Em buồn vì sếp.

• Thread starter Dam Thanh Thuy
  • Ngày gửi
D

Dam Thanh Thuy

Guest
29/1/08
24
1
3
Cau Dien Tu Liem Ha Noi
Em lo mình bị streets mất các anh chị ạ. Ở chỗ em làm 2 cô chung vốn làm ăn nhưng mỗi người mỗi tính. Mỗi người yêu cầu em một kiểu em chẳng biết nghe theo ai? làm phật lòng ai nữa. Ví dụ như chuyện ngày hôm nay, thực sự khi viết tâm sự này, em vẫn đang còn lo lắng, ko biết ngày mai có chuyện gì xảy ra với mình ko nữa.
Chẳng là chỗ em làm có quy định mỗi tháng giữ lại lương nhân viên là 100.000. Nếu làm được 5 tháng mà nghỉ thì khi nghỉ báo trước một tháng sẽ trả tiền giữ cho nhân viên. Cuối tháng vừa qua co một đứa nghỉ, nó bị giữ 700.000, một sếp thì ko muốn trả, còn một sếp thì bảo trả. em chẳng biết làm thế nào. Về nhà xem lương giữ gọi cho cô cổ đông lớn hơn (mà là người ko muốn trả), bảo cô L muốn trả, cô xem nói chuyện với cô ấy như thế nào để cháu viết phiếu chi và cũng vô tình nói rằng " cô L bảo cô ko trả thì cô ấy cũng bỏ tiền túi ra trả". Thế là cô này gọi cho cô L lại mắng cô L và cô L gọi lại cho em chửi luôn nhưng em bảo em ko nói gì cả. Em chẳng biết làm thế nào bây giờ cả. Nếu cô L mà biết thì thực sự e ko biết làm thế nào cả. Cô kia thì kinh khủng luôn nhưng thực tế ko gớm như cô này. E chết mất, mai đi làm ko biết có làm sao ko? anh chị có cách gì giúp e với. Thực chất em là người ko thích mách, cũng ko nịnh ai cả, nhưng bây giờ rơi vào tình huống này e lo quá.
ai có cách thì mách em nha. Em đi làm ở đó nửa năm rồi nhưng chưa bao giờ dám làm phật ý ai cả, chỉ vì câu nói này mà em thấy hối hận quá. Thực chất lúc nói chỉ nhằm cố tình cho cô N trả tiền cho bé kia về thôi mà mình cũng sẽ ko bị trách gì khi chi cả. em chán quá......:013:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Em thấy mệt mỏi như vậy thì tốt nhất xin nghỉ, tìm việc chỗ khác mà làm, chứ làm việc ko lo công việc của mình có hoàn thành tốt hay ko, có học hỏi đc nhiều hay ko mà cứ phải lo đối phó như vậy thì mệt mỏi lắm.
Vì vậy mình nghiệm ra rằng phong cách làm việc và tính nết, bản chất con người của Lãnh đạo là rất quan trọng đối với toàn bộ CBCNV làm việc tại DN.

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Em lo mình bị streets mất các anh chị ạ. Ở chỗ em làm 2 cô chung vốn làm ăn nhưng mỗi người mỗi tính. Mỗi người yêu cầu em một kiểu em chẳng biết nghe theo ai? làm phật lòng ai nữa. Ví dụ như chuyện ngày hôm nay, thực sự khi viết tâm sự này, em vẫn đang còn lo lắng, ko biết ngày mai có chuyện gì xảy ra với mình ko nữa.
Chẳng là chỗ em làm có quy định mỗi tháng giữ lại lương nhân viên là 100.000. Nếu làm được 5 tháng mà nghỉ thì khi nghỉ báo trước một tháng sẽ trả tiền giữ cho nhân viên. Cuối tháng vừa qua co một đứa nghỉ, nó bị giữ 700.000, một sếp thì ko muốn trả, còn một sếp thì bảo trả. em chẳng biết làm thế nào. Về nhà xem lương giữ gọi cho cô cổ đông lớn hơn (mà là người ko muốn trả), bảo cô L muốn trả, cô xem nói chuyện với cô ấy như thế nào để cháu viết phiếu chi và cũng vô tình nói rằng " cô L bảo cô ko trả thì cô ấy cũng bỏ tiền túi ra trả". Thế là cô này gọi cho cô L lại mắng cô L và cô L gọi lại cho em chửi luôn nhưng em bảo em ko nói gì cả. Em chẳng biết làm thế nào bây giờ cả. Nếu cô L mà biết thì thực sự e ko biết làm thế nào cả. Cô kia thì kinh khủng luôn nhưng thực tế ko gớm như cô này. E chết mất, mai đi làm ko biết có làm sao ko? anh chị có cách gì giúp e với. Thực chất em là người ko thích mách, cũng ko nịnh ai cả, nhưng bây giờ rơi vào tình huống này e lo quá.
ai có cách thì mách em nha. Em đi làm ở đó nửa năm rồi nhưng chưa bao giờ dám làm phật ý ai cả, chỉ vì câu nói này mà em thấy hối hận quá. Thực chất lúc nói chỉ nhằm cố tình cho cô N trả tiền cho bé kia về thôi mà mình cũng sẽ ko bị trách gì khi chi cả. em chán quá......:013:
Ko biết có phải mình có cái nhìn phiến diện quá hay không nhưng thật sự mình thấy bạn để xảy ra tình trạng như này thì lỗi của bạn cũng ko nhỏ. Tất nhiên có những điều xảy ra là do khách quan nhưng bạn ạ, nghề kế toán giống như làm dâu trăm họ đấy. Mình luôn phải " đối phó" với rất nhiều người. Nên đòi hỏi phải có sự khéo léo về mọi phương diện. Qua quá trình làm việc rồi bạn sẽ dần nhận ra và học được điều đó thôi. Còn hiện tại, theo mình thì bạn nên õin sang một công ty khác là hơn, ở trong một môi trường mà 2 sếp lại khác biệt nhau quá lớn như vậy thì bạn sẽ còn đau đầu nhiều và có khi còn bị " tai bay vạ gió" nữa đấy.......

N

nitwh

Guest
23/1/08
31
0
0
HT
Mình thấy vấn đề lớn nhất ở bạn chính là ở tính "trung thực". Ở chuyện này bạn có 2 mức độ sai lầm: một là, không biết nghe đâu bỏ đấy:
cũng vô tình nói rằng " cô L bảo cô ko trả thì cô ấy cũng bỏ tiền túi ra trả".
Mình là nhân viên, không nên gây thêm mâu thuẫn, thay vì nói thế bạn có thể nói qua là có sự khác nhau trong qd 2 cô, vì chưa thống nhất nên xin 2 cô bàn lại rồi cho cháu qđ cuối cùng. Họ là những người quản lý, sẽ phải biết cách ra qd, mình phải theo qd của họ.
Hai là, không nói đúng sự thật:
Thế là cô này gọi cho cô L lại mắng cô L và cô L gọi lại cho em chửi luôn nhưng em bảo em ko nói gì cả. Em chẳng biết làm thế nào bây giờ cả. Nếu cô L mà biết thì thực sự e ko biết làm thế nào cả.
Sao nói rồi lại chối làm gì?
Thực chất em là người ko thích mách, cũng ko nịnh ai cả, nhưng bây giờ rơi vào tình huống này e lo quá. Em đi làm ở đó nửa năm rồi nhưng chưa bao giờ dám làm phật ý ai cả, chỉ vì câu nói này mà em thấy hối hận quá. Thực chất lúc nói chỉ nhằm cố tình cho cô N trả tiền cho bé kia về thôi mà mình cũng sẽ ko bị trách gì khi chi cả. ......:013:
Nhiều chuyện + nói không đúng sự thật là 2 tố chất nguy hiểm trong công sở. Dù bạn làm bất cứ nghề gì hay làm bất cứ ở đâu thì 2 thói quen này cần sửa để ko là dấu chấm than (!) cảnh giác trong mắt đồng nghiệp cũng như sếp. Mình tin nếu 2 sếp của bạn mà ngồi với nhau và đả thông tư tưởng thì họ phần nhiều là không muốn giữ bạn.
Hãy nhớ, "Thứ nhất sợ kẻ nói đúng!..."

A

Anhtrungvc5

Guest
28/9/07
10
0
0
Ha noi
:001:
NGhe chuyện em kể anh thấy xếp em buồn cười quá. đã quy định 5 tháng nghỉ việc báo trước thì sẽ được trả tiền giữ mà cô bé nghỉ giữ tới 700 tức là hơn 5 tháng thì phải trả cho họ chứ. theo anh chắc xếp muốn giữ lại tiền là người không thích cô bé kia rồi. Làm nhân viên là khổ thế đấy, anh mà làm ké toán đứng giữa 2 dòng nước thế anh điên đầu mất chả đúng tác phong một người kế toán tý nào cả

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Một cách làm không chuyên nghiệp. Một kiểu làm ăn chộp giật rẻ tiền. Cái mác công ty, mác nhà quản lý đối với những đối tượng kiểu như Sếp của bạn quả thật là mang tiếng giới doanh nghiệp quá.
Người ta có thể giữ nhân viên bằng nhiều cách - cách tốt nhất là giữ bằng tiền nhưng không phải là tiền của người lao động, mà giữ bằng một mức lương thoả đáng.
Cái kiểu tranh chấp giữa 2 cổ đông chính mà bạn cho là mâu thuẫn, thực ra chỉ là một cách chiếm dụng vốn(tiền lương) của nhân viên mà thôi. Họ cãi nhau như thế nhưng người thiệt là ai?
Tốt nhất là không nên làm việc cho những đối tượng như vậy! Không phát triển được mình mà còn làm cho mình bị "bẩn" đi.
Có vô số con đường để bạn chọn.

K

kinhcoong

Guest
Tốt nhất bạn nên nghỉ luôn đi. làm việc với bọn trình độ hiểu biết luôn luôn bị giới hạn thế này thì có lẽ bạn sẽ bị rối loạn tinh thần mất. Bọn mình là dân kế toán nên phát huy hết khả năng và kiến thức đã được học trong nhà trường chứ. Có như thế thì mới tiến bộ theo kịp với thời đại dc bạn à.

H

hong hot

Cao cấp
Dư thế lày lày, bạn đã làm đủ dăm tháng chưa, nếu đủ rồi thì lĩnh tiền tạm giữ rồi hẵng chuồn, việc bằng cái móng tay mà "đại gia" còn không thống nhất được thì chỉ vài bữa nữa chia tay là cái chắc. Khi nào bạn đi nhớ mua 1 con vịt xiêm về cho cái Company ấy nó vui nhé.

Nếu bạn không muốn rời bỏ cái công ty yêu quý ấy thì bạn phải thay đổi nó hoặc thay đổi bạn để phù hợp với "chúng nó".

Hị hị,

H

Heorom

Guest
13/5/08
8
0
0
Buôn Ma thuột
Tớ thấy Nitwh nói đúng đấy. Bạn ko thành thật và còn bép xép nữa chứ:1nono:. Nếu là mình lúc đó mình sẽ đưa ý kiến của mình ra thay vì nói: "cô L bảo cô ko trả thì cô ấy cũng bỏ tiền túi ra trả".
Bạn tự tao ra cho mình áp lực thôi chứ sự việc cũng chẳng có gì cả. Mới chỉ có thế thôi mà đòi bỏ cuộc.
Bạn thử đứng vào vị trí của từng người sếp của bạn xem. Bạn sẽ làm gì khi nghe nhân viên mình nói người cổ đông của mình sẽ bỏ tiền túi ra trả cho nhân viên. Rồi bạn thử đứng vào vị trí cô bị la xem bạn có gọi cho nhân viên của mình mà mắng cho 1 trận để đỡ bực không?
Đó là tình cảm của cô L danh cho cô nhân viên bỏ viêc mà chẳng liên wan gì đến việc có trả hay không số tiền giữ chân nhân viên kia hết.
Tốt nhất bạn nên nghỉ việc ở cty đó vì nếu có ở lại thì cũng bị đuổi vì không thật thà và bép xép thôi.
Đây là lời nói thật, sự thật thì hay mất lòng, bạn nghe những lời này thì đừng buồn, mà nên tự vấn lại bản thân mình.
Chúc bạn thành công!

Sửa lần cuối:
thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Một cách làm không chuyên nghiệp. Một kiểu làm ăn chộp giật rẻ tiền. Cái mác công ty, mác nhà quản lý đối với những đối tượng kiểu như Sếp của bạn quả thật là mang tiếng giới doanh nghiệp quá.
Người ta có thể giữ nhân viên bằng nhiều cách - cách tốt nhất là giữ bằng tiền nhưng không phải là tiền của người lao động, mà giữ bằng một mức lương thoả đáng.
Nếu đây là trường hợp một kế toán làm việc cẩu thả đến khi thấy "sắp có chuyện" ví dụ như gần đến quyết toán chẳng hạn nên vội vã nghỉ việc để chạy trách nhiệm thì sao hả lão TAT :sorry:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Nếu đây là trường hợp một kế toán làm việc cẩu thả đến khi thấy "sắp có chuyện" ví dụ như gần đến quyết toán chẳng hạn nên vội vã nghỉ việc để chạy trách nhiệm thì sao hả lão TAT :sorry:

Có một vấn đề mà cả chủ doanh nghiệp và người lao động vô tình hoặc cố ý lờ đi là: Luật Lao Động - cụ thể ở đây là bản hợp đồng lao động.
Việc ký hợp đồng, thanh lý hợp động, phá vỡ hợp đồng đều không mang tính chọn vẹn. Nó chỉ là tựa như cái gì đó gọi là thủ tục (em thích gọi nó là hủ tục hơn).
Có một cách ví von tập thể doanh nghiệp với 1 con tàu đầy đủ thuỷ thủ đoàn cũng như thuyền trưởng. Khi con tàu đi sai hướng? Có dấu hiệu đâm vào đá ngầm? v.v.... Thuyền viên có được rời khỏi con tàu đó không? Hành động rời bỏ đó có được coi là thiếu trách nhiệm hay không?
Trong một loạt bài gần đây em viết, có 1 bài nói về Thế giới phẳng. Không thể qui kết trách nhiệm một cách vô căn cứ được. Hòn bi sẽ lăn theo hướng của những hòn bi khác mà nó bị tác động.
Người Việt Nam rất thích ăn gỏi, ăn xổi nên thường ít chú trọng đến những món Hầm, Ninh.
Bền vững xây từ móng chứ không phải xây từ nóc anh ạ!
Thời gian và thời gian.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Có một cách ví von tập thể doanh nghiệp với 1 con tàu đầy đủ thuỷ thủ đoàn cũng như thuyền trưởng. Khi con tàu đi sai hướng? Có dấu hiệu đâm vào đá ngầm? v.v.... Thuyền viên có được rời khỏi con tàu đó không? Hành động rời bỏ đó có được coi là thiếu trách nhiệm hay không?
Chú này ví với chả von, việc con thuyền sắp bị đắm người ta cho phép thủy thủ đoàn rời thuyền để bảo toàn mạng sống là vì tính nhân văn, sau đó khi lên bờ thì trách nhiệm thuộc về ai người đó vẫn phải lãnh.

Một DN hoạt động nghiêm túc, thực hiện nghĩa vụ thuế với nhà nước đàng hoàng nhưng vì kế toán thiếu hiểu biết hoặc vô trách nhiệm nên làm sai hoặc biết sai mà không thèm sửa theo kiểu mà ta thường thấy đầy trên diễn đàn này nên kết quả là DN sẽ bị phạt. Gần đến ngày quyết toán, kế toán sợ và chọn con đường "tẩu vi thượng sách". Hậu quả để lại là thiệt hại DN lãnh đủ.

Chuyện thường ngày chứ chả hiếm

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Chú này ví với chả von, việc con thuyền sắp bị đắm người ta cho phép thủy thủ đoàn rời thuyền để bảo toàn mạng sống là vì tính nhân văn, sau đó khi lên bờ thì trách nhiệm thuộc về ai người đó vẫn phải lãnh.

Một DN hoạt động nghiêm túc, thực hiện nghĩa vụ thuế với nhà nước đàng hoàng nhưng vì kế toán thiếu hiểu biết hoặc vô trách nhiệm nên làm sai hoặc biết sai mà không thèm sửa theo kiểu mà ta thường thấy đầy trên diễn đàn này nên kết quả là DN sẽ bị phạt. Gần đến ngày quyết toán, kế toán sợ và chọn con đường "tẩu vi thượng sách". Hậu quả để lại là thiệt hại DN lãnh đủ.

Chuyện thường ngày chứ chả hiếm

Hi hi,
Một con tàu đi đúng hướng người thuyền trưởng chọn, nhưng chưa chắc đã là do thuỷ thủ chọn.
Người ta hoàn toàn có thể rời bỏ con tàu khi biết nó không đúng với hướng chọn của mình.
Còn về vấn đề vô trách nhiệm của cá nhân thì đồng ý với nhận định của anh.
Tuy nhiên có một vấn đề em vẫn muốn đề cập đến: Đó chính là tại sao lại xảy ra tình trạng đó? Nếu xác định được rủi ro, kiểm soát được rủi ro, có được các cảnh báo đúng lúc và chính xác thì có lo sợ tình trạng đó không?
Hì hì, đôi khi phải đưa tính chất vĩ mô vào vi mô anh ạ.
Người ta nói : "Phòng bệnh hơn chữa bệnh" chính là dùng trong việc này.

thanhvunt

thanhvunt

22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Tuy nhiên có một vấn đề em vẫn muốn đề cập đến: Đó chính là tại sao lại xảy ra tình trạng đó? Nếu xác định được rủi ro, kiểm soát được rủi ro, có được các cảnh báo đúng lúc và chính xác thì có lo sợ tình trạng đó không?
Thường trong các đơn vị hoạt động lâu và đã trải qua khoảng 2 lần quyết toán là chủ DN đã "phần nào hiểu được vấn đề". Còn với những DN nhỏ và siêu nhỏ trong những năm đầu mới thành lập, nếu chủ DN không xuất thân từ dân kinh doanh hoặc có gốc kế toán mà xuất thân từ dân kỹ thuật (cái này rất phổ biến trong các Cty xây dựng hoặc cơ khí quy mô nhỏ) thì vốn kiến thức về luật thuế và kế toán là rất hạn chế (thậm chí là không có). Rồi cả việc chủ quan khi thấy việc ghi ghi chép chép của kế toán quá đơn giản nên cho rằng kế toán là một công việc giản đơn chứ không phải "vận dụng chất xám kỹ thuật" như mình nên thường không muốn thuê "các kế toán đòi hỏi" mà chỉ muốn trả lương bèo bèo. Mà giá bèo thì đương nhiên chỉ mua được bèo hoặc cái gì đó rẻ hơn bèo.

Kết quả là sau 1-2 năm hoạt động (thường thì thời gian này cơ quan thuế chưa đến thăm) vô tình ẻm kế toán đó vào mạng và tìm thấy webketoan.vn. Đọc đọc đọc và phát hiện ra bao lâu nay mình làm ... trật. Ẻm sợ quá và bắt đầu đánh bài chuồn. Hơ hơ, chuyện nay nhiều như muỗi miền tây.

Đổ lỗi cho chủ DN vì thiếu kiến thức quản lý ư? Chính xác rồi, tất nhiên rồi. Nhưng cũng phải nghĩ lại rằng khi người ta thuê mướn lao động người ta đã giao nhiệm vụ cho anh rồi. Mặc dù mức lương không cao nhưng anh cảm thấy chấp nhận được và hoàn thành được thì làm. Đằng này lại vô tư đặt thuốc nổ cho chủ rồi đến một ngày nào đó châm ngòi bỏ chạy. Chết người ta không? Thà rằng khi anh phát hiện sai lầm của mình anh phải cố gắng tìm cách khắc phục để thiệt hại là nhỏ nhất thì anh lại sợ khi trình bày ra sẽ bị mắng nên anh đã chọn con đường "tẩu".

Vừa qua, khi Bộ GTVT ban hàng Thông tư buộc các HTX vận tải phải chuyển tài sản (xe ô tô) của cá nhân vào HTX, lập tức hàng hoạt HTX giải tán và đồng thời xuất hiện một loạt các CTy TNHH hoặc DNTN vận tải. Lý do là không ai muốn tài sản của mình lại mang tên người khác và do người khác định đoạt. Vậy trong số hàng trăm DN vận tải mới ra đời đó có được mấy người đủ kiến thức quản lý. Rồi thì tất nhiên người ta thuê lao động, thuê kế toán, có người đã sẵn sàng trả lương hậu hĩnh để rồi kế toán ... đốt DN mình. Lỗi cuối cùng vẫn là do chủ nhưng không thể vì đã đổ lỗi cho chủ mà không trách kế toán.

Thế nên cái tiêu đề Em buồn vì sếp đọc xong mình cảm thấy Sếp bực vì em :wall:

TAT

TAT

Thành viên Tình Nguyện
6/8/05
1,016
11
0
44
Làng Cà
Thế nên cái tiêu đề Em buồn vì sếp đọc xong mình cảm thấy Sếp bực vì em :wall:

Em cũng thấy thế trong rất nhiều topic. Cũng muốn chỉ cho người lao động (nhân viên) cách hành xử sao cho đúng nhất. Những mà bổn phận không cho phép.
Chưa có sự thống nhất mục tiêu, chưa nhìn cùng một hướng, chưa chung hội chung thuyền thì điều đó là đương nhiên thôi.

M

minhthaobc

Trung cấp
3/4/07
94
0
0
36
TP.HCM
Các bạn viết dài dòng, mình chỉ đọc lướt qua thôi, xin lỗi vì việc này!
Các bạn nên tìm đọc những sách viết về kỹ năng và phương pháp làm việc, là một người phụ trách quản lý hay chỉ là nhân viên chịu sự quản lý của nhiều người.
Mình đã tìm hiểu vấn đề này cả năm nay nhưng đôi lúc vẫn còn gặp khó khăn. Nếu các bạn muốn ra đi, thì hãy thực hành một vài bài tập xem sao nhé. Mình sẽ gửi cho các bạn một số phương pháp viết ngắn gọn, nếu cần LH: minhthaobc@yahoo.com

Jonicute

Jonicute

Guest
21/3/08
495
1
0
Hanoi
Trời?
Tệ hơn cả sếp tệ nhất ở một công ty TNHH gia đình mình từng làm 2 tháng. Lời khuyên của mình: bỏ béng đi! Xác định 45 ngày ngồi nhà tìm việc khác! Và khi tìm thì nhớ tìm công ty lớn, hệ thống quản trị ngon lành, sếp tốt nhất cũng là sếp làm thuê (vd: công ty cổ phần chẳng hạn).

Mà bạn hình như mới đi làm! Tốt nhất vào công ty nước ngoài mà làm cho nó trưởng thành! Nhật, Hàn, Trung đều ổn cả! Vào đó tuy xì trét vì việc nhưng cũng còn khôn ra và trưởng thành một cách bài bản khoa học.

Làm cho mấy anh Việt Nam, trình độ quản lý không có, có mỗi vài cái đồng vốn mà cứ manh manh mún mún, người nọ chèn người kia ... mệt lắm!

À, nếu năng lực bạn thực sự khá thì trước khi nghỉ làm một cuộc cách mạng cho mấy ông bà ấy thấy rằng ông bà ấy đang lãnh đạo sai ở chỗ nào. Cứ làm toáng lên cho bõ tức (nếu bạn đã ở cực điểm và ko chịu nổi). Bỏ hết chính sách, bảo hiểm nọ kia đi. Không cần!

Nếu họ biết nhận sai và tử tế thì mình bàn giao việc đàng hoàng tử tế. Còn không? Dọn đồ và nghỉ! Kiểu công ty bạn nói chắc họ cũng chỉ ký hợp đồng lao động ngắn hạn năm một thôi nên không lo vi phạm luật lao động gì đâu?

Cố làm gì cho mệt mấy cái thứ kiểu quản lý cổ hủ tồn tại dai dẳng khiến cả tỷ doanh nghiệp VN mãi không phất lên được.

Đó là ý kiến mình!

P/S: trước khi nghỉ nhớ mang theo sổ điện thoại khách hàng mà mình đã chăm sóc, mang theo danh sách các hàng mà mình quản lý, mang theo các mối quan hệ mà mình đã gây dựng để cống hiến cho công ty mới. Cần thiết thì lấy một ít tài liệu mình cho là quan trọng và gửi vào email cá nhân phòng khi cần còn dùng. OK. Chấm hết, và bai bai!

Sửa lần cuối:
N

NXD

Guest
Trời?

P/S: trước khi nghỉ nhớ mang theo sổ điện thoại khách hàng mà mình đã chăm sóc, mang theo danh sách các hàng mà mình quản lý, mang theo các mối quan hệ mà mình đã gây dựng để cống hiến cho công ty mới. Cần thiết thì lấy một ít tài liệu mình cho là quan trọng và gửi vào email cá nhân phòng khi cần còn dùng. OK. Chấm hết, và bai bai!

Thi CFA rớt ethics là cái chắc! :cool2:

T

tien_ntk

Guest
24/8/07
5
0
0
40
HCM City
Nếu mình là bạn, mình sẽ xin nghĩ và xin việc chỗ khác. Môi trường làm việc rất quan trọng trong công việc bạn àh. Mình phải tự tin vào bản lĩnh của mình chứ. Chúc bạn có đủ tự tin để giải quyết sự việc.

nguyen kim hue

nguyen kim hue

Cao cấp
15/10/07
522
0
16
Hà Đông - Hà Nội
Làm việc, lương cũng quan trọng nhưng môi trường làm việc còn được đánh giá cao hơn.

Côngt y mình nói chung cũng khá lớn, nhưng bực mỗi điều là xếp quý ai thì quý ra mặt còn ghét ai thì....thật không chấp nhận được

Công ty mình hồi mình mới thi tuyển vào, còn có 1 bạn nữa cũng là nữ, cả hai đều được nhận (mình còn kém hơn bạn ấy vì chưa có bằng ), nhưng mình lại được các đồng nghiệp và xếp quý (phải gọi là cưng luôn).

Việc gì cũng đến tay mình làm, có khi làm chẳng ra gì nhưng vẫn được làm , biết là xếp quý thì được giao cho nhiều côngv iệc liên quan đến chuyên nghành và còn mở rộng thêm nên chẳng bao giờ kêu mệt hay chễ nài công việc.

Khổ nỗi, bạn được nhận vào cùng mình thì lại chảng đwocj giao việc gì mấy, nếu có thì chỉ là những việc chạy đi chạy lại ko phải chuyên ngành, nhưng vì hoàn cảnh và cũng là sinh viên mới ra trường, ko xin được việc dễ dàng (bởi hộ khẩu TH), nên bạn ấy vẫn chấp nhận làm mà ko ý kiến gi.

Đôi lúc bạn ấy còn bị xếp và các anh quản lý nói cứ như là ngươi ko biết gì. mình thưong và hỉeu bạn ấy, nên nhưng công việc nào, mình nhiều quá, thì đều giao cho bạn ấy cùng làm, và bạn ấy cũng có nhiều cơ hội giao tiếp với mọi ngưòi hơn.

Đôi lúc thấy xếp mà buồn vì nỗi khổ của nhân viên mừ