kê khai thuế VAT HHDV không chịu thuế vat

• Thread starter cuongquoc
  • Ngày gửi
C

cuongquoc

Guest
25/8/07
10
0
1
54
binh duong
Cty mình hoạt động lĩnh vực đào tạo dạy nghề ngắn hạn , thuộc phạm vi không chịu thuế vat . Như vậy mỗi tháng mình có phải làm báo cáo thuế vat hay không, nếu có thì lập bảng kê mua vào bán ra theo quy định của thông tu 60 , còn tờ khai thuế vat ở chỉ tiêu 23 mình nhập =0 được hay không . Rất mong các bạn trên diễn đàn góp ý . Xin cám ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Cty mình hoạt động lĩnh vực đào tạo dạy nghề ngắn hạn , thuộc phạm vi không chịu thuế vat . Như vậy mỗi tháng mình có phải làm báo cáo thuế vat hay không, nếu có thì lập bảng kê mua vào bán ra theo quy định của thông tu 60 , còn tờ khai thuế vat ở chỉ tiêu 23 mình nhập =0 được hay không . Rất mong các bạn trên diễn đàn góp ý . Xin cám ơn

>>> không thuộc phạm vi chịu thuế không có nghĩa là không làm báo cáo thuế đâu bác ạ!!! Bác cứ làm bộ hồ sơ báo cáo thuế hàng tháng nộp cho cơ quan thuế đi ạ.
>>>nếu HHDV mua vào sử dụng trực tiếp cho HHDV bán ra không chịu thuế GTGT thì HHDV mua vào sẽ không đc khấu trừ thuế
>>>Nếu HHDV mua vào sử dụng TT cho HHDV bán ra chịu thuế GTGT 0%, 5%, 10% thì HHDV mua vào đc khấu trừ thuế.
Em có vài ý như thế, chúc bác làm tốt báo cáo thuế của mình nhé.:049:
Thân chào!!!

L

Lan-vu-nu

Trung cấp
24/8/07
118
9
18
TP. Hà Đông
Đào tạo dạy nghề có 2 loại: Trực tiếp đào tạo và Hợp tác đào tạo. Cái thứ 1 thì thì miễn thuế GTGT hoàn toàn, cái thứ 2 là chịu thuế 5% đó bạn nha.
Tuy nhiên dù có được miễn giảm thuế thì bạn vẫn phải làm tờ khai nộp cho cq thuế nhé. Ở chỗ mình thì mình ko kê khai thuế đầu vào nên mình đánh dấu "X" vào ô nhỏ nhỏ đầu tiên trong tờ khai thuế ý bạn, thế là xong. Cái này bạn phải bàn bạc với giám đốc xem cty bạn có kd hay làm thêm lĩnh vực khác có chịu thuế hay ko, nếu ko thì làm như mình. Ngoài ra bạn nên hỏi trực tiếp chi cục thuế họ sẽ chỉ cho bạn cách làm.
Chúc thành công!

C

cuongquoc

Guest
25/8/07
10
0
1
54
binh duong
Loại hình thuế VAT

Cho mình hỏi theo như ý kiến của bạn Lan-vu-nu thì loại hình nào là trực tiếp đào tạo và loại nào là hợp tác đào tạo . Bạn có văn bản cụ thể nào cho mình xem với . Mình đang cần để tham khảo . cảm ơn

T

thupt0405

Guest
3/3/08
1
0
0
Thanh Hoá
Lại nói về thuế GTGT:
Hiện nay tôi đang gặp trường hợp, cụ thể: Một nhà thầu Xây lắp tiến hành thi công một gối thầu trong đó có cả cung cấp thiết bị và xây lắp. Thuế suất cho thiết bị là 5% và xây lắp là 10%, để thanh toán thuế VAT đúng cho từng loại thuế suất, Nhà thầu cần phải làm gì? (nếu ký chung 1 hợp đồng thì thuế suất chung là 10%, nhà thầu phải bù lỗ). Có thể tách thành 02 hợp đồng: HĐ cung cấp thiết bị và HĐ xây lắp đươck không? Các ông quản lý thuế sẽ có ý kiến như thế nào? Rất mong được các bạn đồng nghiệp chỉ giùm. Cảm ơn![/B]

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Lại nói về thuế GTGT:
Hiện nay tôi đang gặp trường hợp, cụ thể: Một nhà thầu Xây lắp tiến hành thi công một gối thầu trong đó có cả cung cấp thiết bị và xây lắp. Thuế suất cho thiết bị là 5% và xây lắp là 10%, để thanh toán thuế VAT đúng cho từng loại thuế suất, Nhà thầu cần phải làm gì? (nếu ký chung 1 hợp đồng thì thuế suất chung là 10%, nhà thầu phải bù lỗ). Có thể tách thành 02 hợp đồng: HĐ cung cấp thiết bị và HĐ xây lắp đươck không? Các ông quản lý thuế sẽ có ý kiến như thế nào? Rất mong được các bạn đồng nghiệp chỉ giùm. Cảm ơn![/B]

Pác có thể tách ra 2 HD cũng được hoặc làm như cty em là chung 1 HD nhưng chia làm 2 mục:cung cấp thiết bị và thi công.Đơn giản thế thôi.nhưng cũng tùy địa phương nếu các ông quản lý thuê chỗ pác không chịu thì pác phải làm thành 2 Hd thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA