Vốn kinh doanh & vốn pháp định

• Thread starter pthao
  • Ngày gửi
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Mình đọc trong Điều Lệ Cty khi mới thành lập,ghi vốn pháp định là 30.000 USD và trong đó có kèm theo một giấy xác nhận của Ngân hàng nước ngoài là Sếp của mình có Sở hữu số tiền trên trong TK của ông ấy . Ngân hàng này ko có chi nhánh tại Việt Nam

Mình hạch toán
Nợ TK 111 : 30.000 Usd
Có Tk 411 : 30.000 Usd

Chi phí phàt sinh hàng tháng (toàn chi bằng tiền mặt) sẽ làm giảm dần số tiền mặt này . Nợ 642,334 /Có 111 và mình hạch toán vậy có đúng ko ?

Tất cả tiền mặt của cty mình ko được biết, khi nào cần chi cái gì mình lập bảng kê (nếu mức chi >3.000.000VNd) và Sếp chi tiền

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Theo mình hiểu thì vốn pháp định là số vốn mà Nhà nước quy định cho loại hình DN với đặc thù kinh doanh nào đó fải có tối thiểu số vốn nào đó mới dược hđộng : VD 1 số tổng Cty lớn , Ngân hàng ...
Vì vậy mình rất khó hiểu câu hỏi của bạn.
Mặt khác nếu tiền của ông sếp ở trong tK tiền gửi NH thì ko thể ghi tăng TK tiền mặt được. Còn chi phí thì bạn vẫn fải htoán như bạn đã làm.
Bạn có thể nói rõ hơn?

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Mình thấy trong Giấy phép đâu tư ghi vốn pháp định là 30.000 Usd (DN mình sx phần mềm & DN vốn nước ngoài)
Cty mình mới thành lập tháng 06/03 và mình đã lập BCTC của năm 2003, nhưng trong phần vốn kinh doanh mình ko biết thể hiện như thế nào và mình đã căn cứ vào Bản điều lệ của cty có ghi số vốn mà đơn vị đang kí kd với So KH& DT là 30.000 USD (khoản tiền này có giấy xác nhận của NH nước ngoài) vào TK 411.Định khoản như sau : Nợ TK 111 /Có 411
Hiện tại cty mình chưa có một nguồn thu nào từ khách hàng, nên trong năm chi phí thì nhiều còn thu nhập ko có nên mình phản ánh chi phí trên vào TK liên quan và ghi giảm phần tiền mặt
Nếu mà ko làm vậy thì Bảng CĐKT của mình ko cân
Nếu mình phản ánh Nợ TK 112/Có 411
Psinh chi phí : Nợ 622,627 Có TK 111
Trong khi đó Nợ Tk 111 ko có

Vậy theo bạn số vốn đăng kí này thể hiện như thế nào trên Báo Cáo Tài chính ?

H

hoanophi

Guest
theo mình thì không thể hạch toán vào Nợ TK chi phí/ Có 111 được vì bạn không có chứng từ chuyển từ tiền gửi ngân hàng sang TK tiền mặt (Nợ TK 111/Có TK 112) cho nên các khoản chi bạn chỉ có thể ghi N TK chi phí/ Có TK 112. trong trưởng hợp này thì các khoản chi phải có thực vì nó thể hiện qua các giấy báo Nợ và Có của Ngân hàng. tốt nhất là bạn nên thảo luận với ông giám đốc về việc này. vốn thì bạn hạch toán đúng rồi.

H

hoanophi

Guest
khi hạch toán sổ thì phải hạch toán bằng đồng việt nam, do vậy trong sổ theo dõi TK 1122 bạn phải theo dõi cả bằng tiền vịêt và tiền đô. thì khi lên bảng cân đối mới cân đối được.

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Xác nhận của NH nước ngoài chỉ là giấy tờ để chứng minh khả năng tài chính của sếp bạn thôi.
Cách xử lý tạm thời theo I như sau :
Htoán số vốn của Cty : Nợ 112/ Có 411
Các khoản chi phí đã chi :
Nếu ông sếp tự bỏ tiền ra trả :
1. Trước tiên fải ghi bút toán để có số tiền đã chi ấy : Nợ111/ Có 311, 338 ( coi như vay ông ta)
2. Bút toán chi : Nợ TK liên quan / Có 1111
Hoặc các khoản chi phí là nhận nợ và chưa trả thì phải ghi : nợ TK liên quan/ Có TK 331, 141,131
Như vậy mới cân BCTC, đúng không? Vì số tiền vốn của sếp ở TK tại nước ngoài chứ có ở trong két ( quỹ ) của Cty đâu mà khi chi ra là giảm nguồn tiền đó.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Mình thấy hình như ko ổn, tiền ông ấy bỏvào cho cty của ông ấy kinh doanh sao có thể là đi vay được???

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Đúng là ông ấy bỏ tiền ra để kd. Nhưng số vốn của ông ấy vẫn đang bất động tại NH nước ngoài. Và I cũng chỉ nói là htoán tạm thời. Nếu xem xét kỹ số tiền mà Cty đang chi tiêu đó không phải là ông ta rút ở NH nước ngoài thì trước mắt htoán như mình. Khi nào ông bảo tièn đó là rút ở TK NH đấy thì bạn htoán tiếp giảm số phải trả cá nhân ông ta : Nợ 311/ Có 112 và phải có chứng từ NH nước ngoài đo.

vu minh

vu minh

Cao cấp
21/9/04
389
0
0
TPHCM
Mình xin bổ sung ý kiến:
Bạn tạm thời làm như Halongcity. Để giải quyết thuận tiện khi chi tiền mặt, bạn có thể theo 1 trong 2 phương án:
1/Nói xếp của bạn chuyển tiền từ NH nước ngoài về NH tại VN, rút tiền mặt từ NH về nhập quỹ tiền mặt để chi tiêu
2/Lập phiếu thu thêm tiền mặt của xếp tương ứng với số đã chi. Hạch toán đối ứng với TK 411

Vài ý để bạn tham khảo. Thân. :0frown:

N

ntkhoa2004

Guest
minh chua ro cong ty ban la cong ty co phan hay TNHH,... Theo minh duoc biet von phap dinh la so von toi thieu nha nuoc bat Dn phai co khi thanh lap cong ty so von nay nhieu hay it phu thuoc vao loai hinh, nghanh nghe DN dang ky ( vi du Cong ty ban la 30.000 $ ). Cai quan trong la von dieu le, do la so von thuc te dn co.So von nay phai lon hon so von phap dinh.Truong hop cua ban theo minh khi nhan tien tu giam doc ban coi do la khoan gop von vao cong ty nen ban ghi
No TK 111
Co TK 411
Khi chi thi ban ghi
No TK lien quan
Co TK 111
Neu Cong ty ban la cong ty co phan thi sau 3 thang thanh lap cac co dong phai gop day du von da dang ky gop neu qua thoi han tren ma van gop chua du thi khoan con thieu coi nhu la khoan cac co dong no cong ty ban ghi
No TK 411
Co TK 138
Mong duoc thao luan tiep cung cac ban

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
To ntkhoa2004 cty mình là cty TNHH (hình thức sở hữu 100% vốn nước ngoài và có 01 giám đốc ko có thành viên khác)
Như vậy theo bạn , vốn pháp định này không hạch toán vào Bảng cân đối kế toán phải ko ?

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
To ntkhoa2004 cty mình là cty TNHH (hình thức sở hữu 100% vốn nước ngoài và có 01 giám đốc ko có thành viên khác)
Như vậy theo bạn , vốn pháp định(30.000 USD) này không hạch toán vào Bảng cân đối kế toán phải ko ?
Mà chỉ hạch toán các khoản tiền thực tế mà Giám đốc đưa cho mình hàng tháng để chi và coi đây như là vốn kinh doanh của công ty
Nợ Tk 111
Có TK 411

Nợ TK 622,Tk642
Có 111

N

ntkhoa2004

Guest
Bạn vẫn hạch toán số vốn góp bằng tiền gửi ngân hàng bình thường
Nợ TK 112
Có TK 411
Nhu trên bảng cân đối tài khoản vẫn cân đối.
Theo nghị định số 03/2000 của chính phủ thì chủ sở hữu của công ty TNHH phải là pháp nhân.Giám đốc chỉ là người đại diện theo pháp luật của công ty.
Nếu bạn cần thì cho mình địa chỉ mail mình sẽ gửi cho

Q

qtrung

Guest
Ý kiến của các bạn đều có lý cả.
Mình thấy không cần phải bàn cãi gì nhiều, cứ như thế này:
- Nếu sếp góp vốn bằng TGNH, tiền đã vào TK của công ty thì ghi nhận:
Nợ 112
Có 411
Còn tiền chưa vào TK thì chưa ghi nhận.
- Nếu sếp góp bằng TM thì khi nào nhận được tiền thì ghi:
Nợ 1111
Có 411
Khi nào phát sinh chi phí thì ghi nhận bình thường.
Chỉ ghi nhận khi thực tế phát sinh và có chứng từ hợp lý, hợp pháp
Thân!

L

long_nh2000

Guest
Một vấn đề quan trọng mà bạn phaỉ chú ý là :
Giấy xác nhận ngân hàng nước ngoài về số tiền mà sếp bạn có KHÔNG PHẢI LÀ VỐN CUẢ CÔNG TY BẠN
Để hạch toán được 111,112/411 bạn phải xem tài khoản ngân hàng và chứng từ ngân hàng cuả công ty bạn để biết chính xác sếp bạn góp vào bao nhiêu

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
To PThao: Mình không biết cụ thể có phải số vốn quy định trong giấy phép kinh doanh của bạn có đúng là Vốn pháp định , bạn cần phân biệt vốn pháp định và vốn điều lệ, hai cụm từ này hoàn toàn khác nhau, và với ngành nghề đăng ký kinh doanh như bạn nói là KD sản phẩm phần mềm với 100% vốn nước ngoài thì theo mình được biết hiện nay Nhà nước không khống chế vốn pháp định cho ngành nghề này (muốn biết cụ thể mức quy định thì bạn đi tìm thông tư tham khảo).

Trường hợp thực sự 30 nghìn USD kia là số vốn pháp định bắt buộc thì chắc chắn nó phải được chuyển vào tài khoản ngân hàng của Công ty lúc đó Doanh nghiệp mới đủ điều kiện hoạt động theo luật doanh nghiệp . Nghĩa là nhà đầu tư phải mở tài khoản tại Ngân hàng Việt Nam với số tiền tương ứng.

Trường hợp số vốn 30 nghìn USD chỉ là vốn điều lệ thì Doanh nghiệp có thể dần dần tích luỹ (trong thời hạn 3 năm kể từ khi đăng ký kinh doanh), tích luỹ bằng phương án nào thì hoàn toàn do chủ quan nhà đầu tư. Trường hợp Giám Đốc Công ty không phải là chủ đầu tư mà chi trả các khoản chi phí cho doanh nghiệp thì đây phải được coi là một khoản vay (không được tính chi phí lãi vay) mặc dù trên thực tế Công ty là của Ông ta nhưng nếu ông ta không đứng tên chủ đầu tư thì cũng chẳng có ý nghĩa gì, do vậy khi nhận tiền của giám đốc Công ty không thể hạch toán Nợ 1111/Có 411 vì không đúng đối tượng mà chỉ có thể coi là một khoản vay. Trường hợp Giám đốc Công ty TNHH đồng thời là chủ đầu tư thì tiền ông ta chi trả chính là một khoản góp vốn khi đó hoàn toàn đủ tính chấp pháp lý để ghi tăng tài khoản Vốn kinh doanh 411.

Cuối cùng thì sau 3 năm Công ty phải có đầy đủ số vốn đăng ký, nếu không hội đủ xin mời đăng ký lại.

P

pthao

Trung cấp
7/10/03
153
0
0
41
Ho Chi Minh City
Cám ơn HyperVN rất nhiều. Bây giờ pthao đã hiểu rõ bản chất của vấn đề này rồi và biết cách định khoản sao cho đúng
Có một điều mà mình muốn nói về "vốn pháp định " đó là trên Giấy phép đăng kí kinh doanh của cty mình có nói rõ hai phần
1/ Vốn đầu tư đăng ký của Dn là 50.000 USD (vốn điều lệ)
2/ Vốn pháp định là 30.000 USD
thực tế cty mình có mở TK ngân hàng tại Việt Nam nhưng khoản tiền gửi này rất thấp chỉ có 2.000.000 VND

Như Hyper nói ngành nghề của bên pthao không cần có vốn pháp định (chỉ một số ngành bắt buộc như :ngân hàng, tín dụng,...) thế mà trong Giấy phép đăng ký kinh doanh ghi giấy trắng mực đen là " Vốn pháp định của Doanh nghiệp là 30.000 USD" nên pthao mới thắc mắc và ko hiểu nó như thế nào ??và nếu là vốn pháp định thì phải chuyển số tiền này vào TK tiền gửi Ngân hàng của cty nhưng thực tế lại ko ?

Bạn có thể giải thích dùm mình được ko ?

erpvn

erpvn

Don't know what is erp!
28/1/04
418
0
16
47
Miền đất hứa
www.erpvna.com
Hi Thảo em,

Trong bộ hồ sơ cấp giấy phép kinh doanh còn 01 tờ đại loại là Biên bản góp vốn thành viên em ạ. Trong biên bản này ghi rỏ là 50K này là hiện kim hay tài sản tương đương... em căn cứ vào đó đề xác định TK đối ứng với TK411 là xong. Chẳng ai kiểm tra quỹ của cty cả, em cứ để số tiền đó trong quỹ từ từ mà sài, nhớ là phải làm tờ bb đó để có chứng tư mà hạch toán thế thôi...

T

Tralipton

Guest
17/2/04
78
0
0
46
HCMC, VN
Truy cập trang
Theo mình thì về nguyên tắc, có tiền mặt thì mới giao dịch bằng tiền mặt, còn không thì trước đó phải có bút toán để qui đổi. Trường hợp ban đầu vốn góp vaò để Thành lập Công ty thì vốn phải ở dạng naò- hiện vật, kim hay Là 1 tài sản nào đó..!!.(lưu ý nếu là tài sản thì phải làm thủ tục để chuyển quyền sở hữu sang cho Cty), còn việc nó hiện đang ở đâu là chuyện khác. Việc có CTừ mà NH xác nhận chỉ là cuả cá nhân.
Trường hợp Cty cuả bạn, tiền cuả Sếp phải khác tiền cuả cty chứ. Nếu muốn là Tiền của Cty thì Phải có Chứng từ hợp lệ về số tiền đó mà Pháp nhân là cty(tức là Cty lập 1 phiếu thu tiền (có thể là không có tiền thật)Nhưng về luật là đúng. hoặc là mở TK Ngân hàng Là pháp nhân Cty , Sau đó chuyển tiền từ ngoài vào TK NHàng cuả Cty. Như vậy vốn cuả Cty lúc này mới có và ở dạng tiền gởi ngân hàng.
Như vậy Nếu toàn bộ tiền vốn nằm ở NH thì ta không thể thực hiện bút toán chi tiền mặt được mà phải chuyển từ tiền gởi về nhập quỹ trước rồi mới có mà chi.
A) N111 /C411= Phiếu Thu tiền mặt(thu tiền Góp vốn).
B) N112/C411= Ctừ NH Báo có TK Cty.
C) N211/C411= Nếu góp vốn là TS(quy ra gía trị ) ...
Nếu góp vốn là A thì mới thực hiện ngay được NV chi tiền mặt.
Nếu góp vốn là B thì phải rút tiền về nhập quỹ rồi mới thực hiện Chi.
Mình chỉ biết có nhiêu vậy, Mong các anh chị góp ý kiến.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA