Hạch toán hàng trả lại?

• Thread starter hoahuongduong86
  • Ngày gửi
H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
hạch toán hàng trả lại?

--------------------------------------------------------------------------------

Tháng trước công ty em có mua một lô hàng. sang tháng này em mới biết lô hàng đó không đúng quy cách nên công ty em xuất hoá đơn trả lại.
anh chị cho em hỏi: but toán đơ e hạch toán thế nào.
khi mua hàng e hạch toán N152,133 C111
Giờ e xuất hoá đơn thì e hạch toán NTN?
và kê thuế như thế nào a.?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
hạch toán hàng trả lại?

--------------------------------------------------------------------------------

Tháng trước công ty em có mua một lô hàng. sang tháng này em mới biết lô hàng đó không đúng quy cách nên công ty em xuất hoá đơn trả lại.

Hạch toán ngược lại với bút toán trên là được thôi và theo bút toán ấy mà bạn kê thuế bình thường.
Thân!!!!!!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
hạch toán hàng trả lại?

+ Lập biên bản trả lại hàng.(Thông tư 32/2007/TT-BTC)
+ Lập HĐ GTGT trả lại hàng.----------------------------

Bạn hạch toán: Vì bạn đã thanh toán tiền rồi nên sẽ không ghi nợ TK 331 mà sẽ ghi sang nợ TK 131,138.
Nợ TK 131,138( khách hàng chưa trả lại tiền)
Có TK 152
Có TK 133
+ nếu mua tiếp đợt sau đối trừ công nợ hạch toán
Nợ TK 331
Có TK 152
Có TK 133

Thân chào bạn!

H

hoahuongduong86

Cao cấp
21/8/07
236
1
18
37
Ha Noi
Cảm ơn anh Trường! nhưng phần kê khai thuế em kê thế nào ạ?

kê khai thuế em có phải điều chỉnh giảm không? nếu điều chỉnh giảm số thuế đầu vào được khấu trừ-> em sẽ phải điều chỉnh theo thông tư 60, phải nộp khoản thuế đó và phải nộp phạt?

W

wenbie

Guest
2/2/07
25
0
0
HN
Mình nghĩ là không phải nộp phạt, bạn chỉ cần điều chỉnh và nộp thuế là ok rồi.

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cảm ơn anh Trường! nhưng phần kê khai thuế em kê thế nào ạ?

Em làm theo mẫu 01/KHBS và thêm 01-3/GTGT(giải trình tờ khai bổ sung) và làm theo hướng dẫn của công văn 3267 của tổng cục thuế anh gửi kèm dưới nhé!

Chúc em thành công!

Thân chào!

Sửa lần cuối:
hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Em làm theo mẫu 01/KHBS và thêm 01-3/GTGT(giải trình tờ khai bổ sung) và làm theo hướng dẫn của công văn 3267 của tổng cục thuế anh gửi kèm dưới nhé!

Chúc em thành công!

Thân chào!

Tại sao lại phải làm cả hai mẫu nhỉ ?? sao rắc rối thế bác :wall: Có cần thiết không zdậy

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Tại sao lại phải làm cả hai mẫu nhỉ ?? sao rắc rối thế bác :wall: Có cần thiết không zdậy

Đó là Điều kiện Cần và Đủ ạ, nếu chỗ nào mấy bác thuế không cần phải làm thêm mẫu 01-3/GTGT thì em cảm ơn, còn nếu họ yêu cầu thì phải làm. Em thì mấy vấn đề về thuế cứ ăn chắc mặc bền thôi ạ, làm đầy đủ hết nếu CQ thuế nói chỉ cần mẫu này thôi là được rồi thì em cảm ơn, còn em không muốn nộp xong họ trả về hoặc gọi điện tới cty yêu cầu bổ sung thêm bàn 01-3/GTGT thì mệt lắm ạ!

Thế nhé bác!

Thân chào bác!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
+ Lập biên bản trả lại hàng.(Thông tư 32/2007/TT-BTC)
+ Lập HĐ GTGT trả lại hàng.----------------------------

Bạn hạch toán: Vì bạn đã thanh toán tiền rồi nên sẽ không ghi nợ TK 331 mà sẽ ghi sang nợ TK 131,138.
Nợ TK 131,138( khách hàng chưa trả lại tiền)
Có TK 152
Có TK 133
+ nếu mua tiếp đợt sau đối trừ công nợ hạch toán
Nợ TK 331
Có TK 152
Có TK 133

Thân chào bạn!
Theo mình nếu người bán chưa trả lại tiền (trường hợp DN đã trả tiền hàng rồi nay trả lại hàng) thì DN vẫn ghi N331. TK 331 có thể có số dư nợ bình thường.
Việc hạch toán sang 131, 138 dẫn đến phải mở thêm sổ kế toán chi tiết không cần thiết. (Ta đã có sổ chi tiết 331 thanh toán với nhà cung cấp này rồi).

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Theo mình nếu người bán chưa trả lại tiền (trường hợp DN đã trả tiền hàng rồi nay trả lại hàng) thì DN vẫn ghi N331. TK 331 có thể có số dư nợ bình thường.
Việc hạch toán sang 131, 138 dẫn đến phải mở thêm sổ kế toán chi tiết không cần thiết. (Ta đã có sổ chi tiết 331 thanh toán với nhà cung cấp này rồi).

+ Bạn thân mến trường hợp trả lại hàng có 2 tình huống xảy ra:
- Trả lại hàng và yêu cầu trả lại tiền, công nợ đã thanh toán ta có thể treo trên TK 131.
- Trả lại hàng và bắt bồi thường lúc đó không treo lên TK 131 nữa mà treo sang TK 138.

Thân chào bạn!

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
+ Bạn thân mến trường hợp trả lại hàng có 2 tình huống xảy ra:
- Trả lại hàng và yêu cầu trả lại tiền, công nợ đã thanh toán ta có thể treo trên TK 131.
- Trả lại hàng và bắt bồi thường lúc đó không treo lên TK 131 nữa mà treo sang TK 138.

Thân chào bạn!
Việc theo dõi trên nhiều tài khoản về lý thuyết là hợp lý nhưng khi tổ chức sổ sách lại không hợp lý.
Ở đây chỉ bàn đến giá trị hàng bị trả lại, không bàn đến phần bồi thường.
Việc ghi nhận số tiền phải thu của người bán vào TK 131 là không hợp lý vì
- TK 131 không phải là TK "Thanh toán với nhà cung cấp".
- Ghi vào 131 đồng nghĩa với mở thêm sổ chi tiết 131 cho nhà cung cấp này. Trong khi chúng ta đã có sổ chi tiết TK 331 của nhà cung cấp này.
- Chế độ kế toán VN quy định TK 331 vẫn có thể có số dư nợ.

trinhtrong

trinhtrong

Soldier
5/9/06
325
3
16
Thành phố Hồ Chí Minh

Hạch toán như bạn Hien là chính xác rồi.
Hình như ATM919 có sự nhầm lẫn giữa 131 và 331.

M

minhtuyetfam

Guest
26/7/07
13
0
0
40
HN
Thế HĐ mình xuất trả lại cho bên bán phải kê khai thế nào các bác

T

treconlt

Trung cấp
17/9/04
59
0
6
45
Ha Noi

Chúc em thành công!

Thân chào!

Đồng chí ơi, mẫu ntn ạ?
Làm ơn cho tôi xin với ạ?
Dạ, tôi làm phần mềm effect, làm ơn cho tôi hỏi hạch toán vào đâu ạ?
Xin cảm ơn a.

K

kla

Cao cấp
26/5/08
272
0
0
40
Hà Nội
mẫu ở trên phần mềm Hỗ trợ kê khai đó bác.
Bắt buộc phải làm cả 2 mẫu đó, ko thể bỏ bớt được mẫu nào cả nếu bác phải điều chỉnh.

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
Bạn HIền không hiêủ ý ATM919 rôì, ATM919 hạch toán rất chi tiết. Mình chỉ thắc mắc tại sao phải điều chỉnh theo mẫu 01/KHBS.?

M

manhphu

Guest
7/7/10
4
0
0
vinhphuc
hach toan hang tra lại

Theo tôi thi kê khai vào tờ hàng hoá dịch vụ mua vào nhưng ghi âm phần giá trị hàng hoá và tiền thuế. Như vậy có ổn không các bác nhỉ?
Điều chỉnh mẫu 01 vì liên quan đến phần thuế GTGT được khấu trừ hay phải nộp/

Sửa lần cuối:
C

Chung vo diem

Guest
7/9/10
3
0
0
Rạch giá
Các sư huynh , sư tỷ cho em hỏi trong trường hợp trả hàng nhưng đã xuất hóa đơm báo cáo thuế rồi thì phải hạch toán làm sao? xin đa tạ

C

Chung vo diem

Guest
7/9/10
3
0
0
Rạch giá
Xin nói thêm em là đơn vị bán hàng . Khách hàng trả lại hàng khi em đã xuất hóa đơn báo cáo thuế và số hàng trên kh chưa thanh toán tiền , mình phải điều chỉnh báo cáo thuế hay tháng sau sẽ điều chỉnh nhỉ thật là nhức đầu sưu huynh sư tỷ ui

P

phongmlg

Trung cấp
12/6/07
123
2
18
HCMC
hì, cũng đơn giản e ah: yêu cầu bên trả hàng xuất hoá đơn trả lại hàng, từ hoá đơn này mình làm báo cáo thuế tháng như thường lệ. Nếu còn thắc mắc j thì em nêu rõ chi tiết nhé!