Bán hàng chưa xuất Hóa đơn

• Thread starter khanh hoai
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Khóa học Quản trị dòng tiền
K

khanh hoai

Guest
6/1/08
38
0
0
40
Đống Đa - HN
ui trời, bác đã đi làm kế toán chưa thế ạ?! Em nói thế bác đừng buồn em nhé nhưng em thấy vấn đề bác hỏi mấy bạn còn đi học còn làm được ấy mà, hay chắc tại bác bị áp lực công việc quá nên tạm thời " quên " ( mất trí nhớ cục bộ đây mà :011:). Thế này bác nhé. Khi họ đồng ý thanh toán tiền cho bên cty bác rồi nhưng mới chỉ thanh toán 1/2 tiền hàng thôi thì bác cứ hạch toán phần doanh thu thành : 2 Nợ và 2 Có cho em :
N 111,112
N131
C511
C 3331
Còn giá vốn thì bác cứ hạch toán bình thường thôi ạ.
Lấy lại tinh thần rồi làm việc đi nào bác, cố lên bác nhé!!!!:beernow:
Bạn đọc lại sách đi nhé. ,ình đã xuất HĐ đâu mà hạch toán vào Doanh thu chứ.

V

vaodoi1826

Guest
29/4/08
1
0
0
37
thanh pho ho chí minh
Trường hợp này mình chưa gặp bao giờ, nhưng theo mình nghĩ là khi cty B nhận được hàng mình sẽ họach tóan giá vốn và nhận được tiền mà khách hàng ứng trước.mình ko thể ghi nhận doanh thu vì mình chưa xuất hóa đơn mà.mình nghĩ vậy đó !!!!!!!!!

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Bạn đọc lại sách đi nhé. ,ình đã xuất HĐ đâu mà hạch toán vào Doanh thu chứ.

Oh, em sorry bác nhé, em quên để ý cái dòng bác ghi là " chưa xuất hóa đơn" ạ.:005: cái của em định khoản là đã có hóa đơn rùi đó bác. :005:
Thân !!!

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
Bạn xuất hàng mà không xuất hoá đơn, như vậy là sai. Vậy mọi ghi chép, quyết toán thể hiện ra điều này đều bị sai.
Như vậy chỉ còn cách giải quyết là giấu đi cái sai của mình thía thui:
Coi như số tiền họ đưa trước chỉ là đặt cọc (mình đã xuất hàng nhưng vẫn coi như chưa hề xuất vì mình chưa xuất hoá đơn)
Nợ: 111
Có: 131
Còn việc phiếu xuất hay cái gì đó thì bạn cứ cho nó vào quên lãng đi. Khi nào viết hoá đơn thì hãy tính đến.
Khi bên kia chưa có hóa đơn thì họ cũng pó tay chả có làm được chi mô. Không có chuyện hạch toán vô: Nhập hàng nhưng chậm hoá đơn (kiểm tra bên bán có bán tức có xuất hđ mô)
Khi đó 2 thằng có thàng chít với các bác thuế. Nhưng theo tui bên mua sẽ bị phạt

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
tại sao lúc bán hàng ko làm hợp đồng hoặc căn cứ để đến thời hạn họ thanh toán cho mình hả ? kinh doanh mà hứa miệng là toi toi toi nha.
tôi hạch toán thế này nha :
A/ giá vốn hàng bán :
N 632
C 156
B/ Ghi nhận doanh thu :
N 111 số tiền nhận được
N 131 số tiền còn thiếu
C 3331 VAT đầu ra
C 511 Doanh thu.
hóa đơn bạn vẫn xuất và giữ lại tại công ty, khi nào họ thanh toán thì đưa hóa đơn cho họ. đó là nguyên tắc ghi nhận. còn bên đó ko lo trả tiền cho bạn thì hàng của nó nhận được ko có căn cứ hợp pháp thuế có hỏi thì hỏi nó ko hỏi bạn. mà có hỏi bạn thì bên bạn cũng đã làm đúng nguyên tắc rồi, ko phải sợ gì hết.... tui trả lời vậy được hem ???

Bạn xuất hàng mà không xuất hoá đơn, như vậy là sai. Vậy mọi ghi chép, quyết toán thể hiện ra điều này đều bị sai.
Như vậy chỉ còn cách giải quyết là giấu đi cái sai của mình thía thui:
Coi như số tiền họ đưa trước chỉ là đặt cọc (mình đã xuất hàng nhưng vẫn coi như chưa hề xuất vì mình chưa xuất hoá đơn)
Nợ: 111
Có: 131
Còn việc phiếu xuất hay cái gì đó thì bạn cứ cho nó vào quên lãng đi. Khi nào viết hoá đơn thì hãy tính đến.
Khi bên kia chưa có hóa đơn thì họ cũng pó tay chả có làm được chi mô. Không có chuyện hạch toán vô: Nhập hàng nhưng chậm hoá đơn (kiểm tra bên bán có bán tức có xuất hđ mô)
Khi đó 2 thằng có thàng chít với các bác thuế. Nhưng theo tui bên mua sẽ bị phạt

càng giấu càng thấy lộ rõ cái sai nha các pác.... về đọc lại kế toán doanh nghiệp
hóa đơn có thể đến sau hàng hóa... ko ai cấm cả. ghi phiếu xuất kho cho họ đi đường là ok rùi. nếu nói như pác này xuất hàng đồng nghĩa phải thanh toán phải xuất hóa đơn củng lúc thì chắc khối công ty lớn phải phá sản vì quy trình làm việc như vậy wá.....:007:

T

TaHuongGiang

Guest
25/7/07
7
0
0
22
so 18 lo 2 An Lac 3 So dau
Mình góp ý một chút nhé: -Nếu bạn đã xuất hàng cho công ty B, tức là bạn đã viết phiếu xuất kho.
- Cty bạn đã nhận được một phần tiền của cty B
- Trong sổ quỹ tiền mặt bạn đã có phiếu thu.
Chỉ có mỗi hoá đơn đầu ra la bạn chưa xuât.
Theo mình bạn nên khắc phục = cách:Viết ngay hoá đơn doanh thu và báo cho Cty kia được biết để họ kê thuế. Đó cũng là căn cứ để bạn kê thuế VAT. Nếu cty B không lấy hoá đơn là do quyền của họ, họ sẽ mất thuế được khấu trừ.Luật thuế quy định rõ Khi xuất bán hàng bắt buộc phải xuất hoá đơn.Sau đó bạn hạch toán bình thường.
Trong trường hợp bạn đang hạch toán 2 bộ sổ, và vì ý kiến của sếp không cho xuât hoá đơn sợ khó đòi, thi bạn để lại toàn bộ dữ liệu này. Sổ kho cũng để nguyên coi như không có chuyện gì xảy ra,và tới khi cty B trả hết số tiền còn lại thi bạn hạch toán bình thương vào thời điểm đó.OK?

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Mình góp ý một chút nhé: -Nếu bạn đã xuất hàng cho công ty B, tức là bạn đã viết phiếu xuất kho.
- Cty bạn đã nhận được một phần tiền của cty B
- Trong sổ quỹ tiền mặt bạn đã có phiếu thu.
Chỉ có mỗi hoá đơn đầu ra la bạn chưa xuât.
Theo mình bạn nên khắc phục = cách:Viết ngay hoá đơn doanh thu và báo cho Cty kia được biết để họ kê thuế. Đó cũng là căn cứ để bạn kê thuế VAT. Nếu cty B không lấy hoá đơn là do quyền của họ, họ sẽ mất thuế được khấu trừ.Luật thuế quy định rõ Khi xuất bán hàng bắt buộc phải xuất hoá đơn.Sau đó bạn hạch toán bình thường.
Trong trường hợp bạn đang hạch toán 2 bộ sổ, và vì ý kiến của sếp không cho xuât hoá đơn sợ khó đòi, thi bạn để lại toàn bộ dữ liệu này. Sổ kho cũng để nguyên coi như không có chuyện gì xảy ra,và tới khi cty B trả hết số tiền còn lại thi bạn hạch toán bình thương vào thời điểm đó.OK?

ko nhất thiết phải thông báo cho bên kia để họ kê khai làm gì??? chỉ cần bên mình làm đúng là đc rồi..bạn coi cái post của mình thử coi ha.!

T

TaHuongGiang

Guest
25/7/07
7
0
0
22
so 18 lo 2 An Lac 3 So dau
Mình đọc bài của KunKUn rồi, bạn nói hàng xuất trước hoá đơn đến sau ư?và viết phiếu xuất kho la xong là không đúng. Chỉ có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thôi. Còn các loại phiếu xuất kho khác không có giá trị đi đường.Nhập hàng hoá đơn về chậm là đúng, nhưng đúng thời điểm trước kia ma thôi. Luật thuế mới 2007 quy định, trong trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau do khách quan thì người bán phải fax hoá đơn cho người mua để người mua kip kê thuế.Chính vì vậy luật thuế ban hành, trong năm được phếp kê thuế 3 tháng. nhưng chôt thời điểm cuối cùng là 31/12.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Mình đọc bài của KunKUn rồi, bạn nói hàng xuất trước hoá đơn đến sau ư?và viết phiếu xuất kho la xong là không đúng. Chỉ có phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ thôi. Còn các loại phiếu xuất kho khác không có giá trị đi đường.Nhập hàng hoá đơn về chậm là đúng, nhưng đúng thời điểm trước kia ma thôi. Luật thuế mới 2007 quy định, trong trường hợp hàng về trước hoá đơn về sau do khách quan thì người bán phải fax hoá đơn cho người mua để người mua kip kê thuế.Chính vì vậy luật thuế ban hành, trong năm được phếp kê thuế 3 tháng. nhưng chôt thời điểm cuối cùng là 31/12.

mình chưa coi luật thuế 2007. ahha mà nếu như vậy thì vấn đề này hơi phức tạp. bạn view dùm m cái luật thuế 2007 để m đọc đc ko ?
mà luật nào nói phiếu xuất kho ko có giá trị đi đường vậy, lỡ tui lấy hàng mà chưa kịp lấy hóa đơn hoặc bên bán chưa kịp xuất hóa đơn thì tui lấy phiếu xuất kho của ng.ta tui đi đường chứ, ko thì sao đi đc, lấy gì chứng mih hàng của tui là hợp pháp đây nếu phiếu xuất kho đó ko có giá trị đi đường :026:??????

N

NamLamSon

Gà vùng cao
19/4/08
150
0
16
Thanh Hoá
www.webketoan.com
càng giấu càng thấy lộ rõ cái sai nha các pác.... về đọc lại kế toán doanh nghiệp
hóa đơn có thể đến sau hàng hóa... ko ai cấm cả. ghi phiếu xuất kho cho họ đi đường là ok rùi. nếu nói như pác này xuất hàng đồng nghĩa phải thanh toán phải xuất hóa đơn củng lúc thì chắc khối công ty lớn phải phá sản vì quy trình làm việc như vậy wá.....:007:

Bạn nên kiểm tra lại đi.
Ở đây tôi không nói người bán phải giấu diếm cái gì đâu ah
Chỉ là làm đúng thôi
Vì thực tế bên bán chưa xuất hoá đơn và đã xuất hàng
Vậy cứ coi như mình chưa xuất hàng và số tiền mà bên mua trả một phần coi như đó chỉ là số tiền đặt cọc.
Khi nào bên kia trả đủ số tiền thì mình mới xuất hoá đơn và khi ấy mới thực sự viết phiếu thu chi
số hàng hoá đã xuất cho người ta nhưng chưa viết hđ thì coi như cứ tồn trong kho mình thì có gì đâu
bạn nên coi lại rồi hãy chỉ bảo cho người khác àh nghe
Nếu như bạn nói xuất hđ rồi để lại chưa đưa cho bên mua thì là một lẽ khác
Nó không đúng yêu cầu của bạn đang hỏi bạn àh. Ở đây bên mua cũng chưa cần hđ và bên bán cũng chưa xuất hđ :045:

HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
Bạn nên kiểm tra lại đi.
Chỉ là làm đúng thôi
Vậy cứ coi như mình chưa xuất hàng và số tiền mà bên mua trả một phần coi như đó chỉ là số tiền đặt cọc.
Khi nào bên kia trả đủ số tiền thì mình mới xuất hoá đơn và khi ấy mới thực sự viết phiếu thu chi
số hàng hoá đã xuất cho người ta nhưng chưa viết hđ thì coi như cứ tồn trong kho mình thì có gì đâu

Vậy thì có cần vẽ thêm cái hợp đồng ra không nhở?

Nó không đúng yêu cầu của bạn đang hỏi bạn àh. Ở đây bên mua cũng chưa cần hđ và bên bán cũng chưa xuất hđ :045:

Bạn nói như thế này không ổn ah, bạn cũng tư vấn sai tè le lun đó, bạn đọc lại NĐ 89 & TT120 xem có cho phép bạn làm điều này không nhá.:005:

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Bạn nên kiểm tra lại đi.
Chỉ là làm đúng thôi

thực tế :
+ bên bán đã xuất hàng , bên bán đã nhận tiền đặt cọc.
+ trong kho số hàng đó đã xuất. => tui kiểm tra, anh nói sao với tui.! anh xuất bán hàng trốn thuế....
+ xuất hóa đơn để đó là lẽ khác chỗ nào nói tui nghe ???
+ mua hàng mà ko cần hóa đơn... tui hỏi anh hàng đó ở đâu ra.????
=> căn bản là khi bạn xuất hàng bạn phải xuất hóa đơn ngay lúc đó hoặc trong tháng phát sinh doanh thu. còn việc bên mua chậm lấy hay ko lấy là quyền của họ.!

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
thực tế :
+ trong kho số hàng đó đã xuất. => tui kiểm tra, anh nói sao với tui.! anh xuất bán hàng trốn thuế....
=> căn bản là khi bạn xuất hàng bạn phải xuất hóa đơn ngay lúc đó hoặc trong tháng phát sinh doanh thu. còn việc bên mua chậm lấy hay ko lấy là quyền của họ.!

Bác kunkun nói đúng rồi đó chứ ạ. Mình đồng ý với ý kiến của kunkun. :016:
Và thêm nữa, khi bác nhận một phần tiền hàng của người ta mà bác không viết phiếu thu-chi cho người ta thì lấy đâu làm cơ sở vậy bác???Đợi khi người ta thanh toán đủ bác mới ghi phiếu thu - chi, vậy số tiền 1 phần bác nhận trc đấy bác ghi nhận thế nào ạ?! em thấy bác NamLamSon có phương án thế không ổn rồi ạ.:045:

Sửa lần cuối:
HuuLong

HuuLong

Guest
8/9/05
124
0
0
DaLat
www.danketoan.com
thực tế :

Em hỏi pác tí, chổ này em vẫn bán hàng mà không xuất hóa đơn nhưng em có vẽ cái hợp đồng & tới khi thanh lý hợp đồng em xuất luôn 1 thế được không nhở?

Chổ này hay nè, không phải là căn bản nhá mà là bắt buộc đấy pác.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,077
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
hóa đơn bạn vẫn xuất và giữ lại tại công ty, khi nào họ thanh toán thì đưa hóa đơn cho họ. đó là nguyên tắc ghi nhận. còn bên đó ko lo trả tiền cho bạn thì hàng của nó nhận được ko có căn cứ hợp pháp thuế có hỏi thì hỏi nó ko hỏi bạn. mà có hỏi bạn thì bên bạn cũng đã làm đúng nguyên tắc rồi, ko phải sợ gì hết.... tui trả lời vậy được hem ???
Không được, trả lời vậy không được, cái này gọi là cãi cùi chứ không phải cãi lý. Cái đoạn tô đỏ đỏ thấy không kunkun, có thể nói là chưa thấy quan tài nên chưa đổ lệ.

.... về đọc lại kế toán doanh nghiệp
hóa đơn có thể đến sau hàng hóa... ko ai cấm cả.
Luật kế toán không cấm, nhưng quy định về quản lý sử dụng hóa đơn chứng từ thì không chấp nhận hành vi này.

mà luật nào nói phiếu xuất kho ko có giá trị đi đường vậy, lỡ tui lấy hàng mà chưa kịp lấy hóa đơn hoặc bên bán chưa kịp xuất hóa đơn thì tui lấy phiếu xuất kho của ng.ta tui đi đường chứ, ko thì sao đi đc, lấy gì chứng mih hàng của tui là hợp pháp đây nếu phiếu xuất kho đó ko có giá trị đi đường :026:??????
Luật nào hả, càng cãi càng cùi nhen kunkun. Thế anh hỏi ngược lại là luật nào cho phép (hoặc chấp nhận) phiếu xuất kho có giá trị đi đường em view ra cho xem với nào. Nếu hàng đi chưa đến kho người mua mà nó bị chặn giữa đường và bị đem về kho của Quản lý thị trường thì sao hả kunkun, ai mất mát, ai thiệt hại đây kunkun. Bên bán đã nhận 1 phần tiền rồi thì có trách nhiệm giao hàng hóa + hóa đơn hợp pháp, bên mua chưa ký nhận hóa đơn, lấy gì ép bên mua phải chịu trách nhiệm khi hàng bị bắt ngoài đường.

Hóa đơn chứng từ hợp pháp là gì? kunkun mới phải là người đọc lại các văn bản quy phạm pháp luật đi nhé em.

Có chỗ nói đó, đến đó mà nghe nhé, chỗ đó có cái bảng ghi là Quản Lý Thị Trường.

căn bản là khi bạn xuất hàng bạn phải xuất hóa đơn ngay lúc đó hoặc trong tháng phát sinh doanh thu. còn việc bên mua chậm lấy hay ko lấy là quyền của họ.!
Quyền của họ đó là nếu anh không giao hóa đơn thì tui không trả hết tiền, hàng hóa không có hóa đơn tui không nhập kho và không thừa nhận là hàng hóa hợp pháp. Tui trả lại hàng và đòi lại tiền, nếu cần làm căng với nhau thì tui làm công văn gởi cơ quan thuế khiếu nại về việc bán hàng mà không giao hóa đơn, coi đứa nào chết đứa nào sống biết liền.

Trách nhiệm của bên bán là xuất hóa đơn giao cho người mua, còn việc cho nợ và đòi nợ là chuyện riêng của anh, người ta không trả thì anh cứ đi kiện, còn việc bán hàng xuất hóa đơn mà không giao hóa đơn cũng không chứng minh được là mình trong sạch đâu.

Thời buổi kinh doanh người bán phải năn nỉ người mua, không bán thì tui đi mua chỗ khác. Nếu anh giao hàng mà không giao hóa đơn tui nhất quyết không chịu nhận hàng đó, làm căng thì tui đòi tiền lại không mua nữa. Sao? được không? hay là kunkun đang bán hàng độc quyền nên làm phách lối :biggrin:

cái này thì đc nè. trong hợp đồng nói rõ sau khi thanh lý thì bên bán sẽ xuất hóa đơn.!
Hợp đồng này trái pháp luật. Hợp đồng chỉ thanh lý sau khi các bên đã hoàn tất các trách nhiệm với nhau bao gồm trả tiền và xuất hóa đơn. Đằng này lại làm ngược lại.

kunkun

kunkun

(_ __')
18/9/07
462
0
16
Hồ Chí Minh
Không được, trả lời vậy không được, cái này gọi là cãi cùi chứ không phải cãi lý. Cái đoạn tô đỏ đỏ thấy không kunkun, có thể nói là chưa thấy quan tài nên chưa đổ lệ.

Luật kế toán không cấm, nhưng quy định về quản lý sử dụng hóa đơn chứng từ thì không chấp nhận hành vi này.

Luật nào hả, càng cãi càng cùi nhen kunkun. Thế anh hỏi ngược lại là luật nào cho phép (hoặc chấp nhận) phiếu xuất kho có giá trị đi đường em view ra cho xem với nào. Nếu hàng đi chưa đến kho người mua mà nó bị chặn giữa đường và bị đem về kho của Quản lý thị trường thì sao hả kunkun, ai mất mát, ai thiệt hại đây kunkun. Bên bán đã nhận 1 phần tiền rồi thì có trách nhiệm giao hàng hóa + hóa đơn hợp pháp, bên mua chưa ký nhận hóa đơn, lấy gì ép bên mua phải chịu trách nhiệm khi hàng bị bắt ngoài đường.

Hóa đơn chứng từ hợp pháp là gì? kunkun mới phải là người đọc lại các văn bản quy phạm pháp luật đi nhé em.

Có chỗ nói đó, đến đó mà nghe nhé, chỗ đó có cái bảng ghi là Quản Lý Thị Trường.

Quyền của họ đó là nếu anh không giao hóa đơn thì tui không trả hết tiền, hàng hóa không có hóa đơn tui không nhập kho và không thừa nhận là hàng hóa hợp pháp. Tui trả lại hàng và đòi lại tiền, nếu cần làm căng với nhau thì tui làm công văn gởi cơ quan thuế khiếu nại về việc bán hàng mà không giao hóa đơn, coi đứa nào chết đứa nào sống biết liền.

Trách nhiệm của bên bán là xuất hóa đơn giao cho người mua, còn việc cho nợ và đòi nợ là chuyện riêng của anh, người ta không trả thì anh cứ đi kiện, còn việc bán hàng xuất hóa đơn mà không giao hóa đơn cũng không chứng minh được là mình trong sạch đâu.

Thời buổi kinh doanh người bán phải năn nỉ người mua, không bán thì tui đi mua chỗ khác. Nếu anh giao hàng mà không giao hóa đơn tui nhất quyết không chịu nhận hàng đó, làm căng thì tui đòi tiền lại không mua nữa. Sao? được không? hay là kunkun đang bán hàng độc quyền nên làm phách lối :biggrin:

Hợp đồng này trái pháp luật. Hợp đồng chỉ thanh lý sau khi các bên đã hoàn tất các trách nhiệm với nhau bao gồm trả tiền và xuất hóa đơn. Đằng này lại làm ngược lại.
=> em căn cứ vào tình hình thực tế các doanh nghiệp hiện nay để em nói.
=> Anh vũ nói đúng chứ ko sai vì đó là luật, nhưng nếu cứng ngắc làm theo luật thì khối công ty nhỏ sẽ bị phá sản vì các nguyên tắc luật đó. nếu họ bán hàng mà không có văn bản, hợp đống nào để làm căn cứ bắt bên bán trả tiền.
=> đi kiện thì tốn phí, phần lời trong đó cũng theo năm tháng mà tàn phai=> em phá sản rùi.

N

NguyenHongHa

Cao cấp
12/3/08
215
0
16
THANHPHOSONGHONG
Như vậy toàn bộ nghiệp vụ này sẽ để ngoài sổ kế toán vì:
- không hạch toán doanh thu
- không hạch toán thu tiền (1/2 tiền bán hàng) công nợ (1/2 còn nợ)
- không hạch toán giá vốn
- không kê khai thuế
Theo bạn thì có ổn lắm không ?

Mình thấy bạn nói cũng hợp lý đấy. Khoản này hãy theo dõi bên ngoài. Khi nào viết hoá đơn thì hãy hạch toán doanh thu, giá vốn. Còn 1/2 tiền họ trả trước nếu trả bằng tiền mặt thì bạn có thể hạch toán vào Có 131 (KH trả tiền trước) hoặc chỉ theo dõi riêng, còn nếu trả qua Ngân hàng thì buộc phải đưa vào Có 131.
Hy vọng bạn hiểu ý mình nói (vì mình thấy vấn đề này hơi khó diễn giải):wall:

D

DungSISVN

Guest
Trong thực tế thì em thấy đa số các công ty đều phải thực hiện theo hai bộ sổ kế toán (Nội bộ và thuế) để theo rõi cho cac TH tương tự, vì nhiều khi khách hàng người ta cứ lấy hàng, cuối tháng người ta mới cân đỗi thuế GTGT của họ rồi yêu cầu mình xuất hóa đơn.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.