Hạch toán tiền gửi ngân hàng?

• Thread starter songmon75
  • Ngày gửi
S

songmon75

Guest
4/10/07
26
0
0
40
Hải Dương
Thấy mọi người nói nhiều về "Sổ phụ ngân hàng" quá! Em chẳng hiểu sổ phụ ngân hàng là như thế nào cả? Nó bao gồm những giấy tờ gì? Chỗ em là doanh nghiệp xây lắp và làm cho Nhà nước nhiều. Khi bên A thanh toán có giấy uỷ nhiệm chi, hoặc giấy rút vốn đầu tư. Mấy cái đó có được coi giấy báo có không (vì ngân hàng không cho giấy báo có mà)? Em lấy cái đó làm chứng từ hạch toán. Đến cuối tháng ngân hàng chỉ cho mình "Bảng kê tích" thôi. Thế đã đủ giấy tờ hợp lệ để hạch toán khoản tiền gửi chưa ạ?
Kính mong sự trợ giúp! Em cảm ơn mọi người!
Là do em hỏi không đúng lúc hay câu hỏi của em ngớ ngẩn quá?! Chẳng ai chịu giúp em cả!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
tiền gởi ngân hàng

các bạn cho mình hỏi với : sếp mình mới mở tài khoản trong ngân hàng và lập sec để rút tiền trả lương cho nhân viên vậy mình chỉ cần hạch toán là rút tiền gởi ngân hàng về chi trả lương cho công nhân viên thôi hả,,,,chứng từ mình sẽ lưu như thế nào và hạch toán như thế là đầy đủ chưa và cho mìh hỏi thêm là trả tièn cho khách hàng qua ngân hàng thì có uỷ nhiệm chi vậy hạch toán sau đây..giúp minh nhe ..mình cảm ơn các bạn nhiều

D

duonghagiang

Guest
5/3/08
19
0
0
gialam
các bạn cho mình hỏi với : sếp mình mới mở tài khoản trong ngân hàng và lập sec để rút tiền trả lương cho nhân viên vậy mình chỉ cần hạch toán là rút tiền gởi ngân hàng về chi trả lương cho công nhân viên thôi hả,,,,chứng từ mình sẽ lưu như thế nào và hạch toán như thế là đầy đủ chưa và cho mìh hỏi thêm là trả tièn cho khách hàng qua ngân hàng thì có uỷ nhiệm chi vậy hạch toán sau đây..giúp minh nhe ..mình cảm ơn các bạn nhiều

1.rút tiền về, căn cứ giấy rút tiền, viết phiếu thu nhập quỹ, hạch toán: Nợ 1111/có 112
2. căn cứ vào bảng tiền lương, xác định số phải trả CNV, hạch toán: Nợ 621,642,627.../Có 334
3. Trả tiền cho CNV, hạch toán Nợ 334/Có 1111

4. Trả tiền cho khách hàng, căn cứ ủy nhiệm chi: nợ 331/có 112
Nôm na là như thế bạn à

Sửa lần cuối:
P

pqhai

Guest
12/11/07
61
0
0
Hà Nội
Theo mình ở nghiệp vụ này bạn nên chia ra thành:
Bước 1: Rút séc về nhập quỹ tiền mặt:
Nợ 111
Có 112
Bước 2: Trả lương cho CBCNV bằng tiền mặt
Nợ 334
Có 111
Bước 3: Hạch toán sang chi phí

Như vậy thì chứng từ bạn cũng lưu thành 3 phần tương ứng
Theo bước 1: Chứng từ gồm photo lại tờ séc + Phiếu nhập quỹ tiền mặt
Theo bước 2: Chứng từ gồm bảng lương tháng + Yêu cầu thanh toán bằng tiền mặt
Theo bước 3: Gồm phiếu hạch toán

Còn trường hợp trả tiền cho khách hàng qua ngân hàng có ủy nhiệm chi thì cũng tùy trường hợp nhưng nhìn chung sẽ là:
Nợ 331/642: Tiền phải trả khách hàng
Nợ 642: Phí ngân hàng chuyển tiền
Có 112: Tổng tiền

Mình thì làm như vậy, không biết các bạn làm thế nào

D

dang dinh hung

Guest
10/4/08
29
0
0
ĐắkTô

Khi rút tiền ghi: Rút tiền gửi ngân hàng nhập qũy TM cũng đã hợp lý rồi
Nợ TK 111
Có TK 112
Chứng từ thì Lưu Séc, lập phiếu thu, ghi sổ qũy...
Khi trả tiền cho khách hàng
Nợ TK 331, 131,311,...
Có TK 112

H

Hoaha

Trung cấp
4/7/06
112
0
16
Vung Tau
Mình thường hạch toán:
B1) Rút tiền gửi ngân hàng về nhập quỹ tiền mặt:
Nợ TK 1111:
Có TK 112:
B2) Căn cứ vào bảng lương trả lương cho công nhân:
Nợ TK 334:
Có TK 1111:
B3) Căn cứ vào uỷ nhiệm chi hạch toán:
Nợ TK 331:
Có TK 112:
Chúc bạn thành công

phong2v

phong2v

Guest
Sếp bạn mới mở TK ngân hàng hay Cty bạn mới mở, bạn phải nói rõ thì moi người mới hạch toán giúp bạn chuẩn được

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
Sếp bạn mới mở TK ngân hàng hay Cty bạn mới mở, bạn phải nói rõ thì moi người mới hạch toán giúp bạn chuẩn được

ý là công ty mình đó bạn chứ nếu cá nhân thì cần gì mình hạch toán chứ ....chứng từ thì chỉ cần lưu sec thôi hả mấy bạn

phong2v

phong2v

Guest
ý là công ty mình đó bạn chứ nếu cá nhân thì cần gì mình hạch toán chứ ....chứng từ thì chỉ cần lưu sec thôi hả mấy bạn
nếu là cá nhân của sếp mà lại tt lương cho CBCNV thì vẫn phải hạch toán đấy. tại bạn nói ko rõ nên mình mới hỏi lại cho chắc chăn thôi mà

T

thaihang1210

Guest
12/4/08
28
0
0
thanh pho ho chi minh
nếu là cá nhân của sếp mà lại tt lương cho CBCNV thì vẫn phải hạch toán đấy. tại bạn nói ko rõ nên mình mới hỏi lại cho chắc chăn thôi mà
hic hic ...sorry ...ùh vậy bạn có cao kiến gì không giúp mình đi..

V

vandoan

Trung cấp
30/9/06
59
0
0
tp. hcm
Hạch toán tiền gửi ngân hàng

Chào mọi người!!!
- Các bạn ơi, cho mình hòi chút nha. Mình có 1 khách hàng còn nợ 86.168đ nhưng đến khi thanh toán họ chỉ chuyển vô tài khoản ngân hàng của công ty mình 86.000đ thôi. Định khoản sao đây các bạn ơi, giúp mình nhé!!!!!!!!!!:030:

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Chào mọi người!!!
- Các bạn ơi, cho mình hòi chút nha. Mình có 1 khách hàng còn nợ 86.168đ nhưng đến khi thanh toán họ chỉ chuyển vô tài khoản ngân hàng của công ty mình 86.000đ thôi. Định khoản sao đây các bạn ơi, giúp mình nhé!!!!!!!!!!:030:

trời đất!!!
cái này cứ thu tiền như bình thường Nơ 111/131:86000
còn lại treo công nợ để...đòi tiếp

Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
trời đất!!!
cái này cứ thu tiền như bình thường Nơ 111/131:86000
còn lại treo công nợ để...đòi tiếp
Chuyển vô NH sao hạch toán qua 111 đc ?
bạn hạch toán N111/C131: 86.000
còn lại để treo đó, nếu số tiền còn phải thu quá ít thì bạn làm 1 cái phiếu thu tiền mặt N111/C131 luôn cho hết nợ đi.

Sửa lần cuối:
Hồ Lan

Hồ Lan

Cao cấp
21/10/05
659
4
18
51
Q8, tpHCM
nếu khách hàng này vẫn còn quan hệ thì treo đó lần sau yêu cầu họ chuyển bù. Còn muốn dứt điểm cho gọn nhẹ thì N112/C131 : 86.000đ và làm phiếu thu N111/C131: 186đ

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
nếu khách hàng này vẫn còn quan hệ thì treo đó lần sau yêu cầu họ chuyển bù. Còn muốn dứt điểm cho gọn nhẹ thì N112/C131 : 86.000đ và làm phiếu thu N111/C131: 186đ
Nếu khách hàng thanh toán theo hóa đơn thì hạch toán phần lẻ đó vào chi phí (TK 635, 642), có thu được tiền đâu mà hạch toán thu tiền, lập phiếu thu.

G

go2talk

Guest
17/12/07
7
0
0
39
ho chi minh
Mình ko bàn đến vấn đề bạn hạch toán thế nào(cái này khi còn đi học chúng ta đã bị nhồi nhét rất kỹ) mình chỉ nói đến việc các chứng từ nào cần lưu trữ thôi:
Thứ nhất khi sếp mở tài khoản tại ngân hàng thì phải có tờ giấy bé bé xinh xinh của NH xác nhận công ty bạn có tài khoản tại NH đó. (giấy này có tên thế nào tuỳ NH) bạn phải lưu tờ giấy đó. Và nhớ khi mở tài khoản mới thì trong tài khoản phải có tiền thì bạn mới rút sec được, vì vậy chắc chắn phải có một nghiệp vụ phát sinh là nộp tiền mặt vào tải khoản mới ( or chuyển tiền từ Tk của NH cũ sang NH mới...) vì vậy khi nộp tiền vào TK phải có chứng từ xác nhận là bạn đã nộp tiền vào tài khoản cái này lưu lại cho sếp coi dể dành đó cuối tháng lưu chung với sổ phụ và giấy báo có của NH.
Thứ hai nếu tài khoản này bạn chỉ dùng cho một mục đích duy nhất là rút sec thì không cần xin NH một quyển mà bên tớ gọi là lệnh chuyển tiền hay uỷ nhiệm chi. chỉ cần ghi giấy đề nghị cấp séc cái này chỉ cần hỏi NH, NH sẽ chỉ dẫn rất tận tình (nhiệm vụ mà) mang cuốn sec về chi dần
Khi bạn rút sec thanh toán lương cho nhân viên thì trước tiên bạn phải ghi sec chi lương bạn photo cái này lại cuối tháng lưu chung với giấy báo nợ. Kế đến có bảng thanh toán lương lưu cái này nhé khi nào trả lương cho từng người ký xác nhận đã nhận lương vào đấy. Và do bạn trả lương bằng tiền mặt thì bạn phải có phiếu chi tiền mặt nữa.
Việc thanh toán cho KH bằng UNC thì hạch toán bình thường Nơ331/có112 cái UNC lúc nào cũng có 3 liên khi bạn mang lên NH thì NH đóng dấu recieve lên cái liên thứ 3 và trả lại bạn mang về lưu lại chờ cuối tháng lấy sổ phụ và giấy báo nợ có NH kẹp lại lưu chung với sổ cái (nếu bạn ghi sổ theo hình thức nhật ký chung)
Mính đoán bên bạn chắc ko có nhiều nghiệp vụ phát sinh lắm đâu nên cuối mỗi tháng bạn lên NH lấy sổ phụ và giấy báo Nợ;Có về đối chiếu với ghi chép của mình trên máy và chỉnh lại nếu có chênh lệch.
Và đấy là lý do tại sao bên tớ kế toán sống chung với giấy đâu đâu cũng giấy hix hix.

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh

Nếu không quan hệ nữa thì treo TK 1388, và kết chuyển vào TK 642,811 .
Thân chào

V

vandoan

Trung cấp
30/9/06
59
0
0
tp. hcm
Cám ơn các bạn nhiều nha, chắc mình đưa vô chi phí 642 phần còn lại 168đ luôn cho tất toán khoản nợ này

A

AmaterSG

Guest
6/5/08
2
0
0
HCM
Nếu không quan hệ nữa thì treo TK 1388, và kết chuyển vào TK 642,811 .
Thân chào

Hic gì mà nguyên tắc quá vậy? Có 186 đ thì cho nó vô Tk 642 cho rồi chuyển qua TK 1388 thêm rắc rối. :065:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA