Trích khấu hao tai sản cố định

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
+ Làm công văn đăng ký phương pháp tính khấu hao gửi cơ quan thuế.
+ Lập Biên bản bàn giao đưa TSCĐ vào sử dụng.
+ Lập sổ theo dõi TSCĐ và trích khấu hao.
+ Hạch toán
Nợ TK 211
Có TK 241
và hàng tháng
Nợ TK 642
Có TK 214( số tiền khấu hao hàng tháng)

Thân chào!

mấy bạn ơi cho minh hỏi là sổ theo dõi TCSđ là do mình tự làm hay nó có mẫu sẵn rồi..và tính khâu hao nữa..công ty mình mới thành lập các tài sản bắt đầu đưa vào sử dụng từ tháng 3 ..mình mới ra trường không biết nhiiêù chỉ mình bước tính khấu hao với nha...thank

Khóa học Quản trị dòng tiền
S

saigon2007

Trung cấp
2/10/07
92
0
6
Tp. HCM
+ Làm công văn đăng ký phương pháp tính khấu hao gửi cơ quan thuế.
+ Lập Biên bản bàn giao đưa TSCĐ vào sử dụng.
+ Lập sổ theo dõi TSCĐ và trích khấu hao.
+ Hạch toán
Nợ TK 211
Có TK 241
và hàng tháng
Nợ TK 642
Có TK 214( số tiền khấu hao hàng tháng)

Thân chào!

cho mình hỏi xíu. Năm 2007 ở cty mình đã trích KH nhưng mình lại hạch tóan vào TK 627 rồi chuyển dần vào 632 nhưng mình lại không có bút tóan
Nợ 211/ Có 241
nên đến số dư cuối kỳ thì TSCD vẫn nguyên giá còn TK 214 thì dư bên có, vậy là sai ah ( tại mình coi kế tóan trước làm ở cty nọ làm như vậy lên mình làm theo, vì mình chưa làm trích KH bao giờ nên ko rành lắm). Vậy giờ mình phải làm sao để chỉnh sửa lại cho đúng đây mà BCTC thì đã nộp rồi. Giúp mình với mọi người ơi.

G

giotnangcuoithu

User tự cấm truy cập
cho mình hỏi xíu. Năm 2007 ở cty mình đã trích KH nhưng mình lại hạch tóan vào TK 627 rồi chuyển dần vào 632 nhưng mình lại không có bút tóan
Nợ 211/ Có 241
nên đến số dư cuối kỳ thì TSCD vẫn nguyên giá còn TK 214 thì dư bên có, vậy là sai ah ( tại mình coi kế tóan trước làm ở cty nọ làm như vậy lên mình làm theo, vì mình chưa làm trích KH bao giờ nên ko rành lắm). Vậy giờ mình phải làm sao để chỉnh sửa lại cho đúng đây mà BCTC thì đã nộp rồi. Giúp mình với mọi người ơi.

Sao từ 627 lại chuyển dần vào........632 được hở bạn??? Từ 627 ta tập hợp sang TK154 để tính giá thành rồi từ 154 chuyển sang 155 để nhập kho tp!

Như vậy là đúng rồi bạn ạ! Vì TSCĐ chỉ khi nào bạn bán hoặc thanh lý mới mất đi NG và và giá trị hao mòn.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nợ 211/ Có 241

Bây giờ bạn cần xem bạn đã trích khấu hao từ khi nào? đưa TSCĐ vào sử dụng khi nào lúc đó sẽ tính tiếp, còn BCTC thì bạn có thể chỉnh sửa lại cho đúng và làm công văn gửi cơ quan thuế nói rõ lý do điều chỉnh và nộp lại bản đúng nhờ họ đóng dấu cho nhé!

Thân chào!

S

saigon2007

Trung cấp
2/10/07
92
0
6
Tp. HCM
Sao từ 627 lại chuyển dần vào........632 được hở bạn??? Từ 627 ta tập hợp sang TK154 để tính giá thành rồi từ 154 chuyển sang 155 để nhập kho tp!

Như vậy là đúng rồi bạn ạ! Vì TSCĐ chỉ khi nào bạn bán hoặc thanh lý mới mất đi NG và và giá trị hao mòn.

mình đưa vào 627 sau đó kết chuyển qua 154 rồi mình chuyển từ 154 qua 632 chứ mình không dưa qua 155

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,125
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
mình đưa vào 627 sau đó kết chuyển qua 154 rồi mình chuyển từ 154 qua 632 chứ mình không dưa qua 155

+ Trường hợp của bạn nếu là bán bán thành phẩm thì ok!
Hạch toán giá vốn BTP
Nợ TK 632
Có TK 154
+ Trường hợp nếu là công trình xây dựng thì cũng tập hợp chi phí qua TK 154 và kết chuyển qua giá vốn công trình
Nợ TK 632
Có TK 154
+ Trường hợp nếu sx hàng hóa mà phải nhập kho trước khi đưa ra lưu thông thì hạch toán
Nợ TK 155
Có TK 154
khi xuất bán phản anh giá vốn
Nợ TK 632
Có TK 155

Thân chào!

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
((mấy bạn ơi cho minh hỏi là sổ theo dõi TCSđ là do mình tự làm hay nó có mẫu sẵn rồi..và tính khâu hao nữa..công ty mình mới thành lập các tài sản bắt đầu đưa vào sử dụng từ tháng 3 ..mình mới ra trường không biết nhiiêù chỉ mình bước tính khấu hao với nha...thank))

Tham khảo tại QĐ số 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 về trích khấu hao TSCĐ nhé.
Mẫu sổ TSCĐ: Xem tại QĐ số 15/2006/QĐ-BTC ngày 20/3/2006 về CHế độ kế toán doanh nghiệp.
Lời khuyên cho bạn rằng nếu bạn không biết những cái đơn giản này thì tốt nhất đừng làm kế toán. Không đơn giản như bạn nghĩ đâu! Chúc may mắn!

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Em hỏi thêm 1 chút nhé khách sạn của em sơn lại nhà nghỉ hết 15 triệu mình có được đưa tiền sơn nhà vào tài sản không .em tính qua cơ quan thuế làm lại báo cáo tài chính vì em mới xem lại có một số trường hợp em hạch toán sai nếu em làm lại được bao cáo tài chính thì em khấu hao nó vào 2007 được không

Tiền sơn không hạch toán tăng nguyên giá TSCĐ bạn nhé.
Việc khấu hao tài sản thì bạn phải trích từ thời điểm đưa vào sử dụng thôi, năm 2007 hay 2008 là phụ thuộc vào thời điểm công ty bạn đưa tài sản vào sử dụng nhé. Chúc bạn làm tốt! Sẽ được tăng lương đó.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Chi phí trả trước ngắn hạn

mọi người giúp em với Cty trong tháng 11/2007 cty em có sơn 1 căn nhà mất 15 triệu em đưa tiền sơn nhà đó vào TK142 nhưng em chưa phân bổ vào CP vậy bây giờ qua năm 2008 hàng tháng em phân bổ vào CP có sao không :ladiesman

T

thanh uyen

Guest
28/5/08
4
0
0
38
hà tây
Các anh chị ơi! Tiện đây cho em hỏi các anh chị đuwocj ko ạ?em thì mới làm kế toán cho một doanh nghiệp mới thành lập: về tư vấn thành lập doanh nghiệp, sở huuwx trí tuệ ....Em cũng ko biết phải làm kế toán thế nào vì đây là lần đầu em phải làm tất cả các sổ sách kế toán nên ko biết bắt đầu từ đâu.Công ty em đã hoạt động được 03 tháng em đã làm tờ khai hàng tháng đầy đủ, nhưng bây giờ phải làm báo cáo quý em lóng ngóng ko biết phải làm thế nào, công ty em thuê văn phòng nhưng ko(chưa) đóng tiền thuê văn phòng, tài sản cố định có mỗi 02 cái quát là có hóa đơn còn lại đều ko có hóa đơn. em định cộng Lương +phụ cấp+ tất cả các khoản chi có trên hóa đơn lại= chi phí hợp lê. vậy có đúng ko anh chị? còn tiền thuê nhà thì em kbor qua vậy có được ko a?Các anh chị ơi giúp em với nhà, em sắp phải nộp báo cáo quý rùi mà bây giờ vẫn bế tắc.

T

thucnc

Guest
Cả nhà ơi cho mình hỏi: công ty mình có 1 cái máy nhập vào TSCĐ tháng 2 năm 2007, nhưng chưa đưa vào sử dụng nên mình không trích KH hàng tháng.Nhưng vừa rồi các chị ở bên kiểm toán có nói chưa sử dụng vẫn phải trích KH hàng tháng, như vậy có đúng không? Và nếu trích KH thì mình sẽ trích từ khi nào? Có nhất thiết phải làm bản đăng ký trích KH với cơ quan thuế ko?Mẫu đăng ký ở đâu có?Cả nhà giúp mình với nhé!Cảm ơn nhìu

Kiểm toán mà nói thế ah?? sao bạn không bảo thẳng là chị nên đọc lại chuẩn mực kế toán đi.
TSCĐ được trích KH là thời điểm khi đưa TS đó vào sử dụng cho việc hoạt động sxkd của doanh nghiệp.

L

lanthanh08

Guest
13/3/08
9
0
0
HCM
ATM919 ơi, cho mình hỏi 1 tí, mình lỡ quên trích khấu hao TSCD 1 tháng trong năm 2007, giờ đã nộp báo cáo hết rồi, ko biết xử lý cách nào, mình điều chỉnh trích bổ sung vào năm 2008 được không? Nếu cơ quan thuế có hỏi thì giải trình được không? Giúp mình với nha, tks bạn nhiều nhiều. Ai có kinh nghiệm thì tư vấn giúp mình cách xử lý nhé. Tks

L

lanthanh08

Guest
13/3/08
9
0
0
HCM
Có ai tư vấn giúp mình không nhỉ???

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
ATM919 ơi, cho mình hỏi 1 tí, mình lỡ quên trích khấu hao TSCD 1 tháng trong năm 2007, giờ đã nộp báo cáo hết rồi, ko biết xử lý cách nào, mình điều chỉnh trích bổ sung vào năm 2008 được không? Nếu cơ quan thuế có hỏi thì giải trình được không? Giúp mình với nha, tks bạn nhiều nhiều. Ai có kinh nghiệm thì tư vấn giúp mình cách xử lý nhé. Tks

Trọng yếu: Chi phí khấu hao 1 tháng của TSCD đó lớn, ảnh hưởng trọng yếu đến giá vốn và HTK trong kỳ thì hạch toán hồi tố:

Nợ TK 632: (phần đã bán)
Nợ TK 154: (phần chưa bán, dở dang)
Nợ TK 155: (phần chưa bán, TP)
Nợ TK 641: (liên quan đến bán hàng)
Nợ TK 642: (liên quan đến quản lý)
Có TK 214

Không trọng yếu: Chi phí khấu hao nhỏ, ảnh hưởng không đáng kể:

Nợ TK 632: (phần liên quan đến SP)
Nợ TK 641: (liên quan đến bán hàng)
Nợ TK 642: (liên quan đến quản lý)
Có TK 214

Điều chỉnh thuế:
Thuế TNDN phải nộp tăng:
Nợ TK 8211
Có TK 3334
Thuế TNDN phải nộp giảm:
Nợ TK 3334
Có TK 8211

Làm một bản giải trình về sai sót, Báo cáo cho các bộ phận liên quan trong công ty!

L

lanthanh08

Guest
13/3/08
9
0
0
HCM
Tks loboglory nhiều!!!! Mình hỏi thêm : Nếu trích bổ sung vào năm 2008 thì có ảnh hưởng gì không? Vì thuế TNDN sẽ giảm, xem như điều chỉnh thuế TNDN trong năm 2008. Thuế sẽ giảm đi nên sẽ ko sợ cơ quan thuế phạt nộp chậm. Nói thêm : cty mình mới thành lập năm 2007, có những dthu mình cũng phải điều chỉnh trong năm 2008 do lập hoá đơn trùng (do kế toán mới quá, ko control được) vậy theo như mình thì điều chỉnh vào năm 2008 chắc ko vấn đề gì đúng ko?

N

nguyenvan12

Guest
11/7/08
1
0
0
39
ha noi
ke khai thue

moi nguoi oi cho e hoi, nhung hoa don GTGT co phan phi, le phi thi khi ke khai thue co ke phan do vao gia tri tien hang ko? thanks.

T

thanhthanh0802

Guest
19/7/08
1
0
0
40
thaibinh
bạn nào có mẫu Bản đăng ký trích KHTS CD ko .cho mình xin vơi.thanks@@

P

phuongnguyn

Guest
18/7/08
14
0
0
38
phu tho
Công ty em mới thành lập và hiện em là kế toán duy nhất của công ty. Em ko có nhiều kinh nghiệm lắm cho 1 công ty mới thành lập như thế này. Vậy anh chị nào giúp em cho em biết việc đầu tiên em phải làm như thế nào đối với những thứ gọi là tài sản cố định ở công ty em???.( Hiện tại công ty em đang thuê trụ sở nên chắc phải coi như là hoạt động thuê tài chính phải không ah? Công ty em đã mua 1 ô tô và 7 máy vi tính, 1 máy toàn đạc(vì công ty em là công ty khảo sát thiết kế), thế còn những thứ như bàn làm việc, vật dụng được coi là công cụ dụng cụ thì em phải làm như thế nào ah??? Em đang vô cùng lo lắng vì chẳng mấy chốc mà lại hết năm bi jờ, mà em thì chẳng bít gì cả. Mong được chia sẻ để học hỏi. Cảm ơn nhìu...

Ba gia kho tinh

Ba gia kho tinh

Trung cấp
8/5/08
158
1
18
Hà Nội
moi nguoi oi cho e hoi, nhung hoa don GTGT co phan phi, le phi thi khi ke khai thue co ke phan do vao gia tri tien hang ko? thanks.[/QUOT
Bạn kê vào phần giá trị hàng hoá ấy, còn phần thuế bạn kê nhưng không được tính phần phí lệ phí vào mà chỉ tính phần thuế trên giá trị tiền hàng thôi

Q

quatmay

Sơ cấp
9/7/08
42
0
0
Hanoi
15 triệu đó bạn chỉ cần tính vào chi phí thôi. Còn làm lại báo cáo tài chính thì mình sợ là mấy ông bà thuế không chịu đâu. Mà hạch toán sai của bạn có ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh không? vì thuế thường chỉ sờ đến lãi lỗ thôi.tự nhiên bảo thuế là em hạch toán sai thì khác gì "lạy ông tôi ở bụi này"

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA