Hạch toán chi phí hoa hồng cho cộng tác viên

• Thread starter brooch
  • Ngày gửi
B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Mình có 2 vấn muốn hỏi mọi người
1/ Cty mình trả lương cho nhân viên (kể cả NV kinh doanh ) theo quy định là Lương cơ bản + % trên lợi nhuận sau khi trừ hết mọi chi phí. Vậy toàn bộ chi phí này mình hạch toán vào lương phải trả cho nhân viên bình thường phải không?

2/ Cty mình cũng có chính sách hoa hồng cho cộng tác viên là 30% tổng lợi nhuận của cộng tác viên mang lại. Vậy chi phí này có được coi là chi phí hợp lý để tính thuế TNDN không? Hạch toán như thế nào? Và chứng từ đi kèm là những gì?
Cảm ơn mọi người rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
1/_Bạn đưa vào chi phí bình thường nhớ kèm theo quy chế, bảng chấm công, bảng thanh toán lương.
2/_Nếu chi phí >500.000 đ một lần thanh toán thì phải khấu trừ 10% thuế thu nhập. Hạch toán vào chi phí có 111 nợ 642, chứng từ gồm hợp đồng mà công tác viên mang lại, chính sách hoá hồng của công ty, giấy đề nghị thanh toán (nếu là Cty viết háo đơn cho bạn để lấy % này thì không phải khấu trừ 10%)

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
1/_Bạn đưa vào chi phí bình thường nhớ kèm theo quy chế, bảng chấm công, bảng thanh toán lương.
2/_Nếu chi phí >500.000 đ một lần thanh toán thì phải khấu trừ 10% thuế thu nhập. Hạch toán vào chi phí có 111 nợ 642, chứng từ gồm hợp đồng mà công tác viên mang lại, chính sách hoá hồng của công ty, giấy đề nghị thanh toán (nếu là Cty viết háo đơn cho bạn để lấy % này thì không phải khấu trừ 10%)

Trước hết thanks bạn nhé. Và bạn cho mình hỏi thêm. Mình thấy GD của mình có chi hoa hồng cho khách hàng giới thiệu mối cho cty mình. Nhưng sao GD mình lại trích 28% trên phần hoa hồng đó và cho vào mục thuế TNDN thu được là sao bạn? Mình nghĩ chỉ lấy 10% phần hoa hồng đó để nộp thuế TNCN cho khách hàng đó thôi mà đúng không?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Trước hết thanks bạn nhé. Và bạn cho mình hỏi thêm. Mình thấy GD của mình có chi hoa hồng cho khách hàng giới thiệu mối cho cty mình. Nhưng sao GD mình lại trích 28% trên phần hoa hồng đó và cho vào mục thuế TNDN thu được là sao bạn? Mình nghĩ chỉ lấy 10% phần hoa hồng đó để nộp thuế TNCN cho khách hàng đó thôi mà đúng không?

Chắc cái này là chi phí không hợp lý nên sếp bạn lấy lại 28% thuế TNDN thôi! Vì nếu chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý thì thu nhập chịu thuế
= DT-CP (hợp lý), CP hợp lý=tổng chi phí - CP ko hợp lý.

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Chắc cái này là chi phí không hợp lý nên sếp bạn lấy lại 28% thuế TNDN thôi! Vì nếu chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý thì thu nhập chịu thuế
= DT-CP (hợp lý), CP hợp lý=tổng chi phí - CP ko hợp lý.
Đã ko hợp lý, ko được tính vào CP khấu trừ thuế TNDN thì sao lại lấy 28% của ngươi đó?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Đã ko hợp lý, ko được tính vào CP khấu trừ thuế TNDN thì sao lại lấy 28% của ngươi đó?
Nếu là chi phí hợp lý thì nó làm giảm số thuế TNDN mà bạn phải nộp, nếu là chi phí không hợp lý thì bị loại ra và làm tăng số thuế TNDN mà bạn phải nộp. Ví dụ: trong kỳ DT của bạn là 100 triệu, CP hợp lý của bạn là 50 triệu trong đó số tiền mà bạn chi không hợp lý kia là 5 triệu
+ nếu chi phí đó là hợp lý thì số thuế TNDN của bạn phải nộp
= (100 tr - 50 tr - 5 tr)x28% = 12.600.000 đ
+ Nếu chi phí đó là không hợp lý thì số thuế TNDN của bạn phải nộp.
= (100 tr - 50tr)x28% = 14 000 000 đ

Do vậy sếp bạn trừ của người đó 28% trên số tiền phải trả cho họ!

B

brooch

Guest
17/3/07
165
0
0
TP HCM
Nếu là chi phí hợp lý thì nó làm giảm số thuế TNDN mà bạn phải nộp, nếu là chi phí không hợp lý thì bị loại ra và làm tăng số thuế TNDN mà bạn phải nộp. Ví dụ: trong kỳ DT của bạn là 100 triệu, CP hợp lý của bạn là 50 triệu trong đó số tiền mà bạn chi không hợp lý kia là 5 triệu
+ nếu chi phí đó là hợp lý thì số thuế TNDN của bạn phải nộp
= (100 tr - 50 tr - 5 tr)x28% = 12.600.000 đ
+ Nếu chi phí đó là không hợp lý thì số thuế TNDN của bạn phải nộp.
= (100 tr - 50tr)x28% = 14 000 000 đ

Do vậy sếp bạn trừ của người đó 28% trên số tiền phải trả cho họ!
Hihi giờ mình hiểu rồi, cảm ơn bạn nhiều nhé :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA