Hỏi về hạch toán

• Thread starter DoManhHung
  • Ngày gửi
D

DoManhHung

Guest
Mình đang gặp một rắc rối nhỏ , đăng đàn nhờ các Anh chị & các bạn góp ý giải quyết giúp :
Công ty mình ( Bên B ) ký một hợp đồng Tư vấn Thiết kế với Chủ đầu tư ( Bên A )- là chủ đầu tư dự án hoạt động theo nguồn vốn ngân sách cấp vào đầu năm 2002 .
Sau khi ký hợp đồng , theo điều khoản Hợp đồng , A tạm ứng cho B 100.000.000 đ bằng vốn tự có . Kế toán bên B đã hạch toán : Nợ TK 1121 ( 100 triệu )
Có TK 1312
Vào cuối năm 2002 kế toán bên B đã hạch toán phần doanh thu tương ứng :
Nợ TK 1312 ( 100 triệu )
Có TK 3331 ( phần doanh thu )
Có TK 5113 ( phần thuế 10 % )

Đến cuối năm 2003 , Bên A có kế hoạch vốn ngấn sách , xuất trả bên B 200 triệu , đồng thời phát công văn xin lại số tiền đã ứng trước bằng vốn tự có là 100 triệu . Xin hỏi hạch toán bút toán này như thế nào ?
Xin cảm ơn !

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

pnphuong

NHẪN
12/12/02
610
7
18
Hanoi
Mình nghĩ là bạn cứ sử dụng TK 1312 như bình thường mà hạch toán thôi. NẾu biết chắc chắn là nhận được 200 sau khi trả đi 100 thì vẫn OK mà.
NợTK1121/Có TK1312 200 Bên A trả
Nợ TK1312/CóTK 1121 100 Trả Bên A
Nợ TK1312/Có TK5113 và Có TK3331 100
Có lẽ thế là đơn giản nhất. Còn nếu có tình huống gì thêm vào nữa thì bạn nêu để mọi người giải quyết. Đây là trường hợp bạn nhận được 200 và chuyển trả luôn 100, hoặc ngược lại bạn trả 100 sau đó người ta trả ngay 200. Cùng trong tháng, hoặc quý.

A

anhvu

Cao cấp
11/10/03
213
0
16
Truy cập trang
Ở đây bạn không nói rõ giá trị hợp đồng của bạn là bao nhiêu. Bạn phải nói rõ ra là hợp đồng trị giá bao nhiêu thì mới giải quyết được. Nếu bạn viết hoá đơn đi chỉ có 100 triệu thì không bao giờ chủ đầu tư lại trả được cho bạn 200 triệu bằng nguồn tiền ngân sách cả. Chắc ý bạn là bên A sẽ trả bạn bằng nguồn tiền ngân sách bằng đúng giá trị hợp đồng và như vậy số tiền tạm ứng trước đây trở nên thừa nên người ta đòi lại phải không?
Nếu vậy có 2 cách:
C1-Bên chủ đầu tư: BÊN A: Nếu chưa trả tiền cho bạn thì sẽ làm công văn ra kho bạc nêu rõ là đã ký hợp đồng nhưng chưa có thông báo vốn nên phải bỏ vốn tự có ra tạm ứng trước (theo hợp đồng) cho bên B là 100tr. Hiện nay mọi thứ đã hoàn thành, đã nghiệm thu, đã có kế hoạch vốn nên xin chuyển số tiền còn lại trả cho bạn còn 100 triệu sẽ chuyển từ TK của Họ ở Kho bạc về tài khoản của nguồn vốn tự có (VD ở ngân hàng ). Nhưng cách này rất phức tạp, vì bên A sẽ phải trình duyệt rất nhiều mới được làm vậy. Mà tỷ lệ tạm ứng của hợp đồng thiết kế chỉ đạt % nhất định trên giá trị hợp đồng. Nếu mà không đạt đến 100 triệu thì sẽ khó khăn cho chủ đầu tư.
C2-Bạn hạch toán theo kiểu người ta trả thừa và bây giờ bạn phải trả lại phần thừa. Bạn là đơn vị kinh doanh nếu hạch toán như vậy chắc sẽ không khó khăn lắm. chứ bên chủ đầu tư thanh toán qua kho bạc để hoàn thành một nghiệp vụ vất vả lắm. Khi người ta chuyển tiền thừa cho bạn thì kiểu gì mà chẳng dư bên CÓ TK 131 số tiền thừa. Và bạn chuyển trả số tiền thừa đó thì bên TK 131 sẽ hết dư ngay.

D

DoManhHung

Guest
Cám ơn Pnphuong & Anhvu đã cho mình sự gợi ý quý báu . Khi nào rảnh " Let 's go to A COFFEE BAR " ! in Hà Nội - OK ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA