các câu hỏi lý thuyết về thuế GTGT

• Thread starter SUONGBO
  • Ngày gửi
S

SUONGBO

Guest
26/1/07
3
0
0
37
HUẾ
S tìm hết trong các bài viết của các bạn mà ko thấy có các cthông tin S cần tìm, các bạn giúp S được ko?
1.thuế GTGT đầu vào của vật tư hàng hóa dùng chung cho sản xuất kinh doanh vừa chịu thuế vừa ko chịu thuế được xác định nhưu thế nào? cho ví dụ minh họa?
2.sự khác nhau cơ bản của việc kinh doanh hàng hóa chịu thuế và ko chịu thuế VAT?
3.có ý kiến cho rằng VAT còn tình trạng thuế chồng lên thuế? đúng hay sai? giải thích?
4.tại sao nói thuế GTGT là thuế gián thu? ví dụ

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
S tìm hết trong các bài viết của các bạn mà ko thấy có các cthông tin S cần tìm, các bạn giúp S được ko?
1.thuế GTGT đầu vào của vật tư hàng hóa dùng chung cho sản xuất kinh doanh vừa chịu thuế vừa ko chịu thuế được xác định nhưu thế nào? cho ví dụ minh họa?
Ví dụ bạn SX bàn ghế bằng sắt gồm hai loại :
a/_Bàn ghế thông thường : chịu thuế GTGT
b/_Dụng cụ cho người tàn tật : không chịu thuế GTGT

2.sự khác nhau cơ bản của việc kinh doanh hàng hóa chịu thuế và ko chịu thuế VAT?

Hàng hoá chịu thuế GTGT : Giá thanh toán = Doanh thu + thuế GTGT
Hàng hoá không chịu thuế GTGT : Giá thanh toán = doanh thu

3.có ý kiến cho rằng VAT còn tình trạng thuế chồng lên thuế? đúng hay sai? giải thích?
Khi đã tính thuế GTGT thì chi tính cho phần tăng thêm ở các khâu do vậy không thể còn chồng thuế được

Thuế gián thu là thuế đấnh vào người tiêu dùng cuối cùng thuế ở các khâu trước chỉ là thi hộ, nộp hộ

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
>>> cái dòng màu đỏ bác thd6758 trả lời lạc hướng rồi nhé. bác xem lại đi ạ.câu hỏi này đã đc trả lời ở các topic trước, vui lòng xem lại. hoặc dựa vào câu trả lời 2 của mình để tham khảo.
>>> 2.Kinh doanh HHDV chịu thuế thì hóa đơn GTGT đầu vào phục vụ trực tiếp cho HHDV bán ra chịu thuế 0%, 5%, 10% đó sẽ đc khấu trừ.
Và Kinh doanh HHDV không chịu thuế thì hóa đơn GTGT đầu vào phục vụ cho HHDV bán ra không chịu thuế đó sẽ không đc khấu trừ.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Khi mua hàng thì bạn hạch toán khấu trừ toàn bộ theo HĐ. Cuối kỳ bạn xác định số thuế thực sự được khấu trừ theo tỷ lệ % doanh thu hàng bán ra chịu thuế GTGT so với tổng doanh thu. Số thuế còn lại không được khấu trừ thì tính vào giá vốn hàng bán ra hoặc chi phí SXKD.
Kinh doanh hàng chịu thuế GTGT thì khi mua hàng, dịch vụ đầu vào bạn sẽ được khấu trừ thuế GTGT, còn trường hợp ngược lại thì không. Khi bán hàng ra bạn phải nộp thuế GTGT, còn trường hợp ngược lại thì không.
Về lý thuyết thì không.
Bởi vì người nộp thuế là người nộp hộ cho người chịu thuế.

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM

Đúng mà không đúng.

Một thí dụ cụ thể : DN nhập lô hàng trị giá 100 đồng, thuế nhập khẩu 10 đồng
thuế VAT = (100+10) x 10% = 11đ

- Đúng vì : 11đ VAT thì có 10 đồng đánh trên tiền hàng, 1 đồng đánh trên thuế nhập khẩu.

- Sai vì : Trị giá hàng nhập kho bao gồm tiền mua hàng + thuế nhập khầu + các chi phí phát sinh liên quan đến việc mua hàng nhập kho... ===> thuế nhập khẩu được cộng vào giá hàng hóa ===> thuế nhập khẩu biến thành trị giá hàng hóa ====> 1 đồng VAT tăng thêm đó coi như đánh vào giá trị hàng hóa tăng thêm .

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Đúng mà không đúng.

Một thí dụ cụ thể : DN nhập lô hàng trị giá 100 đồng, thuế nhập khẩu 10 đồng
thuế VAT = (100+10) x 10% = 11đ

- Đúng vì : 11đ VAT thì có 10 đồng đánh trên tiền hàng, 1 đồng đánh trên thuế nhập khẩu.

- Sai vì : Trị giá hàng nhập kho bao gồm tiền mua hàng + thuế nhập khầu + các chi phí phát sinh liên quan đến việc mua hàng nhập kho... ===> thuế nhập khẩu được cộng vào giá hàng hóa ===> thuế nhập khẩu biến thành trị giá hàng hóa ====> 1 đồng VAT tăng thêm đó coi như đánh vào giá trị hàng hóa tăng thêm .

Nói thuế chồng lên thuế là nói trong cùng một sắc thuế (Ví dụ thuế doanh thu trước đây).

O

ocdagiang

Guest
Chào các anh chị trong diễn đàn.
Em mới tham gia vào hoạt động kế toán và công ty em cũng là công ty mới thành lập. Tính đến nay đã được hơn 2 tháng và từ ngày mua hóa đơn đến nay cũng được hơn 1 tháng. Em chưa biết các thủ tục kê khai thuế giá trị gia tăng phải nộp như thế nào và gồm các biểu mẫu nào. Các anh chị trả lời giúp em với ạ. Em có đọc luật nộp thuế giá trị gia tăng là nộp thuế chậm nhất vào ngày 25 tháng sau. Trường hợp của em thì bị phạt thế nào ạ? và phạt bao nhiêu ạ.

hoangnga102

hoangnga102

Trung cấp
18/1/08
89
0
6
Hà Nội
Chào các anh chị trong diễn đàn.
Em mới tham gia vào hoạt động kế toán và công ty em cũng là công ty mới thành lập. Tính đến nay đã được hơn 2 tháng và từ ngày mua hóa đơn đến nay cũng được hơn 1 tháng. Em chưa biết các thủ tục kê khai thuế giá trị gia tăng phải nộp như thế nào và gồm các biểu mẫu nào. Các anh chị trả lời giúp em với ạ. Em có đọc luật nộp thuế giá trị gia tăng là nộp thuế chậm nhất vào ngày 25 tháng sau. Trường hợp của em thì bị phạt thế nào ạ? và phạt bao nhiêu ạ.

Thời hạn nộp tờ khai thuế GTGT chậm nhất là ngày 20 tháng sau bạn ạ. Bạn nên nghiên cứu thông tư 60 có hướng dẫn về việc kê khai, nộp các loại thuế đây. Bạn cũng có thể tham khảo trang web của Tổng cục thuế vè mục hướng dẫn kê khai thuế. Trong quá trình làm có gì thắc mắc bạn có thể đưa thông tin lên diễn đàn để cùng thảo luận với mọi người nhé.
Với công ty mới thành lập thì bạn phải làm tờ khai thuế môn bài và nộp thuế trước ngày cuối cùng của tháng có mã số thuế.
Hàng tháng, bạn làm tờ khai thuế GTGT vàg thuế TNCN(nếu có) theo phần hỗ trợ kê khai 1.3 , đồng thời nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn (nếu bạn đã mua hoá đơn)
Trước ngày 30 của quý tiếp theo bạn phải nộp tờ khai thuế TNDN tạm tính.
Có gì thì trao đổi thêm bạn nhé
Chúc bạn thành công

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Khi mua hàng thì bạn hạch toán khấu trừ toàn bộ theo HĐ. Cuối kỳ bạn xác định số thuế thực sự được khấu trừ theo tỷ lệ % doanh thu hàng bán ra chịu thuế GTGT so với tổng doanh thu. Số thuế còn lại không được khấu trừ thì tính vào giá vốn hàng bán ra hoặc chi phí SXKD.
Cái này ông lấy ở đâu ra thế :wall:. cho tui cái văn bản nào nói thế để tui bít có được không. Ông đừng có nhầm qua số thuế GTGT được khấu trừ tình theo tỷ lệ xk thanh toán qua ngân hàng àh.
cái câu đỏ đỏ ông lấy của ai vậy? Số thuế GTGT không được khấu trừ là thuế GTGT nào vậy ( ngạoi trừ bất hợp pháp thì tui không nói ). Tui chỉ nghe nói " số thuế GTGT chưa được khấu trừ " thôi àh. CÒn có tính vào giá vốn hàng bán hay chi phí hay không là do đơn vị quyết định ( chứ không có ai được ép buộc đâu àh nha ).

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA