Tờ khai thuế TNDN tạm tính quý I

• Thread starter nongnoc219
  • Ngày gửi
N

nongnoc219

Guest
1/9/07
69
0
0
39
Cau Giay HN
Cả nhà ơi trên tờ khai thuế TNDN tạm tính theo quý liệu có bắt buộc là số liệu thực tế tại doang nghiệp hay kô nhỉ ? Liệu mình có thể tạm tính phần chi phí phát sinh kô, còn doanh thu mình sẽ lấy DThu trên 3 TKhai hàng tháng cộng lại?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Khanh Ha

Guest
14/3/08
27
0
0
Ha Noi
Cả nhà ơi trên tờ khai thuế TNDN tạm tính theo quý liệu có bắt buộc là số liệu thực tế tại doang nghiệp hay kô nhỉ ? Liệu mình có thể tạm tính phần chi phí phát sinh kô, còn doanh thu mình sẽ lấy DThu trên 3 TKhai hàng tháng cộng lại?
Theo mình được biết thì năm nay họ áp dụng theo thực tế phát sinh.
còn doanh thu thì phải lấy chi phí quản lý doanh nghiệp, CPVP của 3 tháng cộng lại. trừ chi phí kinh doanh dở dang không cho vào.
ruì lấy hóa tổng hóa đơn xuất ra trừ đi chi phí mua vào.
Mình đang làm cho công ty xây dựng không bít như vậy có đúng không nữa
:wall:

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Theo mình được biết thì năm nay họ áp dụng theo thực tế phát sinh.
còn doanh thu thì phải lấy chi phí quản lý doanh nghiệp, CPVP của 3 tháng cộng lại. trừ chi phí kinh doanh dở dang không cho vào.
ruì lấy hóa tổng hóa đơn xuất ra trừ đi chi phí mua vào.
Mình đang làm cho công ty xây dựng không bít như vậy có đúng không nữa
:wall:

Uh chính xác đó bác ạ!:banana::banana:

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
LUÔN tiện cho mình hỏi chỉ tiêu lỗ được chuyển trong kì thì số lỗ này lấy trên tờ khai quyết toán thuế TNDN của năm trước nhưng là chỉ tiêu số mấy vậy nhỉ?

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
LUÔN tiện cho mình hỏi chỉ tiêu lỗ được chuyển trong kì thì số lỗ này lấy trên tờ khai quyết toán thuế TNDN của năm trước nhưng là chỉ tiêu số mấy vậy nhỉ?

Nếu quý này lỗ thì khỏi chuyển lỗ, còn nếu lãi thì mới chuyển số lỗ từ các kỳ trước bạn ạh :)

L

lananhdavi

Cao cấp
19/7/07
312
0
16
Tp.Hồ Chí Minh
tờ khai...

Nếu quý này lỗ thì khỏi chuyển lỗ, còn nếu lãi thì mới chuyển số lỗ từ các kỳ trước bạn ạh :)

bạn ơi mình biết khi có lãi thì mới cần chuyển lỗ chứ? nhưng câu hỏi của mình về số lỗ này lấy trên bảng CDKT năm trước hay là trên tờ khai thuế TNDN năm mà bạn. Vì 2 số lỗ này khác nhau hoàn toàn.

The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere
bạn ơi mình biết khi có lãi thì mới cần chuyển lỗ chứ? nhưng câu hỏi của mình về số lỗ này lấy trên bảng CDKT năm trước hay là trên tờ khai thuế TNDN năm mà bạn. Vì 2 số lỗ này khác nhau hoàn toàn.

Tất nhiên là lấy theo số lỗ ở QT Thuế TNDN rồi bạn :) Vì bạn đăng ký chuyển lỗ theo số ở QToán thuế TNDN mà.

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Thực tế không phải như vậy!!! (Tôi đã tranh luận với đội tuyên truyền-hỗ trợ kê khai thuế DN cục thuế Hà nội nhưng họ lập luận TT134 không cho phép ,vả lại đây là tờ khai TẠM TÍNH ) ,kể cả QI kinh doanh có lãi bên thuế cũng không chấp nhận cho chuyển lỗ của những năm trước vào các quí trong năm ,họ chỉ chấp nhận cho chuyển lỗ vào cuối năm khi làm BCTC thôi ,còn lỗ của quí này được phép chuyển vào quí sau của cùng năm ,bạn vui vẻ chi tiền nộp thuế TNDN các quí nếu có lãi nhé.Thân

Sửa lần cuối:
The End

The End

^^
25/9/07
297
0
16
EveryWhere

Thực tế không phải như vậy!!! (Tôi đã tranh luận với đội tuyên truyền-hỗ trợ kê khai thuế DN cục thuế Hà nội nhưng họ lập luận TT134 không cho phép ,vả lại đây là tờ khai TẠM TÍNH ) ,kể cả QI kinh doanh có lãi bên thuế cũng không chấp nhận cho chuyển lỗ của những năm trước vào các quí trong năm ,họ chỉ chấp nhận cho chuyển lỗ vào cuối năm khi làm BCTC thôi ,còn lỗ của quí này được phép chuyển vào quí sau của cùng năm ,bạn vui vẻ chi tiền nộp thuế TNDN các quí nếu có lãi nhé.Thân

Vậy àh? Chỗ bạn là chi cục nào quản lý vậy? Bên tôi là chi cục Thuế Cầu Giấy, họ vẫn hướng dẫn như thế mà bạn. Làm jì có chuyện họ kô chấp nhận cho chuyển lỗ chứ?

tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Vậy àh? Chỗ bạn là chi cục nào quản lý vậy? Bên tôi là chi cục Thuế Cầu Giấy, họ vẫn hướng dẫn như thế mà bạn. Làm jì có chuyện họ kô chấp nhận cho chuyển lỗ chứ?

đúng rùi đó, bên mình đến nay thì vẫn chuyển lỗ đc mà, hok cho thì đăng ký làm gì cho mệt hịc

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com

Chuyện thực tế này quá ngộ nghĩnh. Nếu thế thì khoản lỗ năm trước sẽ chạy đi đâu đây? Chẳng lẽ suốt đời cứ lỗ.:wall:

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
Cám ơn ý kiến bạn tiger2774 ,tinhbuonkt ,The End cty tôi thuộc quận Long biên ,mà không chỉ cty tôi bị gọi điện thoại yêu cầu làm lại mà nhiều cty khác cũng chung cảnh ngộ ,tôi cẩn thận gọi đt cho bộ phận hỗ trợ kê khai của Long biên DT 8752307 cũng nhận được câu giải thích tương tự ,chắc chắn hơn lần sau KT đến nộp tờ khai họ yêu cầu KT lên gặp cán bộ thuế trực tiếp theo dõi DN ký trước vào tờ khai rồi mang xuống nộp cho bộ phận nhận tờ khai .Thật là vô lý hết sức .Nhân đây tôi xin các doanh nghiệp thuộc cục thuế Hà nội cho ý kiến xem chi cục thuế ở nơi cty bạn xử lý tình huống này thế nào ?để thấy toàn cảnh hành sử của từng chi cục cụ thể trước khi mình có ý kiến phản hồi với bên thuế.
GHI NHẬN :
- Cho chuyển lỗ Q1:CCT Cầu giấy
-Không cho chuyển lỗ Q1: CCT Long biên
Xin ý kiến các quận khác HK,HBT,ĐĐa,... ,rất mong nhận được sự ủng hộ tinh thần của các bạn .Thân

Sửa lần cuối:
N

nothingBN

Guest
4/5/08
9
0
0
40
hà nội
bên tôi là chi cục thuế Thanh Xuân vẫn đươc chuyển lỗ của năm trước vào QI mà có thấy bên thuế nói j đâu

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Mẫu 01A/TNDN được hướng dẫn như sau:
Trích tài liệu hướng dẫn
"- Chỉ tiêu [10] - Doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ là tổng doanh thu thực tế phát sinh chưa có thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ bán ra 3 tháng trong kỳ tính thuế, bao gồm: doanh thu bán hàng hóa và cung cấp dịch vụ, doanh thu hoạt động tài chính và thu nhập khác.
- Chỉ tiêu [11] – Chi phí thực tế phát sinh trong kỳ là toàn bộ các khoản chi phí hợp lý thực tế phát sinh liên quan đến doanh thu thực tế phát sinh trong kỳ tính thuế. Chỉ tiêu này bao gồm: Chi phí sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ; Chi phí hoạt động tài chính và các khoản chi phí khác.
-...
- Chỉ tiêu [15] - Lỗ được chuyển trong kỳ là số lỗ của kỳ trước và lỗ của các năm trước chuyển sang theo qui định của pháp luật thuế. "
Như vậy Lỗ Tờ khai quý I = Lỗ của quyết toán thuế TNDN năm trước chuyển sang tại ophụ lục số 03-3/TNDN (Tương ứng chỉ tiêu B29, B30, B31 của 03/TNDN (Quyết toán thuế TNDN)). Các quý còn lại lấy số lỗ quý trước chuyển sang.

N

nvhai

Guest
10/8/06
5
0
1
HN
Hi, về lý thuyết là như vậy, còn theo mình thấy số lỗ năm trước đã quyết toán thì còn chuyển lỗ vào, chú chưa quyết toán thì bên thuế thường là không chấp nhận chuyển vào, chỉ có chuyển lỗ từ các quý trước trong cùng năm.

V

vanhai

Trung cấp
18/8/05
56
0
6
45
HCM Cty
Cán bộ thuế luôn luôn áp đặt DN phải đóng thuế trước và nhiều cho chắc ăn, cho nên chúng ta nghiên cưú luật thật kỹ mà làm theo luật thôi

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Cám ơn ý kiến bạn tiger2774 ,tinhbuonkt ,The End cty tôi thuộc quận Long biên ,mà không chỉ cty tôi bị gọi điện thoại yêu cầu làm lại mà nhiều cty khác cũng chung cảnh ngộ ,tôi cẩn thận gọi đt cho bộ phận hỗ trợ kê khai của Long biên DT 8752307 cũng nhận được câu giải thích tương tự ,chắc chắn hơn lần sau KT đến nộp tờ khai họ yêu cầu KT lên gặp cán bộ thuế trực tiếp theo dõi DN ký trước vào tờ khai rồi mang xuống nộp cho bộ phận nhận tờ khai .Thật là vô lý hết sức .Nhân đây tôi xin các doanh nghiệp thuộc cục thuế Hà nội cho ý kiến xem chi cục thuế ở nơi cty bạn xử lý tình huống này thế nào ?để thấy toàn cảnh hành sử của từng chi cục cụ thể trước khi mình có ý kiến phản hồi với bên thuế.
GHI NHẬN :
- Cho chuyển lỗ Q1:CCT Cầu giấy
-Không cho chuyển lỗ Q1: CCT Long biên
Xin ý kiến các quận khác HK,HBT,ĐĐa,... ,rất mong nhận được sự ủng hộ tinh thần của các bạn .Thân

Mình thấy chỉ có chi cục thuế Long Biên chỗ bạn là phức tạp như thế thui chứ quận Ba Đình chỗ mình thì chưa có phức tạp và khó hiểu như thế cả.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
muốn chuyển lỗ thì số lỗ đó fải dc bên Thuế quyết toán thì mới hợp lý.

N

NGUYEN TRAN

Guest
3/11/07
46
0
0
DA NANG - HCM
muốn chuyển lỗ thì số lỗ đó fải dc bên Thuế quyết toán thì mới hợp lý.
Nhưng cơ quan thuế có quyết toán ngay cho doanh nghiệp khi có BCTC năm đâu.Như vậy doanh nghiệp phải bỏ một khoản tiền khác để đóng thuế nếu quý1 phát sinh lãi sao? Tình hình này thì đúng với câu nói "Nhà nước chiếm dụng tiền của doanh nghiệp bằng thuế" câu này trích nguyên văn của một cán bộ phòng tuyên truyền cục thuế Hồ Chí Minh đấy

T

trieukhang

Cao cấp
1/5/08
606
2
0
SG
Đã gọi là Tờ khai thuế TNDN tạm tính thì không đòi hỏi phải chính xác. Tuy nhiên đối với mẫu 01A/TNDN có thể nói gần như chính xác vì theo số liệu thực tế phát sinh.
Quý I được chuyển lỗ của năm trước. Các quý còn lại được chuyển lỗ của quý trước.
Không nhất thiết phải đăng ký kế hoạch chuyển lỗ thì đương nhiên được chuyển lỗ không quá 5 năm.
Chào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA