo cáo quý, nghe lỏm cán bộ thuế nói với người khác làm thế nào cuối năm cho tròn số. hy vọng sau này có cơ hội làm ở một nơi có thể làm sát với thực tế hơn.

Cái này lạ quá, năm ngoái là dự tính nộp cả năm, còn năm nay nộp theo quý, cán bộ thuế nào nói như thế trời? DN bạn làm ăn lỗ te tua mà bắt phải nộp thuế TNDN như thế làm sao được.:eek:know:Bạn cứ làm đúng, đừng trốn thuế hay gian lận thuế thì không có gì phải lo lắng hết bạn à, phải tự tin lên chứ!

Thân chào!

H

hongvan85

Guest
Thực tế có chuyện đó đấy các bác ạ. Cán bộ thuế bên em cũng bắt phải làm lại Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý đấy. Em đã kê khai theo đúng thực tế phát sinh nhưng cán bộ thuế bắt làm lại, tức là phải nộp tiền thuế TNDN cao hơn số thực nộp của cty em. Không sửa lại theo yêu cầu thì không đc nộp, thế thôi, mà ko đc nộp => quá hạn => phạt. Em cũng chẳng thấy đâu cái Luật thế cả. Em làm cho cty khác ở HN nhưng khác quận thì chẳng có chuyện như thế, riêng các quận em lại thế. BÓ TAY...

Sửa lần cuối:
B

binhmtc

Guest
17/3/08
21
0
1
Hanoi
Nếu mà doanh thu cả quý = 0, chi phí vẫn phải có thì chỉ có lỗ thôi chứ, lấy đâu ra tiền lãi để tính thuế TNDN, có thể sẽ phải giải trình với cán bộ thuế để được chấp nhận tờ khai thuế TNDN tạm tính theo quý...bạn nào có kinh nghiệm trong chuyện này không, cho mình biết với.

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Nếu mà doanh thu cả quý = 0, chi phí vẫn phải có thì chỉ có lỗ thôi chứ, lấy đâu ra tiền lãi để tính thuế TNDN, có thể sẽ phải giải trình với cán bộ thuế để được chấp nhận tờ khai thuế TNDN tạm tính theo quý...bạn nào có kinh nghiệm trong chuyện này không, cho mình biết với.

thì mình nghĩ bảo họ lập một cái đơn về lý do hok nhận tờ khai,( nếu bạn đã làm hoàn toàn đúng) 2 bên cùng kí. mai mốt đem ra mà sẽ hihi

K

khainguyen

Trung cấp
20/10/06
99
0
16
Contum
Các bạn ạ mình từng nhớ Thanhhung có một bài viết chúng mình có 10 quyền mà cũng to đấy khi cần cứ lấy ra xài.
À minh chỉ thêm cho các bạn một vấn đề này nữa nhé. Nếu khi nộp mà cán bộ thuế không nhận tờ khai do bị lỗ thì bảo với cán bộ thuế đó là " đây là Doanh thu và chi phí thực tế của doanh nghiệp tôi nếu anh (chị) không nhận thì anh chị phải viết và ký vào tờ khai này của tôi với lý do là tờ khai bị lỗ không chi cục thuế không nhận. để sau này tôi khỏi bị phạt về nộp chậm tờ khai hoặc không nộp tờ khai"
hi hi

B

binhmtc

Guest
17/3/08
21
0
1
Hanoi
Đúng là không còn cách nào khác để làm được tờ khai không bị lỗ vì không có doanh thu trong 01 quý, nhưng đây sẽ là cách gây ấn tượng mạnh với cơ quan thuế, có thể sẽ bị đưa vào danh sách được đặc biệt chú ý...bạn nào có lựa chọn khác không để mình còn báo cáo với giám đốc.

T

thainguyen77

Guest
16/12/07
146
0
0
Hanoi
Theo quy định tại Thông tư 60 hướng dẫn Luật quản lý thuế, có hai hình thức kê khai thuế CIT tạm tính theo quý:
- Kê khai theo doanh thu, chi phí thực tế phát sinh trong quý tại Mẫu 01A/TNDN; hoặc
- Kê khai theo doanh thu thực tế phát sinh trong quý và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu tại Mẫu 01B/TNDN.
Doanh thu kê khai theo cả hai hình thức này là doanh thu thực tế phát sinh trong quý (có thể đối chiếu theo Tờ khai thuế GTGT 3 tháng của quý kê khai).
Vì vậy, không bao giờ có chuyện cán bộ thuế áp đặt doanh thu cho doanh nghiệp được. Nếu có, tại sao các bạn không đấu tranh.:030:

A

angle

Guest
16/4/07
8
0
1
TP.HCM
Theo quy định tại Thông tư 60 hướng dẫn Luật quản lý thuế, có hai hình thức kê khai thuế CIT tạm tính theo quý:
- Kê khai theo doanh thu, chi phí thực tế phát sinh trong quý tại Mẫu 01A/TNDN; hoặc
- Kê khai theo doanh thu thực tế phát sinh trong quý và tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu tại Mẫu 01B/TNDN.
Doanh thu kê khai theo cả hai hình thức này là doanh thu thực tế phát sinh trong quý (có thể đối chiếu theo Tờ khai thuế GTGT 3 tháng của quý kê khai).
Vì vậy, không bao giờ có chuyện cán bộ thuế áp đặt doanh thu cho doanh nghiệp được. Nếu có, tại sao các bạn không đấu tranh.:030:

Nhưng đấu tranh thế nào đây bạn, mình cũng muốn lắm nhưng ko biết phải làm sao vì mình dưới sự quản lý của họ mà, nên cty mình đành phải ngậm ngùi làm theo và đóng thuế, mặc dù doanh thu ko có, huhu:wall:

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Nhưng đấu tranh thế nào đây bạn, mình cũng muốn lắm nhưng ko biết phải làm sao vì mình dưới sự quản lý của họ mà, nên cty mình đành phải ngậm ngùi làm theo và đóng thuế, mặc dù doanh thu ko có, huhu:wall:

ôi chuyện lạ việt nam... GĐ hok nói gì áh??? hok lời mà vẫn cứ đóng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA