Trích khấu hao tai sản cố định

• Thread starter La An
  • Ngày gửi
La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Cho em hỏi mọi người nhé :Cty em xây nhà kho vào tháng 1/2007 hết 30 triệu nhưng đến giờ đã qua năm 2008 em chưa có trích khấu hao cái nhà kho đó và cũng chưa có đăng ký khấu hao cho cơ quan thuế vậy bây giờ em phải làm sao với cái nhà kho đo
Sang năm 2008 em trích khấu hao cái nhà kho và đăng ký với cơ quan thuế được không
Mọi người chỉ em các bước thực hiện được không

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cho em hỏi mọi người nhé :Cty em xây nhà kho vào tháng 1/2007 hết 30 triệu nhưng đến giờ đã qua năm 2008 em chưa có trích khấu hao cái nhà kho đó và cũng chưa có đăng ký khấu hao cho cơ quan thuế vậy bây giờ em phải làm sao với cái nhà kho đo
Sang năm 2008 em trích khấu hao cái nhà kho và đăng ký với cơ quan thuế được không
Mọi người chỉ em các bước thực hiện được không

+ Làm công văn đăng ký phương pháp tính khấu hao gửi cơ quan thuế.
+ Lập Biên bản bàn giao đưa TSCĐ vào sử dụng.
+ Lập sổ theo dõi TSCĐ và trích khấu hao.
+ Hạch toán
Nợ TK 211
Có TK 241
và hàng tháng
Nợ TK 642
Có TK 214( số tiền khấu hao hàng tháng)

Thân chào!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Bây giờ em ghi vào sổ sách 2008 trích khấu hao được không

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Nhưng loại giấy tờ anh chỉ em mình phải xin ở đâu vậy

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Nhưng loại giấy tờ anh chỉ em mình phải xin ở đâu vậy

Công văn thì mình tự thảo ra và đăng ký PP khấu hao dựa theo các PP trong QĐ 206, biểu mẫu BB bàn giao và đưa vào sử dụng, bảng theo dõi thì có rất nhiều. Rảnh tối mình sẽ mail cho bạn một số mẫu biểu cụ thể!

Thân!

Y

ycafe123

Guest
17/4/08
48
0
0
HÀ NỘI
Việc đăng ký phương pháp trích khấu hao bạn cần có văn bản gửi cơ quan thuế và họ sẽ cho bạn mẫu để bạn khai vào. Riêng mấy cái biên bản và sổ thì phần mềm kế toán công ty bạn phải có chứ. Giờ ít đơn vị làm kế toán thủ công lắm rồi.
Một lưu ý nữa là bạn phải trích khấu hao cái nhà kho của bạn từ ngày đưa vào sử dụng nhé, điều này sẽ ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh năm 2007 của công ty đó (vì chi phí khấu hao tăng).

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Việc đăng ký phương pháp trích khấu hao bạn cần có văn bản gửi cơ quan thuế và họ sẽ cho bạn mẫu để bạn khai vào. Riêng mấy cái biên bản và sổ thì phần mềm kế toán công ty bạn phải có chứ. Giờ ít đơn vị làm kế toán thủ công lắm rồi.
Một lưu ý nữa là bạn phải trích khấu hao cái nhà kho của bạn từ ngày đưa vào sử dụng nhé, điều này sẽ ảnh hưởng đến kết quả kinh doanh năm 2007 của công ty đó (vì chi phí khấu hao tăng).
Cty của mình cung làm trên phần mềm kế toán nhưng mình không biết nó năm ở đâu mà kiếm cả bạn chỉ mình được không .vậy theo bạn nói là mình không được trích khấu hao cái nhà kho sang năm 2008

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cty của mình cung làm trên phần mềm kế toán nhưng mình không biết nó năm ở đâu mà kiếm cả bạn chỉ mình được không .vậy theo bạn nói là mình không được trích khấu hao cái nhà kho sang năm 2008

Em trích khấu hao sang năm 2008 ok! trong phần mềm nó nằm ở DS TSCD và mục khấu hao TSCĐ, năm 2007 chưa phát sinh trích khấu hao thì năm 2008 trích khấu hao theo thời hạn trích khấu hao của QĐ 206 với trường hợp TSCĐ là nhà kho nhé!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Em trích khấu hao sang năm 2008 ok! trong phần mềm nó nằm ở DS TSCD và mục khấu hao TSCĐ, năm 2007 chưa phát sinh trích khấu hao thì năm 2008 trích khấu hao theo thời hạn trích khấu hao của QĐ 206 với trường hợp TSCĐ là nhà kho nhé!

Em hỏi thêm 1 chút nhé khách sạn của em sơn lại nhà nghỉ hết 15 triệu mình có được đưa tiền sơn nhà vào tài sản không .em tính qua cơ quan thuế làm lại báo cáo tài chính vì em mới xem lại có một số trường hợp em hạch toán sai nếu em làm lại được bao cáo tài chính thì em khấu hao nó vào 2007 được không

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Chi phí sơn bạn không được đưa vào tài sản vì nó không làm tăng giá trị của khách sạn, chi phí này bạn phân bổ dần là được. Việc làm lại báo cáo tài chính chắc là không được, có gì thì bạn điều chỉnh qua các kỳ sau.

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Em hỏi 1 chút nhé khách sạn của em sơn lại nhà nghỉ hết 15 triệu mình có được đưa tiền sơn nhà vào tài sản không .em tính l qua cơ quan thuế làm lại báo cáo tài chính 2007 vì em mới xem lại có một số trường hợp em hạch toán sai nếu em làm lại được bao cáo tài chính thì em khấu hao nó vào 2007 được không

V

Vietlinhemc

Guest
16/4/08
7
0
0
Hà Nội
Trích Khấu hao TSCĐ

Cả nhà ơi cho mình hỏi: công ty mình có 1 cái máy nhập vào TSCĐ tháng 2 năm 2007, nhưng chưa đưa vào sử dụng nên mình không trích KH hàng tháng.Nhưng vừa rồi các chị ở bên kiểm toán có nói chưa sử dụng vẫn phải trích KH hàng tháng, như vậy có đúng không? Và nếu trích KH thì mình sẽ trích từ khi nào? Có nhất thiết phải làm bản đăng ký trích KH với cơ quan thuế ko?Mẫu đăng ký ở đâu có?Cả nhà giúp mình với nhé!Cảm ơn nhìu

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà ơi cho mình hỏi: công ty mình có 1 cái máy nhập vào TSCĐ tháng 2 năm 2007, nhưng chưa đưa vào sử dụng nên mình không trích KH hàng tháng.Nhưng vừa rồi các chị ở bên kiểm toán có nói chưa sử dụng vẫn phải trích KH hàng tháng, như vậy có đúng không? Và nếu trích KH thì mình sẽ trích từ khi nào? Có nhất thiết phải làm bản đăng ký trích KH với cơ quan thuế ko?Mẫu đăng ký ở đâu có?Cả nhà giúp mình với nhé!Cảm ơn nhìu

Chị kiểm toán nào nói bạn thế? TSCĐ mua về chưa đưa vào sử dụng thì chưa trích khấu hao nhé bạn, khi nào đưa vào sử dụng mới trích khấu hao, bạn tham khảo lại QĐ 206/2003/QĐ-BTC nhé!

Thân chào!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Em hỏi thêm 1 chút nhé khách sạn của em sơn lại nhà nghỉ hết 15 triệu mình có được đưa tiền sơn nhà vào tài sản không .em tính qua cơ quan thuế làm lại báo cáo tài chính vì em mới xem lại có một số trường hợp em hạch toán sai nếu em làm lại được bao cáo tài chính thì em khấu hao nó vào 2007 được không

trường hợp này của em cách xử lý tốt nhất là em đưa vào TK 142 phân bổ chi phí dần hàng tháng. Trên BCTC bây giờ em phải coi chi phí sơn đó em hạch toán khi nào, HĐ GTGT ghi ngày nào để anh biết đường mà tính híc!

Thân chào!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
trường hợp này của em cách xử lý tốt nhất là em đưa vào TK 142 phân bổ chi phí dần hàng tháng. Trên BCTC bây giờ em phải coi chi phí sơn đó em hạch toán khi nào, HĐ GTGT ghi ngày nào để anh biết đường mà tính híc!

Thân chào!

Hóa đơn GTGT sơn đó vào ngày 15/11/2007 vậy em phải phân bổ vào tháng 11/2007 luôn sao .em hỏi thêm chuyện này nhé cái nhà kho của Cty em xây 3/2007 đa bắt đầu ̃ sử dụng từ tháng 4/2007 nhưng từ đó đến giờ em chưa trích khấu hao vậy sang năm 2008 em trích được không

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Hóa đơn GTGT sơn đó vào ngày 15/11/2007 vậy em phải phân bổ vào tháng 11/2007 luôn sao .em hỏi thêm chuyện này nhé cái nhà kho của Cty em xây 3/2007 đa bắt đầu ̃ sử dụng từ tháng 4/2007 nhưng từ đó đến giờ em chưa trích khấu hao vậy sang năm 2008 em trích được không
+ Em đã hạch toán khi nào, nế em hạch toán vào tháng 1 năm 2008 thì quá hay chẳng phải điều chỉnh gì trong năm cũ cả, nếu hạch tóan vào TK 142 trong năm 2007 thì sẽ có một số chi tiết thay đổi trên BCĐ phát sinh, BCTC, QT thuế... vì em sẽ phải phân bổ chi phí cho các tháng còn lại của năm 2007 kể từ ngày em hạch toán và tính phân bổ chi phí.
+ TH 2 của em không có vấn đề gì cả, sang năm 2008 em trích KH bình thường.

Thân chào!

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
+ Em đã hạch toán khi nào, nế em hạch toán vào tháng 1 năm 2008 thì quá hay chẳng phải điều chỉnh gì trong năm cũ cả, nếu hạch tóan vào TK 142 trong năm 2007 thì sẽ có một số chi tiết thay đổi trên BCĐ phát sinh, BCTC, QT thuế... vì em sẽ phải phân bổ chi phí cho các tháng còn lại của năm 2007 kể từ ngày em hạch toán và tính phân bổ chi phí.
+ TH 2 của em không có vấn đề gì cả, sang năm 2008 em trích KH bình thường.

Thân chào!

tiền sơn nhà nghỉ em hạch toán ngay tháng 11/2007 rồi em đưa vào tài sản N211/C111 vạy em hạch toán sai rồi sao anh chỉ em phải giả quyết vụ này thế nào

V

Vietlinhemc

Guest
16/4/08
7
0
0
Hà Nội
Lại cho mình hỏi:Công ty mình có mua hàng từ năm 2005 để bán nhưng phải đến tận năm 2007 mới có hoá đơn về. Trước đó chị kế toán trước ở công ty mình đã hạch toans và ghi nhận giá vốn cao hơn so với thực tế trong hoá đơn. Vậy mình phải hạch toán điều chỉnh giá vốn như thế nào?

V

Vietlinhemc

Guest
16/4/08
7
0
0
Hà Nội
Có ai giúp mình :trong trường hợp nào hàng hoá mua về không để bán mà được chuyển sang thành TSCĐ?Ví dụ như cái máy trích KH mình nói ở trên: Cty mình mua với giá 2tỷ,lúc đầu định bán nhưng sau để lại sử dụng thì căn cứ vào đâu để chuyển thành TSCĐ của công ty?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA