Công ty bị kiểm tra sau đăng ký kinh doanh

• Thread starter ketoanlyly
  • Ngày gửi
ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
công ty em là cty TNHH 2 thành viên chuyên ngành quảng cáo, in ấn
tình hình là công ty em sẽ được kiểm tra sau đăng ký kinh doanh vào đầu tháng 5 này, họ nói chuẩn bị những giấy tờ sau:
1/ Giấy chứng nhận DKKD
2/ Giấy phép hoặc giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh
3/ Sổ đăng ký thành viên, giấy chứng nhận góp vốn thành viên và thông báo góp vốn
4/ Đăng công bố thông tin về đăng ký kinh doanh
5/ Báo cáo thống kê
6/ Báo cáo thuế (tháng, quý, năm)
7/ Hợp đồng lao động, khai báo sử dụng lao động, nội quy lao động, quyết định thành lập công đoàn
8/ Hồ sơ đóng BHXH, BHYT, Thang bảng lương
9/ Hồ sơ khám sức khỏe của nhân viên trước khi tuyển dụng, khám sức khỏe định kỳ cho nhân viên
10/ Phương án PCCC
(Hix mỏi tay quá)

em có những thắc mắc và xin giúp đỡ này:
1/ em có rùi
2/ công ty em là quảng cáo nên không cần có giấy này phải không?
3/ Em có sổ đăng ký thành viên rùi nhưng còn cái giấy chứng nhận góp vốn thành viên và thông báo góp vốn là không có. vậy 2 cái đó có cần thiết không? chỉ có sổ thành viên thì họ có chịu ko?
4/ em có rùi
5/ báo cáo thống kê là gì vậy mấy bác? nó gồm những hồ sơ nào vậy? có phải là gồm bộ chứng từ hóa đơn của từng tháng và sổ nhật ký chung ko?
6/ báo cáo thuế là bộ ôồ sơ gồm: báo cáo quyết toán thuế + TK thuế VAT - TNDN ?
7/ Nội quy lao động là tự mình làm có đóng dấu của giám đốc thui có được không hay phải làm công văn nộp lên phòng LDXH duyệt? (nếu có cho em xin cái mẫu nguyên bộ hồ sơ)
8/ vụ thang bảng lương mới, BHXH em đang làm, hix, nghi không kịp wa!!! (mới làm tới đoạn nộp LDLD quận chấp nhận thui!) như vậy có bị phạt không các bác? mình nói bổ sung sau được không?
9/ công ty em chưa có hồ sơ sức khỏe nào cả. giờ nói nhân viên đi khám được không? còn khám định kỳ là sao?
10/ Phương án PCCC là cái gì vậy? có thể cho em mẫu không?

hix mấy bác làm ơn giúp em với!!!!!! em cám ơn rất nhiều!!! cầu cho thoát nạn này!:043::043::043:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
hix, có ai có kinh nghiệm không, giúp em với
bác kế toán già gân ơi ... hix

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
3/ Chưa có đủ thì phải làm cho đủ, đâu có khó gì đâu.
5/ Báo cáo thống kê là cái hàng tháng phải nộp cho phòng thống kê. Nó chỉ vỏn vẹn có 1 tờ A4 (1 or 2 mặt tuỳ ngành) điền có mấy con số và đóng dấu nộp thôi. Mẫu lên xin phòng thống kê.
6/ Tất cả tời khai, báo cáo nộp cho thuế theo tháng, quý, năm.
8/ Thì cứ trình ra bằng chứng ( vd giấy hẹn) chứng minh là ta đang làm.
9/ Theo mình cái này chỉ quan trọng nếu công ty có nhiều công nhân, có vài nhân viên thì chắc không quan trọng lắm.
10/ Công ty nếu có nhà xưởng sản xuất, văn phòng lớn thì phải có cái này. Theo tôi biết thì người ta thuê công ty chuyên về cái này họ làm (bao gồm trang bị phương tiện, tập huấn công nhân, ...) và được bên cảnh sát PCCC kiểm tra xác nhận.

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
cám ơn bác, em cũng hiểu được phần nào rồi.
3/ Bác có mẫu không thì cho em xin với !!!!!
10/ công ty em nhỏ xíu hà, nghe nói là chỉ cần để 2 cái bình chữa cháy và nội quy PCCC là được rùi phải ko bác?

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
cám ơn bác, em cũng hiểu được phần nào rồi.
3/ Bác có mẫu không thì cho em xin với !!!!!
10/ công ty em nhỏ xíu hà, nghe nói là chỉ cần để 2 cái bình chữa cháy và nội quy PCCC là được rùi phải ko bác?

uh, 2 cái bình chữa cháy là được! Công ty mình cũng thế! Chúc bạn làm việc tốt!:friend:

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
3/ Tôi không có file mẫu để gửi cho bạn. Bạn nào có gửi giùm.

Nếu không có thì bạn có thể làm theo hướng dẫn sau: Trong hồ sơ ĐKKD có một bảng danh sách thành viên, bạn dùng nội dung đó để làm thành Sổ đăng ký thành viên và thông báo góp vốn. Giấy chứng nhận góp vốn làm cho từng thành viên thì sửa tiêu đề lại và xoá đi chỉ chừa dòng của thành viên tương ứng.

cobanbonmat

cobanbonmat

11/4/08
314
1
18
Thành phố Hồ Chí Minh
mà mấy cái giấy tờ ở mục 3 là do chính HĐTV lập và phải có chữ ký của chủ tịch, vậy thì hỏi HĐTV xem nào bạn ơi!

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
HĐTV là gì vậy ban? hội đồng thử việc? nghe kỳ quá!!! ^_^!

HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
HĐTV là Hội đồng thành viên là hội đồng những người sáng lập công ty TNHH.

H

HaGiang12516978

Guest
22/3/08
5
0
0
Hà Nội
Công ty của bạn thành lập lâu chưa mà bị kiểm tra thế? Theo mình bạn vào trang web của Sở kế hoạch đầu tư thành phố mà tải mẫu về, mẫu nào họ cũng có đấy. Mình ở HN nên k biết có giống mẫu mà trong bạn dùng k, nên tốt nhất là vào đó tải về, thế nhé! Chúc bạn may mắn, chuẩn bị kịp giấy tờ cho đợt kiểm tra này

ketoanlyly

ketoanlyly

Trung cấp
13/3/08
117
0
16
HCM
công ty mình lập cuối tháng 5/2007 nè nhưng tới tháng 10 mới hoạt động nè.
em vẫn còn thắc mắc vụ báo cáo thống kê.
1/ có người bảo là bên quận không gửi thông báo về nhà cho mình thì mình đâu biết mà làm? chừng nào họ gửi thông báo thì mình mới biết mẫu báo cáo rồi mình làm theo.
2/ có người bảo là khi lấy mã số thuế thì phải tự biết lên phòng thống kê quận mà báo cáo, giờ người ta kiểm tra ko có thì bị phạt 5tr. mà giờ có làm báo cáo thống kê thì cũng không ai nhận, phải đầu tháng sau mới nhận báo cáo???
3/ có người nói ngành "truyền thông" thì không có mẫu báo cáo thống kê nên khỏi làm????
vậy ai đúng ai sai vậy các bác! giúp em!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA