Cách tính tiền lương?

• Thread starter codong111
  • Ngày gửi
C

codong111

Guest
10/9/07
57
1
6
Tp.HCM
Cả nhà ơi giúp e với:
Cty e mới thành lập nên sếp e chưa muốn ký hợp đồng lao động vậy làm sao để e đưa vào làm chi phí hợp lý đượ bây giờ.Mà sếp bảo có cách tính khác đó là khoán lương cho nhân viên. E chưa từng nghe nói vụ này nên ko biết gì cả? Mọi người giúp e với nha. Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Cả nhà ơi giúp e với:
Cty e mới thành lập nên sếp e chưa muốn ký hợp đồng lao động vậy làm sao để e đưa vào làm chi phí hợp lý đượ bây giờ.Mà sếp bảo có cách tính khác đó là khoán lương cho nhân viên. E chưa từng nghe nói vụ này nên ko biết gì cả? Mọi người giúp e với nha. Thanks
+ Nếu ko ký hợp đồng lao động mà trả lương khoán cho người lao động thì bạn tư vấn cho sếp bạn nộp thêm 10% thuế TNCN cho người được thuê khoán khi phát sinh trả tiền cho họ từ 500.000 đ trở lên theo thông tư 81/2004/TT-BTC nhé!

V

vuthithuyvan

Guest
20/1/08
16
0
0
39
DongNai
+ Nếu ko ký hợp đồng lao động mà trả lương khoán cho người lao động thì bạn tư vấn cho sếp bạn nộp thêm 10% thuế TNCN cho người được thuê khoán khi phát sinh trả tiền cho họ từ 500.000 đ trở lên theo thông tư 81/2004/TT-BTC nhé![/QUOTE

Ủa, la quá!
Mình đang làm theo cách trả lương khóan.DN mình có 7 lao động thôi.
Mình đăng ký với Phòng Lao động TBXH,tính khóan trung bình cho 12 tháng, mỗi tháng 3tr (vd).
Thuế đâu có nói gì đâu.:004:

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ủa, la quá!
Mình đang làm theo cách trả lương khóan.DN mình có 7 lao động thôi.
Mình đăng ký với Phòng Lao động TBXH,tính khóan trung bình cho 12 tháng, mỗi tháng 3tr (vd).
Thuế đâu có nói gì đâu.:004:
Không lạ đâu Vân à! Khi tính lương khoán thì bắt buộc phải nộp thuế cho cá nhân. Nếu phát sinh trả cho cá nhân đó 500.000 đ trở lên thì phải trích lại 10% đó:Cơ quan thuế chưa động đến bạn chứ không phải không động, bạn đã quyết toán thuế chưa? Nếu chưa thì cứ từ từ sẽ có.

- Thực hiện khấu trừ thuế 10% trên tổng thu nhập đối với các khoản chi trả cho cá nhân có thu nhập từ 500.000 đồng/lần trở lên mà khoản thu nhập này có được từ các hoạt động đại lý hưởng hoa hồng, môi giới (kể cả tiền thưởng); tiền nhuận bút, tiền giảng dạy; tiền bản quyền sử dụng sáng chế, nhãn hiệu, tác phẩm; tiền thù lao do tham gia dự án, hiệp hội kinh doanh, hội đồng quản trị, hội đồng thành viên; dịch vụ khoa học, kỹ thuật, dịch vụ tin học, dịch vụ tư vấn, thiết kế, kiến trúc, đào tạo, hoạt động biểu diễn, hoạt động thể dục thể thao và các khoản tiền chi trả thuộc diện chịu thuế khác.

H

hahitd

Guest
3/5/08
4
0
0
48
Đống Đa, Hà Nội
Khoán lương

Cả nhà ơi giúp e với:

Chắc sếp bạn chưa nghiên cứu Luật Bảo hiểm xã hội nên mới nói vậy. Người LĐ làm việc trên 3 tháng bắt buộc phải mua BHXH và cách tính bảo hiểm dựa trên lương tối thiểu. Chắc cách nghĩ của Sếp là Cách trình bày bảng lương là khoán lương. Ví dụ: Có 5 CBCNV và mức lương "đổ đầu" là 3 triệu và tổng lương là 15 triệu. Nhưng lương tối thiểu để đóng BHXH tính 23% x 670,000đ. Còn cao hơn càng tốt, lợi cho người LĐ và lợi cho NSNN.
Thân
hahitd@gmail.com

N

ngoc anh TTK

Guest
4/5/08
9
0
0
binh chanh
lương công nhân ca đêm

mọi người ơi, giúp em với.
Công nhân vệ sinh làm việc ca đêm (22g:06:00) được tính như thế nào? Là do tính chất công việc như vậy nên tính lương như lao động bình thường hay phải x 30%, vào các ngày lễ, Chủ nhật thì được tính như thế nào.
cám ơn mọi người nhiều nhiều ạa.

D

dola_vn2002

Trung cấp
16/3/06
76
0
6
hanoi
Mình biết là theo luật BH thì DN phải có trách nhiệm đóng bảo hiểm cho người lao động. Vậy mà cty mình vẫn chưa tham gia đóng bảo hiểm, mình thấy trong hợp đồng lao động ghi là bảo hiểm đã bao gồm trong lương. Và năm 2007 vừa rồi thuế đến quyết toán cũng ko thấy nhắc nhở gì. Ko biết có bị phạt ko nhỉ?

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
mọi người ơi, giúp em với.
Công nhân vệ sinh làm việc ca đêm (22g:06:00) được tính như thế nào? Là do tính chất công việc như vậy nên tính lương như lao động bình thường hay phải x 30%, vào các ngày lễ, Chủ nhật thì được tính như thế nào.
cám ơn mọi người nhiều nhiều ạa.

+ Bạn thân mến! Việc làm theo ca: 6h-2h,2h-22h,22h-6h là thỏa thuận của người lao động và DN được quy định trong hợp đồng lao động và thỏa ước lao động hoàn toàn phù hợp với luật lao động, do vậy việc bạn làm ca ngày hay ca đêm là theo sự phân công của người quản lý, các DN thường xây dựng hệ thống thang bảng lương cho nhân viên trong đó nếu ngươi lao động đi làm ca đêm thì ngoài các chế độ mà ca ngày được hưởng còn có thêm phụ cấp ca 3, mỗi ca khoảng 20-30 ngàn cho 1 lao động, chế độ phụ cấp này là nhằm khuyến khích, động viên cho người lao động nhưng không bắt buộc DN phải có phụ cấp này. Mức lương ca 3 cũng giống mức lương làm ca 1 hoặc ca 2, và không phải nhân thêm 30% trong 8 tiếng ca 3. Ngày lễ và ngày chủ nhật được tính:
- Áp dụng cho cả 3 ca, CN x 2
- Áp dụng cho cả 3 ca, Ngày lễ x 3
- Tăng ca áp dụng cho cả 3 ca x 1.3
Còn tùy DN mà người lao động khi tăng ca sẽ được nhân tối thiểu 1.3 hoặc 1.4,1.5........

Thân chào bạn!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA