Cách xác định số tiền cần điều chỉnh do chênh lệch tỷ giá!

• Thread starter noblethought
  • Ngày gửi
L

le thi mai

Guest
4/10/07
71
0
0
HN
Bạn phải ngoại giao người làm thánh toán cho bạn ý, bên mình vẫn TT được nhưng bị cộng thêm ít điểm để trả ngoài cho họ thôi, nếu mua đô ở ngoài thì chắc DN mình đóng cửa mất vì SL mua rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bidong0104

Guest
9/4/09
38
0
0
Hà nội
Công ty em xuất khẩu hàng sang Đài Loan. Vú dụ, Ngày 22/05 xuất lô hàng trị giá 8550$, Tỷ giá đô để tính thuế là 16.936 _TG liên ngân hàng, Vậy trị giá tính thuế là 144,802,800 , Thuế xuất khẩu phải nộp là(5%) = 7,240,140 .Ngày 26/05 Ngân hàng báo Có TK TGUSD=8550$, TG mua vào tại ngân hàng là 17730, bán ra là 17782, nếu cty rút tiền thì tỷ giá ngân hàng áp dụng là 17772 (coi như mua đô của công ty em).
Híc bây giờ em phải viết hoá đơn xuất khoản DT này nhưng chưa biết nên dùng tỷ giá nào cho hợp lý. Về khoản theo dõi chi tiết TK tiền gửi, em rất bỡ ngỡ trong việc dùng tỷ giá. Các anh chị nào có nhiều kinh nghiệm trong lĩnh vực này làm ơn giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều!!!

T

thuytinhxanh

Sơ cấp
16/2/09
22
0
1
vungtau
Chào mọi người.
Em có một nghiệp vụ này mong mọi người chỉ giúp:
Công ty em mua hàng hóa nhập khẩu từ nước ngoài trị gía thanh toán là 10,000 USD(tỉ giá 17780).Cty em trích tiền gửi tài khoản(VND) để mua ngoại tệ của ngân hàng và chuyển đi.
Nhưng cuối tháng khi em lấy sổ phụ tài khoản USD ở ngân hàng về thì thấy trên sổ phụ không có ghi nghiệp vụ phát sinh mua bán ngoại tệ nào cả.
Vậy cho em hỏi em có phải định khoản ngiệp vụ TK 1122 không? Hay em định khoản thẳng vào TK331.Mong mọi người chỉ giúp em. Em cám ơn mọi người rất nhiều. Chúc mọi người một ngày làm việc thật thoải mái và vui vẻ...

donghuong1603

donghuong1603

Yêu câu ví dặm
VD bạn nhập khẩu hàng giá: 1USD x 16000 = 16.000
Đến lúc thanh toán bạn phải mua ngoại tệ tỷ giá 1USD x 16.100 = 16.100
Chênh lệch ở đây là 100. Hạch toán vào 4131

Cái này chỉ hạch toán vào TK 635 thôi
Còn TK 4131 dùng để điều chỉnh chênh lệch vào cuối năm

donghuong1603

donghuong1603

Yêu câu ví dặm
Chào mọi người.
Công ty em mua hàng hóa nhập khẩu từ nước ngoài trị gía thanh toán là 10,000 USD(tỉ giá 17780).Cty em trích tiền gửi tài khoản(VND) để mua ngoại tệ của ngân hàng và chuyển đi.
Nhưng cuối tháng khi em lấy sổ phụ tài khoản USD ở ngân hàng về thì thấy trên sổ phụ không có ghi nghiệp vụ phát sinh mua bán ngoại tệ nào cả.
Vậy cho em hỏi em có phải định khoản ngiệp vụ TK 1122 không? Hay em định khoản thẳng vào TK331.Mong mọi người chỉ giúp em. Em cám ơn mọi người rất nhiều. Chúc mọi người một ngày làm việc thật thoải mái và vui vẻ...
Trên sổ phụ ngân hàng có NVPS thì mới định khoản

donghuong1603

donghuong1603

Yêu câu ví dặm
Cảm ơn bạn, mình muốn hỏi thêm một điều là:Trong một quý, công ti mình có rất nhiều phát sinh liên quan đến tiền gửi USD, Cả PSC và PSN. Như vậy có nghĩa, theo cách tính của bạn, muốn tính chênh lệch tỉ giá cuối kỳ, mình phải tính riêng cho từng phát sinh à?
Số dư Nợ trên TK007 x tỷ giá tại ngày cuối kỳ = A
Phần chênh lệch giữa A và TK1112 or TK 1122 đưa vào Nợ hoặc có của 4131

L

Lhangbduong

Trung cấp
21/11/08
102
0
0
Binh Duong
Chào mọi người.

Bạn kg cần hạch toán cho TK 1122
Trích VND mua USD chuyển trực tiếp cho người bán, chỉ cần ghi Nợ 331/Có 1121 & ghi thêm phần chênh lệch tỷ giá (nếu có).
Chúc bạn thành công

M

Mapxinh

Guest
11/11/08
1
0
0
Hà nội
:044:Cho em hỏi về nghiệp vụ này tý nhé:
DN sự dụng tỷ giá hạch toán trong quy đổi ngoại tệ,tỷ giá hạch toán là 16.Tính thuế theo phương pháp khấu trừ.
Có nghiệp vụ phát sinh như sau:Mua chịu hàng hóa giá chưa thuế 15USD,tỷ giá thực tế trong ngày là 15,9.Vậy hạch toán là:
Nợ TK 156: 238,5 (15*15,9)
Nợ TK 133: 23,85
Nợ TK 635: 1,65
Có TK 331: 264 (15*1,1*16)
:011:Hay là:
Nợ TK 156: 238,5
Nợ TK 133: 23,85
Nợ TK 635: 1,5
Có Tk 331: 263,85 (15*16+23,85)
Cảm ơn mọi người nhìu!11

T

trieuminhthu

Sơ cấp
Cho mình hỏi với các bạn ơi, cứu mình với nha!!!
Cty thành lập năm 2005, có tk tiền vnđ & đô. Kế toán làm sổ sách tất cả bằng vnđ(quy đô thành vnđ)===>bây giờ mình muốn quy đổi lại cho khớp với bảng sao kê của ngân hàng thì hạch toán sao cho đúng!!!! (trên sổ sách khi trừ TGNH bằng vnd thì còn dư 1.668.556đ (số tiền đó là 103.91do Mỹ), vậy mình làm sao đây???

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Công ty mình 100% vốn nước ngoài có thuê văn phòng của một công ty việt nam, phía công ty cho thuê muốn bên mình trả tiền thuê nhà bằng ngoại tệ. Bên mình có làm lệnh thanh toán bằng ngoại tệ nhưng khi chuyển qua ngân hàng thì ngân hàng trả lời là không được.
Ai có thông tin về chính sách thanh toán bằng ngoại tệ chỉ cho mình với.

Cảm ơn

theo nguyên tắc quản lý ngoại hối, ngân hàng sẽ không tùy tiện chuyển ngoại tệ. ngân hàng chỉ chuyển ngoại tệ khi có chứng từ chứng minh nhu cầu sử dụng và đơn vị phải làm "hợp đồng mua bán ngoại tệ","lệnh chuyển tiền" với số ngoại tệ bằng đúng với số ngoại tệ cần trả cho người bán

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Chào mọi người.

bạn lấy sổ phụ tài khoản USD không có là đúng rồi, bạn phải lấy sổ phụ tài khoản VND chứ (vì đã dùng tài khoản VND mua ngoại tệ của ngân hàng mà). Trường hợp này vẩn định khoản qua 112

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
bạn lấy sổ phụ tài khoản USD không có là đúng rồi, bạn phải lấy sổ phụ tài khoản VND chứ (vì đã dùng tài khoản VND mua ngoại tệ của ngân hàng mà). Trường hợp này vẩn định khoản qua 112

Vậy mình vay USD ở TK $, nhưng khi trả lãi họ toàn trừ ở TK VNĐ, vậy phải hạch toán sao nhỉ???, TK $ và VNĐ theo mình doi riêng. Thanhks much

T

trankhacdai

Sơ cấp
16/10/08
16
0
1
37
tp.HCM
đánh giá chênh lệch tỷ giá hối đoái chỉ diễn ra vào cuối kỳ, căn cứ vào tỷ giá tai thời điểm khóa sổ kế toán và tỷ giá ghi sổ của các khoản mục bằng tiền.
thực tế làm dễ hơn:
số NT*TG tại thời điểm khóa sổ
so sánh với số dư TK ngoại tệ, biết dc lãi hay lỗ tỷ giá/
goodluck!:014:

K

ketoanyeu

Sơ cấp
11/3/09
1
0
0
43
Hà Nội
Các Bác ơi ! Cho em hỏi theo chế độ kế toán hiện hành thì khi xuất ngoại tệ phải thực hiện các phương pháp như xuất hàng hoá, thành phẩm: FIFO, LIFO, Bình quân gia quyền, đích danh.

Nhưng em xem trong mẫu sổ hướng dẫn của Bộ tài chính không có mẫu sổ theo dõi chi tiết đó để biết mình xuất theo phương pháp nào?

Thực tế, ngoại tệ theo dõi qua tài khoản 007 và nói theo dõi ngoài vậy khi quyết toán thì sẽ phải đưa căn cứ nào cho thuế.

Hơn nữa, Em đang dùng phần mềm tự động đánh giá lại chênh lệch, nhưng ko có mẫu sổ hướng dẫn nên ko kiểm tra được phần mềm tính đúng hay sai ?

Mong các bác chỉ giáo giúp !
Em cảm ơn !

H

hienoi67

Guest
Có ai biết cho mình hỏi với:
1. Đơn vi mình có thanh toán tiền hàng bằng ngoại tệ... tuy nhiên phải mua ngoại tệ ở TT tự do để thanh toán (trả công nợ mua hàng qua ngân hàng). Vậy khi mua ngoại tệ ở TT tự do để thanh toán thì tỷ giá mình phải hạch toán khi mua là tỷ giá của thị trường tự do, tỷ giá liên ngân hàng hay tỷ giá niêm yết tại thời điểm mua.
2. Khi nộp $ vào ngân hàng để chuyển khoản công nợ thì mình phải hạch toán bằng tỷ giá nào nhỉ.
Giúp mình với, cảm ơn cả nhà nhiều nhiều. :wall:

Sửa lần cuối:
P

pandanice

Guest
15/9/09
2
0
0
38
tp hcm
Bạn hạch toán theo giá hạch toán, hay giá thực tế nhỉ về ngoại tệ ấy mà.
Khi vay :
Nợ TK 1112 50.000*16.500
Có TK 311-A 50.000*16.500
Vay công ty B :
Nợ TK 1112 50.000*17.000
Có TK 311-B 50.000*17.000
Trả cho công ty A:
Nợ TK 311-A 50.000*16.500
Nợ TK 635 50.000*(17.000-16.500)
Có TK 1112 50.000*17.000
Thân chào

T

Tan nguyen loan

Guest
17/9/09
14
0
0
37
Hải Dương
A chị giúp e đi, cty e mới thành lập, dùng 3 tk tại NH đó là TK ký quỹ, Tk VND và Tk USD. e ko hiểu khi cổ đông góp vốn thì hạch toán ntn (tỷ giá nào), khi bán USD cho NH lấy NVD thi hạch toán tỷ giá nao? Và tỷ giá hạch toán la thế nào? cty tự đặt ra ah? Có cần văn bản nào ko? và nếu ko hạch toán tỷ giá hạch toán thì dùng tỷ giá thực tế ntn? tỷ giá thực tế có phải là tỷ giá LNH hay ko? vậy dùng TGia LNH thì có phải đánh giá chênh lệch cuoi kỳ ko? Cho e lời khuyên là nên dùng tỷ giá nào? (cty e là cty của TQ). trời e đau đầu quá vì ko bit làm gì mà. Tất cả còn bỡ ngỡ quá. Giúp e nhe! Cảm ơn các anh chi.

T

Tan nguyen loan

Guest
17/9/09
14
0
0
37
Hải Dương
Các anh chị ơi, nhân tiện các anh chi chỉ giùm e là e nên dùng phần mềm kế toán nào cho thông dụng mà giá cả phải chăng? cho e bit giá cụ thể nưa nhe, cty e mới thành lập chưa bit sử dụng phần mềm gì??Cảm ơn mọi ngươi

T

Tan nguyen loan

Guest
17/9/09
14
0
0
37
Hải Dương
Các bác ơi, chỉ giúp e với. cty e là cty TQ có dùng tk ngoai tê. Vậy khi cổ đông góp vốn thì hạch toán ntn?(tức là tỷ giá nào?), Khi bán ngoại tệ lấy VND thì dùng tỷ giá nào? và tỷ giá hạch toán là gì? cty e mới thành lập thì để có tỷ giá hạch toán thì phải làm gì?(tức cần làm thủ tục hay văn bản gì ko?). E thấy khi cty e bán USD sang VND thì NH họ quy ra VND bằng tỷ giá của họ. vậy mình hạch toán thế nào? khi tỷ giá NH ko phải tỷ giá TT cũng ko phải tỷ giá hạch toán ??? nói chung e ko thể hiểu dc. Các bác nhanh giúp e nhe. Cảm ơn mọi người!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA