phân loại hóa đơn

• Thread starter huyensan
  • Ngày gửi
H

huyensan

Guest
4/4/08
19
0
0
40
Hải Phòng
Giúp em với các anh chị đồng nghiệp ơi!khi kê khai hàng hóa dịch vụ mua vào có 2 mục là chịu thuế và không chịu thuế, em không hiểu vấn đề này lắm. Có phải hàng hóa nào có hđ GTGT thì là chịu thuế còn hàng hóa dịch vụ mà chỉ có hđ thông thường, hay không có hđ kèm theo là không chịu thuế phải không ạ? em mới ra trường và đi làm được 1 tháng mà. sắp tới phải làm báo cáo thuế tháng 4 mà em chưa biết phải bắt đầu thế nào?em cũng đã tải phần mềm 1.3 về rồi.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Giúp em với các anh chị đồng nghiệp ơi!khi kê khai hàng hóa dịch vụ mua vào có 2 mục là chịu thuế và không chịu thuế, em không hiểu vấn đề này lắm. Có phải hàng hóa nào có hđ GTGT thì là chịu thuế còn hàng hóa dịch vụ mà chỉ có hđ thông thường, hay không có hđ kèm theo là không chịu thuế phải không ạ? em mới ra trường và đi làm được 1 tháng mà. sắp tới phải làm báo cáo thuế tháng 4 mà em chưa biết phải bắt đầu thế nào?em cũng đã tải phần mềm 1.3 về rồi.:wall:

Bạn nên phân biệt hoạt động kinh doanh của DN mình thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hay không chịu thuế GTGT, từ đó sẽ kê vào bảng kê cho thích hợp nhé.

phong2v

phong2v

Guest
Nói thêm theo ý của anh Tiger nha!
Bạn hiểu như thế là sai rùi, hiện nay các hoá đơn ko có thuế GTGT(hay còn gọi là HĐ thông thường hoặc bán lẻ) ko phải kê khai nữa.
Còn 2 mục như bạn hỏi đó thì đều là những hoá đơn có thuế GTGT cả
Tuy nhiên nó có điểm khác là: các HĐ kê vào mục chịu thuế là toàn bộ những hóa đơn mua vào đó phục vụ cho dịch vụ, hàng hoá... đầu ra của DN phải chịu thuế GTGT.
VÀ trường hợp kia thì ngược lại

T

thaolinh

Guest
27/2/08
8
0
0
40
Ha noi
Đối với hàng hóa (đầu ra) chịu thuế thì kê khai hàng hóa đầu vào vào mục chịu thuế và ngược lại. Nếu đơn vị bạn có nhiều hoạt động, bạn không bóc tách được chi phí sử dụng cho hàng hóa (đầu ra) chịu thuế và không chịu thuế thì kê khai vào mục 3 của tờ khai hàng hóa mua vào.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA