Vấn đề xử phạt trong kê khai thuế VAT

• Thread starter love369
  • Ngày gửi
L

love369

Guest
13/12/06
46
0
0
Hà Nội
Kính chào các đồng nghiệp.
Công ty chúng tôi có một vấn đề về việc kê khai thuê VAT như sau:
Đơn vị chúng tôi là đơn vị xây lắp; Đã nộp tờ khai thuế VAT tháng 12/2007. Trong đó thuế giá trị gia tăng chúng tôi còn được khấu trừ là 17 tỷ. Sang tháng 3 chúng tôi có xin bổ sung thêm một khoản doanh thu khoảng 30 tỷ và VAT đầu ra khoảng 3 tỷ do lu'c này mới nhận được quyết toán khối lượng hoàn thành được phê duyệt. Như vậy trường hợp của chúng tôi là kê khai bổ sung dẫn đến làm giảm số thuế được hoàn; được khấu trừ như trong công văn 3267. Điều tôi không rõ ở đây là tôi được thông báo sẽ bị nộp phạt nhưng theo TT61 tôi không biết mình sẽ bị phạt ở trường hợp nào và khung phạt là bao nhiêu.
Anh chị nào đã kinh qua trường hợp của chúng tôi xin được chỉ bảo.
Tôi xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Trường hợp của bạn là tăng số thuế phải nộp chứ không phải là giảm số thuế được khấu trừ

phamphuonglinh

phamphuonglinh

Sơ cấp
18/12/07
15
0
1
long an
Công ty mình vừa gặp trường hợp gần giống như của bạn, là tăng số thuế phải nộp và bị phạt chậm nộp 0.05%/ngày. Vậy bạn hãy mau mau đi nộp số tiền thuế tăng thêm và tiền phạt chậm nộp, nếu không số tiền phạt sẽ ngày càng nhiều.

T

thanhnha0606

Guest
29/12/07
35
0
0
any where
Bạn phamphuonglinh ơi, mình cũng biết là sẽ bị phạt 0.05%/ngày nhưng mình chưa tìm ra chỗ nào nói về vấn đề này để "nói chuyện với sếp" mình cả. Giúp mình với, nếu có văn bản về vấn đề này bạn gởi tới nha.nguyen@gl-group.com.vn giùm mình nhé.

L

love369

Guest
13/12/06
46
0
0
Hà Nội
Trường hợp của bạn là tăng số thuế phải nộp chứ không phải là giảm số thuế được khấu trừ

Nhưng mà trong trường hợp của đơn vị tôi có phải nộp thuế VAT đầu ra đâu mà tăng số thuế phải nộp??????
Tôi còn đang được khấu trừ 14 tỷ cơ mà ?????

Theo tôi được bíêt thì cụ thể như sau:
Trước khi bổ sung tôi còn được khấu trừ 1 tỷ
Tôi bổ sung VAT đầu ra 2tỷ như vậy thuế VAT phải nộp tăng lên 1 tỷ.
Như vậy tôi sẽ phải nộp 1 tỷ và tôi phải nộp phạt 0.05%/ngày chậm nộp của 1tỷ và thêm 10% của kê khai sai có đúng không?

Các bạn có thể giải thích cụ thể cho mình được không???

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội

Nhưng mà trong trường hợp của đơn vị tôi có phải nộp thuế VAT đầu ra đâu mà tăng số thuế phải nộp??????
Tôi còn đang được khấu trừ 14 tỷ cơ mà ?????

Theo tôi được bíêt thì cụ thể như sau:
Trước khi bổ sung tôi còn được khấu trừ 1 tỷ
Tôi bổ sung VAT đầu ra 2tỷ như vậy thuế VAT phải nộp tăng lên 1 tỷ.
Như vậy tôi sẽ phải nộp 1 tỷ và tôi phải nộp phạt 0.05%/ngày chậm nộp của 1tỷ và thêm 10% của kê khai sai có đúng không?

Các bạn có thể giải thích cụ thể cho mình được không???

Không giải thích cụ thể được. Chỉ có thể nói thế này.
Bạn tìm công văn 3267 đọc nhé
Trích cho bạn 1 đoạn
2.3. Kê khai bổ sung, điều chỉnh:
Việc khai bổ sung, điều chỉnh được thực hiện bằng bản Giải trình khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
- Trường hợp khai bổ sung, điều chỉnh dẫn đến tăng số thuế GTGT phải nộp, giảm số thuế GTGT được khấu trừ, được hoàn thì người nộp thuế phải khai bổ sung, điều chỉnh riêng theo mẫu số 01/KHBS; đồng thời phải nộp số thuế tăng thêm và số tiền phạt chậm nộp phát sinh theo số thuế tăng thêm, không được phản ánh số thuế GTGT tăng thêm đó vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng mẫu số 01/GTGT.

L

love369

Guest
13/12/06
46
0
0
Hà Nội
Mình cày na't công văn 3267 rồi. Chỉ có trường hợp số thuế tăng thêm chứ không có trương hợp giảm số thuế được khấu trừ (Vì mình còn đang được khấu trừ mà) như mình. Mình đã hỏi cục thuế rồi. Không phải phạt châm nộp 0.05%/ ngày mà phải nộp phạt khác. Nhưng chưa biết phạt gì. Theo mình có thể bị phạt vì kê khai sai theo TT61/2007 là 10%. Cảm ơn Hồng Trường nhiều nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA