Tại sao không sử dụng TK 621 trong kế toán tập hợp chi fí

• Thread starter myenemy
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
M

myenemy

Guest
3/5/08
3
0
0
HCMC
Cty em đang thực tập là cty sản xuất, chi phí NVL ko hạch toán vào 621 và hạch táon thẳng vào 154, hix, tạisao thế ạ? có ai bik ko ạ? em có hỏi ng` làm kế toán giá thành họ nói họ wên lý do vì sao òi :| bó tay
Với cả chi phí sản xuất chung có hạch toán vào 627, sau đó kết chuyển vào tk trng gian là 1541_khấu hao 1542_điện, ... rồi mới kết chuyển vào 154 để tính giá
HIx, sao lại fức tạp thế ạ?
àh, nói luôn là cty sử dụng fần mềm kế toán ứng dụng của Oracle, hix hix
Mọi ng` ơi, giúp em với :((

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngdutan

Guest
12/12/07
39
0
0
Bình Phước
Cty em đang thực tập là cty sản xuất, chi phí NVL ko hạch toán vào 621 và hạch táon thẳng vào 154, hix, tạisao thế ạ? có ai bik ko ạ? em có hỏi ng` làm kế toán giá thành họ nói họ wên lý do vì sao òi :| bó tay
Với cả chi phí sản xuất chung có hạch toán vào 627, sau đó kết chuyển vào tk trng gian là 1541_khấu hao 1542_điện, ... rồi mới kết chuyển vào 154 để tính giá

Cái này được quy định tại Quyết đinh số 48 ngày 14/9/2006 chế độ kế toán áp dụng cho các Doanh nghiệp vừa và nhỏ, bạn đọc đi nhé

M

myenemy

Guest
3/5/08
3
0
0
HCMC
Cái này được quy định tại Quyết đinh số 48 ngày 14/9/2006 chế độ kế toán áp dụng cho các Doanh nghiệp vừa và nhỏ, bạn đọc đi nhé

Nhưng cty mình là cty sản xuất cáp khá lớn, có niêm yết trên thị trg` chứng khoán, áp dụng CĐ kế toán banh hành theo quyết định số 15/2006 mà??? hix
vậy đâu có theo quyết định này đc đâu đúng ko?

maitrinh

maitrinh

Cao cấp
14/11/06
313
0
16
TPHCM

Đã dùng 627 mà không dùng 621 thì có lẽ em chịu
Hạch toán thẳng NVL chính vào 154 không thông qua 621 thì chỉ có thể hiểu doanh nghiệp dùng một nữa QĐ48 và một nữa QĐ15
Cái này chắc là anh kế toán giá thành lúc trước quên nên hạch toán thẳng

M

myenemy

Guest
3/5/08
3
0
0
HCMC
Đã dùng 627 mà không dùng 621 thì có lẽ em chịu
Hạch toán thẳng NVL chính vào 154 không thông qua 621 thì chỉ có thể hiểu doanh nghiệp dùng một nữa QĐ48 và một nữa QĐ15
Cái này chắc là anh kế toán giá thành lúc trước quên nên hạch toán thẳng

ko ạ, hệ thống fần mềm oracle nó làm thế >.<, chứ ko fải anh ý wên hixhix

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng

đúng là như bạn nói thì rất lạ, không dùng TK621 thì không nói làm gì nhưng lại lấy TK con làm TK trung gian thì chắc chỉ có 2 nguyên nhân là do các bạn sáng tạo ra hoặc do đặc điểm của oracle???
đúng là tự làm khó mình rồi

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ko ạ, hệ thống fần mềm oracle nó làm thế >.<, chứ ko fải anh ý wên hixhix
Các phần mềm kế toán nước ngoài xử lý phần chi phí giá thành theo kế toán Mỹ: Các chi phí trực tiếp ghi thẳng vào TK "Chi phí sản phẩm đang sản xuất" (154), các chi phí SX chung đưa vào TK "chi phí SXC" (627).
Bạn nên yêu cầu nhà cung cấp phần mềm thay đổi hệ thống tài khoản và cách thức xử lý số liệu cho phù hợp với chế độ kế toán VN.

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA