Hỏi về cách kê khai thuế TNDN?????

• Thread starter thanhtruc1802
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thanhtruc1802

Guest
9/4/08
4
0
0
TP.HCM
e đang lảm báo cáo thuế TNDN quý 1/2008, cty e thành lập được 3 tháng ,kê khai thuế cũng từ tháng 01/2008,tháng 1 thì chị Kế toán trường kê khai hàng hoá dịch vụ mua vào là 26.869.541 (chưa thuế ),tháng 02 kê khai là 34.604.587 ,điều chỉnh giảm là 21.150.041, qua tháng 03 kê khai là 19.585.636 ,tất cả 3 tháng đều không bán ra ...vậy khi e làm tờ khai theo mẫu 01A có đúng ko? và "chi phí phát sinh trong kỳ "là 59.909.723 có đúng ko? anh chị giúp giùm e với ,chị kế toán trường nghỉ rồi , e gọi hỏi chỉ thì chỉ nói không rõ nữa ...cám ơn anh chị nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TranAmy

Guest
Ở Cty mình quý 1 cũng chỉ có mua vào mà không có bán ra (tức không có Doanh thu). Mình cũng đang quan tâm về vấn đề này. Cả nhà góp ý cho mình và Thanhtruc1802 với nhé.

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Tờ khai thuế TNDN tạm tính Quý theo mẫu 01A/TNDN.

Nếu bạn căn cứ trên bảng kê khai thuế GTGT hằng tháng (hàng hóa dịch vụ mua vào) để kê khai chi phí phát sinh trong kỳ là sai rồi đó bạn.

Hiểu cho chính xác thì việc các bản kê khai ấy chỉ liên quan đến thuế GTGT được khấu trừ trong tháng, chứ không bao gồm các phát sinh tại đơn vị.

Chi phí phát sinh trong kỳ gồm rất nhiều yếu tố (nói cho sách vở thì xin chịu) nhưng xin kể sơ sơ các chi phí mà bạn còn thiếu như lương và các khoản trích theo lương, khấu hao, lãi vay, các khoản giảm trừ v.v

Chúc bạn thành công!

T

tratuoi

Guest
24/4/08
5
0
0
hanoi
Theo mình bạn nên căn cứ vào mục tiêu doanh thu và lợi nhuận của công ty đề ra cả năm rồi chia cho 4 quý sẽ ra TTNDN tạm tính cho Q1 để lập báo cáo rối đến cuối năm căn cứ số thực tế điều chỉnh lại chính xác .
Thân

phantuannam

phantuannam

Altria Tax
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
17/12/04
4,331
1,027
113
42
Quận 12 - Hồ Chí Minh
www.tapchiketoan.vn
Theo mình bạn nên căn cứ vào mục tiêu doanh thu và lợi nhuận của công ty đề ra cả năm rồi chia cho 4 quý sẽ ra TTNDN tạm tính cho Q1 để lập báo cáo rối đến cuối năm căn cứ số thực tế điều chỉnh lại chính xác .
Thân

Trước đây thì như thế, nhưng từ khi có TT60 thì theo thực tế phát sinh - tuy vậy vẫn gắn thêm chữ "tạm tính" trong tiêu đề tờ khai.

L

levan18485

Guest
21/12/07
107
0
0
41
Hà nội
Mình cũng đang băn khoan một chút về vấn đề này.cty mình quý vừa rùi doanh thu cũng cao ngất nếu mà tính theo mẫu 01A/TNDN thì đóng thuế ốm luôn nên mình làm theo 01B/TNDN tuy giảm số phải nộp là rất nhiều nhưng như thế sếp vẫn kêu đóng hơi nhiều, nên mình định làm giảm tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu xuống(tuy nhiên sẽ ko đúng với tỷ lệ dựa vào BCTC của năm 2007) vậy có sao ko? Vì cũng chỉ là tạm tính nên mình nghĩ làm thế cũng dc.Các bạn cho mình ý kiến nhé.

N

nguyentrucvy

Guest
1/4/08
5
0
0
39
Binh Duong
Cả nhà ơi cho mình hỏi nhé!
Mình mới vào nghề KT nên rất yếu cả nhà ai biết thì chỉ cho mình với.
Mình ko hiểu Trên tờ khai Thuế GTGT phần "Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV mua vào các kỳ trước" là như thế nào và "Điều chỉnh thuế GTGT của HHDv bán ra các kỳ trước nữa. Chỉ giúp mình với.
Cám ơn cả nhà rất nhiều.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Cả nhà ơi cho mình hỏi nhé!
Mình mới vào nghề KT nên rất yếu cả nhà ai biết thì chỉ cho mình với.
Mình ko hiểu Trên tờ khai Thuế GTGT phần "Điều chỉnh thuế GTGT của HHDV mua vào các kỳ trước" là như thế nào và "Điều chỉnh thuế GTGT của HHDv bán ra các kỳ trước nữa. Chỉ giúp mình với.
Cám ơn cả nhà rất nhiều.
Cái đó là do kỳ này bạn kê lệch so với kỳ trước hơn hoặc kém, nên fải điều chỉnh giảm hoặc tăng. VD nhé: Tháng 1 thuế GTGT ở chi tiêu [23] bên bạn theo số đúng là 1triệu, nhưng do kê khai nhầm lẫn kiểu jì đó, số sai in ra khi đi nộp cho Thuế lại là 2triệu, vậy là bị lệch 1 triệu, vậy bạn fải điều chỉnh giảm số thuế GTGT đc khấu trừ theo mẫu 01/KHBS và kèm theo bản 01-3/GTGT, để điều chỉnh giảm 1tr thuế GTGT được khấu trừ.

K

kieunhi

Guest
9/4/08
13
0
0
Đồng Tháp
Mình cũng đang làm báo cáo TNDN tạm tính đây. Các bạn biết cái này thì giúp dùm nhé.
Cty mình là Cty xây dựng. Quý I mình có xuất hóa đơn là 29tỷ, tất cả chi phí đầu vào của mình là 49tỷ (kể cả lương & khấu hao TSCĐ, kể cả chi phí các công trình mình chưa xuất hóa đơn), như vậy nếu mình tính thuế TNDN theo mẫu 01A/TNDN thì mình lỗ đến 20tỷ. Trong khi đó Cty mình có nhận trước tiền của khách hàng nhưng chưa xuất hóa đơn...vậy cho mình hỏi là có cộng thêm vào doanh thu tạm tính các khỏan mình nhận trước của khách hàng ko vậy ??? bạn nào biết trả lời dùm mình nhé, thks nhiều nhiều...

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
Mình cũng đang làm báo cáo TNDN tạm tính đây. Các bạn biết cái này thì giúp dùm nhé.
Cty mình là Cty xây dựng. Quý I mình có xuất hóa đơn là 29tỷ, tất cả chi phí đầu vào của mình là 49tỷ (kể cả lương & khấu hao TSCĐ, kể cả chi phí các công trình mình chưa xuất hóa đơn), như vậy nếu mình tính thuế TNDN theo mẫu 01A/TNDN thì mình lỗ đến 20tỷ. Trong khi đó Cty mình có nhận trước tiền của khách hàng nhưng chưa xuất hóa đơn...vậy cho mình hỏi là có cộng thêm vào doanh thu tạm tính các khỏan mình nhận trước của khách hàng ko vậy ??? bạn nào biết trả lời dùm mình nhé, thks nhiều nhiều...

Các chi fí bạn chưa xuất hoá đơn bạn đang treo trên 154? Nếu thế thì cứ treo vậy đi chứ bạn cho vô chi fí làm chi? Khi nào có DThu rồi k/c qua 632 là ok mà.

K

kieunhi

Guest
9/4/08
13
0
0
Đồng Tháp
Hay là treo lại các chi phí liên quan đến các công trình mình chưa xuất hóa đơn vậy?? giúp mình với nhé

L

Le thi hue

Guest
31/3/08
7
0
0
Ha Noi
Mình cũng vừa làm tờ khai TTNDN QuýI/2008. Mình làm theo mẫu 01A/TNDN, nhưng mình tính các CP phát sinh theo tỷ lệ % trên doanh thu
Mình ko biết là àm như vậy có đúng ko nữa vì doanh thu mỗi tháng của công ty mình cũng chỉ vài chục triệu thôi. Ai biết thì tư vấn giúp mình nhé

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình cũng đang băn khoan một chút về vấn đề này.cty mình quý vừa rùi doanh thu cũng cao ngất nếu mà tính theo mẫu 01A/TNDN thì đóng thuế ốm luôn nên mình làm theo 01B/TNDN tuy giảm số phải nộp là rất nhiều nhưng như thế sếp vẫn kêu đóng hơi nhiều, nên mình định làm giảm tỷ lệ thu nhập chịu thuế trên doanh thu xuống(tuy nhiên sẽ ko đúng với tỷ lệ dựa vào BCTC của năm 2007) vậy có sao ko? Vì cũng chỉ là tạm tính nên mình nghĩ làm thế cũng dc.Các bạn cho mình ý kiến nhé.

Nếu năm trước cty bạn có lãi thì bạn được phép làm mẫu 01B. Nhưng nhớ là những chỉ tiêu nào ghi rõ cần số chính xác thì điền số chính xác nhé bạn.
Good luck

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Mình cũng vừa làm tờ khai TTNDN QuýI/2008. Mình làm theo mẫu 01A/TNDN, nhưng mình tính các CP phát sinh theo tỷ lệ % trên doanh thu
Mình ko biết là àm như vậy có đúng ko nữa vì doanh thu mỗi tháng của công ty mình cũng chỉ vài chục triệu thôi. Ai biết thì tư vấn giúp mình nhé

Mẫu 01A/TNDN các chỉ tiêu cần phải chinh xác bạn ah. Nếu không chính xác bạn chuyển sang làm 01B nhưng nhớ có các điều không được làm mẫu 01B đó.
Khi đã chọn mẫu 01A hay 01B rồi thì cả năm đó phải làm 1 mẫu thôi.

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
e đang lảm báo cáo thuế TNDN quý 1/2008, cty e thành lập được 3 tháng ,kê khai thuế cũng từ tháng 01/2008,tháng 1 thì chị Kế toán trường kê khai hàng hoá dịch vụ mua vào là 26.869.541 (chưa thuế ),tháng 02 kê khai là 34.604.587 ,điều chỉnh giảm là 21.150.041, qua tháng 03 kê khai là 19.585.636 ,tất cả 3 tháng đều không bán ra ...vậy khi e làm tờ khai theo mẫu 01A có đúng ko? và "chi phí phát sinh trong kỳ "là 59.909.723 có đúng ko? anh chị giúp giùm e với ,chị kế toán trường nghỉ rồi , e gọi hỏi chỉ thì chỉ nói không rõ nữa ...cám ơn anh chị nhiều

bạn chưa có doanh thu,do vậy phần chi phí không thể có giá vốn hàng bán.

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong

bạn chỉ hạch toán chi phí công trình tương ứng với doanh thu là 29 tỷ.
tiền nhận ứng trước của các công trình không thể là doanh thu tạm tính được.

H

hanquang

Guest
8/12/07
171
3
0
51
Lam dong
Ở Cty mình quý 1 cũng chỉ có mua vào mà không có bán ra (tức không có Doanh thu). Mình cũng đang quan tâm về vấn đề này. Cả nhà góp ý cho mình và Thanhtruc1802 với nhé.

chi phí tương ứng với doanh thu.không có doanh thu thì không có giá vốn hàng bán.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA