overtime và bonus

• Thread starter meocondungcam
  • Ngày gửi
M

meocondungcam

Guest
các anh chị ơi cho em hỏi về 2 cái này,việc sắp xếp chúng vào direct cost và indirect cost lằng nhằng quá,em cứ loạn cả lên.:eyepop:
Cái overtime payment đuợc chia ra 2 phần là basic pay và overtime premium.Overtime premium thường được xếp vào indirect cost,nhưng có lúc em lại thấy người ta cho nó vào cả direct cost,trong trường hợp nào thì cái OT premium này xếp vào direct cost ạ?
Còn cái bonus nữa,bonus có coi nó như Overtime ko,và xếp nó vào direct cost hay in direct cost ạ.
Em cám ơn! :deal:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Maiden

Guest
21/7/07
39
0
0
38
HCM
Để xác định cái nào là indirect, cái nào là direct cost. Bạn nên coi lại định nghĩa là đơn giản nhất.
Direct cost là những Cp liên quan trực tiếp đến s/x ra sp, dvu. ngược lại là indirect.

Như vậy, overtime nếu liên quan đến bộ phận trực tiếp s/x thì bạn cho vô direct, nếu overtime - thuộc khối văn phòng chẳng hạn - thì tất nhiên là indirect rôi.
Còn bonus thì theo mình là indirect rồi. (no table :))

K

kali

Guest
29/11/07
2
0
0
22
Hà Nội
Overtime của indirect labor thì cho vào indirect cost là đương nhiên.
Overtime của direct labor:
1. Basic rate: Tính vào direct labor cost
2. Premium:
2.1 Nếu overtime cho specific job (ví dụ: KH yêu cầu làm thêm giờ để nhanh xong việc): trường hợp này cho vào direct labor cost;
2.2 Các trường hợp khác: Overtime premium cũng cho vào indirect labor cost

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Để xác định cái nào là indirect, cái nào là direct cost. Bạn nên coi lại định nghĩa là đơn giản nhất.
Direct cost là những Cp liên quan trực tiếp đến s/x ra sp, dvu. ngược lại là indirect.

À, tiện cho mình hỏi ở VN tí về vấn đề này!

Trường hợp công ty mình. VD cty mình có bộ phận quản lý sản xuất "PC- Production Control", trong bộ phận quản lý sản xuất đó có:

1/ Anh em công nhân trực tiếp cầm công cụ lao động và đứng trong dây ch(tr)uyền sản xuất

2/ Một số kỹ sư như Team Leader, Foreman, PC Manager là quản lý của khối công nhân ở trên, họ không bao giờ trực tiếp làm ra sản phẩm (nhưng trong sơ đồ công ty vẫn nằm trong khối sản xuất chứ ko phải khối văn phòng)

Vậy:

a. Chi phí của một số Team Leader, Forman, PC Manager.... là chi phí trực tiếp hay gián tiếp

b. Có những buổi họp bàn về vấn đề ISO của công ty, do ko có thời gian làm trong ngày lao động bình thường nên các Team Leader, Foreman, PC Manager phải đi OT vào Thứ Bẩy và Chủ Nhật và 2 ngày nghỉ đó thì cty không sản xuất ra sản phẩm. Vậy, chi phí OT của các Team Leader và Foreman, PC MGR trong 2 ngày đó là chi phí trực tiếp hay gián tiếp

Trả lời giúp mình nhé! Thank you!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Trường hợp công ty mình. VD cty mình có bộ phận quản lý sản xuất "PC- Production Control", trong bộ phận quản lý sản xuất đó có:

1/ Anh em công nhân trực tiếp cầm công cụ lao động và đứng trong dây ch(tr)uyền sản xuất

2/ Một số kỹ sư như Team Leader, Foreman, PC Manager là quản lý của khối công nhân ở trên, họ không bao giờ trực tiếp làm ra sản phẩm (nhưng trong sơ đồ công ty vẫn nằm trong khối sản xuất chứ ko phải khối văn phòng)

Vậy:

a. Chi phí của một số Team Leader, Forman, PC Manager.... là chi phí trực tiếp hay gián tiếp

b. Có những buổi họp bàn về vấn đề ISO của công ty, do ko có thời gian làm trong ngày lao động bình thường nên các Team Leader, Foreman, PC Manager phải đi OT vào Thứ Bẩy và Chủ Nhật và 2 ngày nghỉ đó thì cty không sản xuất ra sản phẩm. Vậy, chi phí OT của các Team Leader và Foreman, PC MGR trong 2 ngày đó là chi phí trực tiếp hay gián tiếp

Trả lời giúp mình nhé! Thank you!

Theo tôi nghĩ, không phải tất cả các thành phần tạo nên chi phí lương của loại nhân viên nào cũng là chi phí trực tiếp (nhất là những vị trí liên quan tới leader, manager như: Team Leader, Forman, PC Manager...) mà phải xét chi phí đó theo tính chất của Job (Job Type) nữa. Job nào liên quan tới sản xuất trực tiếp, job nào liên quan tới gián tiếp (quản lý)

M

meocondungcam

Guest
Cái câu của Joinicute mình nghĩ là gián tiếp,vì bản chất nó đã là gián tiếp rùi,người ta gọi những cái chi phí quản lý sản xuất này là production overhead.

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Cái câu của Joinicute mình nghĩ là gián tiếp,vì bản chất nó đã là gián tiếp rùi,người ta gọi những cái chi phí quản lý sản xuất này là production overhead.

Uh, hình như mình hơi nhầm chỗ này! Mình post cái bảng Costing của công ty cũ mình làm (1công ty sản xuất của Nhật, qui mô trên 2000 công nhân) để bạn tham khảo! Và nó đúng ý như bạn nói, là chi phí gián tiếp và ở mục M4, indirect production cost chứ ko phải "manufacturing overhead".

Mình cũng ko rõ lắm nhưng qui trình mà mình post kèm dưới đây là qui trình chuẩn hoá của tập đoàn bê từ công ty mẹ bên Japan sang và áp dụng cho cty con VN (hihi...sorry vì cần bảo mật thông tin)

Tuy nhiên, mình thắc mắc là chi phí của bộ phận bảo dưỡng có thuộc production overhead không? (theo ý hiểu của bạn). Bộ phận bảo dưỡng là bộ phận chỉ đi sửa chữa máy móc sản xuất trong dây truyền cũng không trực tiếp làm ra sản phẩm nhưng sản xuất không thể không có họ họ cũng không phải là bộ phận khối văn phòng.

Thanks a lot!

M

meocondungcam

Guest
Cái production over head và indirect production cost là 1 mà (overhead là tên gọi chung cho tất cả các indirect cost).Bộ phận bảo dưỡng là cái mainternace thì tất nhiên là overhead production rùi. Bộ phận văn phòng thì xét vào non production cost.

M

meocondungcam

Guest

Trường hợp này OT là Indỉrect cost vì không phải là làm OT vì 1 specific order của customer (VD: khách hàng yêu cầu làm nhanh hơn tiến độ để lấy hàng sớm,cần những người quản lý sản xuất cũng phải tăng giờ ->cái OT này lại là direct cost )

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Trường hợp này OT là Indỉrect cost vì không phải là làm OT vì 1 specific order của customer (VD: khách hàng yêu cầu làm nhanh hơn tiến độ để lấy hàng sớm,cần những người quản lý sản xuất cũng phải tăng giờ ->cái OT này lại là direct cost )

Cái chính ở chỗ này! ĐỢt còn làm ở đó thấy mấy vị kế toán suốt ngày cãi nhau chuyện cho cái gì vào production cost cho cái gì vào admin expense. Thực tế là ở cty mình, sản xuất làm theo 3 ca/ngày. Các trưởng dòng bộ phận sản xuất làm quản lý thì chỉ đi làm 2 ca (giờ làm của 2 ca đó bao trùm trong giờ làm hành chính của khối General Affair). Đôi khi vì đơn hàng nhiều hoặc hàng làm ra hỏng không kịp tiến độ giao hàng cho khách thì cần tăng ca OT, nghĩa là tăng thêm giờ làm của bộ phận quản lý khối sản xuất thêm 2 tiếng sau giờ hành chính....

Làm thêm nhưng họ cũng chỉ làm quản lý như làm hành chính thôi nhưng mục đích công việc là để đôn đốc anh em công nhân làm tăng sản lượng sản xuất.

Thực ra hỏi cái này bởi mình thấy suốt ngày kế toán họ cãi nhau chuyện đó và cả Earns & Youngs vào họ cũng hạch các bộ phận công ty làm rõ mấy thứ đó.

M

meocondungcam

Guest
Thực ra hỏi cái này bởi mình thấy suốt ngày kế toán họ cãi nhau chuyện đó và cả Earns & Youngs vào họ cũng hạch các bộ phận công ty làm rõ mấy thứ đó.

Hihihi thực ra em đã bao jo đi làm đâu,mới học năm thứ 2 thui à,tranh luận bừa để nâng cao kiến thức thui ^^:inlove:

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Hihihi thực ra em đã bao jo đi làm đâu,mới học năm thứ 2 thui à,tranh luận bừa để nâng cao kiến thức thui ^^:inlove:

Wah, vậy hả? Thế mà cứ tưởng em đi làm rồi cơ đấy! Về lý thuyết kế toán chắc chị kém bọn em đấy và đang bắt đầu tự nghiên cứu! Không sao, người đi làm vẫn phải học lý thuyết như sinh viên! Thảo luận cho nhớ lâu!

Chúc em học tốt! Hii...

M

meocondungcam

Guest
Wah, vậy hả? Thế mà cứ tưởng em đi làm rồi cơ đấy! Về lý thuyết kế toán chắc chị kém bọn em đấy và đang bắt đầu tự nghiên cứu! Không sao, người đi làm vẫn phải học lý thuyết như sinh viên! Thảo luận cho nhớ lâu!

Chúc em học tốt! Hii...

thank chị,có vấn đề gì chị lại post lên nha,rùi cùng thảo luận cho chắc kiến thức ^^

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA