Hạch toán như thế nào, các bạn giúp mình với...

• Thread starter huykt
  • Ngày gửi
H

huykt

Guest
12/3/04
10
0
0
Sai Gon
Cty mình có VP đặt tại TPHCM, nay cty có thành lập chi nhánh tại tỉnh khác để thu mua nguyên liệu và sơ chế lại cung cấp cho cty. Mình có 1 số rắc rối nhờ các bạn cứu:
- Tại CN khi xuất nguyên liệu về cty mình nên dùng HĐ GTGT hay PXK KVCNB và hạch toán như thế nào.
- Phải kê khai thuế GTGT đầu ra hàng tháng tại CN ra sao, CN chỉ sơ chế nguyên liệu và cung cấp cho cty

Cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

long_nh2000

Guest
Bạn phải cho mình biết chi nhánh mới có đăng ký con dấu và mã số thuế mới hay không ?

H

Halongcity

Guest
20/8/04
91
0
0
Halongcity
Nếu CN của bạn có đăng ký con dấu và mã số thuế phụ thì chắc chắc fải kê khai thuế GTGT. Còn nếu không thì tập hợp kê khai tại Cty, CN xhỉ xuất hoá đơn GTGT cho người bán đồng thời lập phiếu nhập kho CN số hàng đã mua. Khi xuất hàng về Cty thì chỉ lập phiếu xuất kho .

H

huykt

Guest
12/3/04
10
0
0
Sai Gon
CN của mình có MST và con dấu, vậy khi xuất hàng về cty có phải lập hóa đơn GTGT.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku
huykt nói:
CN của mình có MST và con dấu, vậy khi xuất hàng về cty có phải lập hóa đơn GTGT.
Chi nhánh có MST và con dấu riêng tức là hạch toán độc lập. Như vậy khi xuất hàng về cty thì phải lập HĐ (HĐ GTGT, HĐBH hoặc HĐ tự in).
Trường hợp chi nhánh hạch toán phụ thuộc thì có thể sử dụng 1 trong 2 cách là lập HĐ (HĐ GTGT hoặc HĐBH) hoặc sử dụng PXK kiêm vận chuyển nội bộ.
Anh có thể xem thêm tại Nghị định 89CP/2002.

Sửa lần cuối:
ToiyeuVN_2004

ToiyeuVN_2004

Guest
15/9/04
108
0
0
Ha noi
Tôi cũng đồng ý với ý kiến bạn Nguyen Hang . Còn việc hạch toán bạn hạch toán như hạch toán bán hàng. OK!

H

hoaihuong

Guest
24/8/04
3
0
0
dong nai
- Neu CN hach toan doc lap thi ban nen dung PXK KVCNB cho moi dot hang, va cuoi thang tap hop xuat hoa don cho cong ty 1 lan.
- Xuat hoa don cho cong ty ke khai thue dau ra; con nguyen vat lieu mua vao de so che se co hoa don dau vao va ban ke khai thue dau vao cho chi nhanh (lay MST chi nhanh).

T

thuyvi

Guest
27/1/05
1
0
0
49
Vietnam
mình dang hach toan but toan dieu chinh, t10 hach toan: no-242 co:711:132244695d, nhung thuc te ko co nghiep vu nay, t12 lap but toan dieu chinh:n-711 co- 242:132244695. vay bao cao thu nhap ghi sao? co ghi so aâm trong thu nhap khaùc khong caùc ban? giup minh voi, cam on cac ban nhieu

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC
Nếu chi nhánh của em có con dấu và mã số thuế đuôi con.
Thì em phải sửng dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ để xuất hàng từ CN về Công ty và một lưu ý rất quan trọng không được sử dụng HĐ GTGT trong trường hợp này. nếu không bạn sẽ tính trùng doanh thu nội bộ.
Khi vận chuyển hàng đi dường cần phải có :
Phiếu XK kiêm VCNB
Lệnh Điều động

Việc kê khai thuế GTGT được thực hiện tại CNhánh của Cty bạn

M

minhvi22

Guest
30/1/05
9
0
0
44
vungtau
Vấn đề của bạn thực sự là rắc rối đó, vì các nguyên nhân sau:
- Thứ nhất, do các chi nhánh và công ty bạn ở khác tỉnh nên việc dùng PXK kiêm VCNB không được cơ quan thuế dễ dàng chấp nhận.
- Thứ hai, nếu không có hóa đơn đi đường thì thật sự cũng rất nguy hiểm cho việc vận chuyển lô nguyên vật liệu đó của công ty bạn, chẳng ai có thể lường trước được điều gì khi mà các cơ quan kiểm tra (công an, quản lý thị trường) lúc thì hành xử thế này, lúc thì hành xử kiểu kia.
Tất nhiên chúng ta không thể vẹn toàn trong công việc được. Lo là tốt nhưng lo quá thì chẳng lẽ không làm được việc à? Đúng không? Bạn không nói cho mình biết hiện nay công ty của bạn đã và đang giải quyết vấn đề này như thế nào, nhưng vấn đề bạn đã đưa ra tôi có 1 cách làm, nhưng cũng không hoàn hảo lắm đâu, cần thiết phải có quan hệ tốt với các cơ quan thuế các tỉnh mà quản lý các chi nhánh của công ty bạn.
Đó là khi xuất nguyên liệu vận chuyển về công ty, thì phải xuất đủ hóa đơn và phiếu xuất như thường, sau khi hàng về đến công ty thì thu hồi lại hóa đơn và hủy đi.
Tất nhiên, chẳng cơ quan thuế nào chấp nhận việc hủy nhiều hóa đơn như vậy cả, thậm chí sẽ bị phạt là khác nếu không quan hệ tốt với cơ quan thuế.
Hiện nay một số đơn vị mà mình biết vẫn phải làm bằng cách đó đấy.

S

Scorpio

Guest
30/12/04
144
0
0
43
Somewhere with U :)
To Minhvi22:
Mình cho rằng cách làm của bạn không được ổn lắm! Như vậy có vi phạm pháp luật về thuế GTGT không nhi?
Theo mình, khi chuyển hàng về công ty, chi nhánh (hạch toán độc lập) vẫn phải xuất hóa đơn GTGT và hạch toán doanh thu : Có 511. Còn trên công ty thì hạch toán như hạch toán mua hàng bình thường. Ở trường hợp này, không hạch toán doanh thu nội bộ được.
Mình nghĩ vậy, mong các bạn cho ý kiến

P

PHIHUNGVN

Cao cấp
4/1/05
1,394
12
38
50
HANOI
To Hoang loc
Theo tôi được biết thì ngoài hoá đơn GTGT Tổng cục thuế còn phát hành hoá đơn kiêm vận chuyển nội (dành cho các công ty, tổng công ty có đơn vị trực thuộc hạch toán độc lập) Vì vậy bạn nên đến cơ quan thuế để mua loại hoá đơn này.
Sử dụng loại hoá đơn này bạn sẽ không bị hạch toán trùng thuế GTGT. và cơ quan thuế không đánh thuế trên loại hoá đơn này.
Chúc thành công

M

minhvi22

Guest
30/1/05
9
0
0
44
vungtau
To Hoang Loc:
Quả đúng như bạn nói đó, rõ ràng đó lá cách làm không đúng như ngay từ đầu mình đã nói. Mình cũng đã xem lại những thông tin mà bạn HuyKt cung cấp, nếu các chi nhánh có con dấu và được cấp mã số thuế riêng thì có thể hạch toán như nghiệp vụ mua, bán hàng bình thường thôi, chẳng có gì hơn cả.
Trường hợp của mình đưa ra là lấy trên thực tế một số đơn vị vận chuyển hàng gửi bán chờ chấp nhận thanh toán (có thay đổi về khối lượng hàng bán - do tính chất lý, hóa phức tạp của chủng loại hàng hóa, ví dụ xăng dầu, và hao hụt trong quá trình thuê bên thứ 3 vận chuyển). Thực tế thì nhà nước đã và đang quản lý rất chặt một số chủng loại mặt hàng bao gồm hàng hóa là xăng dầu nêu ở trên khi lưu hành trên thị trường, nhất là vận chuyển từ tỉnh này sang tỉnh khác. Do vậy không thể chỉ dùng Phiếu xuất kho không được, mà xuất hóa đơn cho toàn bộ lô hàng đó ngay thì khách hàng mua không chấp nhận vì thực tế họ chưa mua ngay tại thời điểm đó, còn khối lượng thì chưa được giám định, đo tính lại tại địa điểm mua hàng. Vì vậy, đơn vị bán hàng cũng không thể giữ lại hóa đơn đã phát hành cho mục đích đi đường kia được. (TH khách hàng chấp nhận hóa đơn đó luôn thì chỉ cần điều chỉnh lại hóa đơn theo khối lượng đo tính lại là đủ).
Mình đưa vấn đề này, mong các bạn hãy thảo luận thêm biết đâu lại giúp cho một số đơn vị có cách giải quyết vấn đề khó khăn này hoặc biết đâu một ngày nào đó lại làm thay đối cách quản lý của một số cơ quan quản lý nhà nước về vần đề nêu trên cũng nên.

B

Bathanh

Guest
11/1/05
316
4
0
Hà nội - VN
hoangloc nói:
To Minhvi22:
Mình cho rằng cách làm của bạn không được ổn lắm! Như vậy có vi phạm pháp luật về thuế GTGT không nhi?
Theo mình, khi chuyển hàng về công ty, chi nhánh (hạch toán độc lập) vẫn phải xuất hóa đơn GTGT và hạch toán doanh thu : Có 511. Còn trên công ty thì hạch toán như hạch toán mua hàng bình thường. Ở trường hợp này, không hạch toán doanh thu nội bộ được.
Mình nghĩ vậy, mong các bạn cho ý kiến

Nếu hạch toán thế này, thì doanh nghiệp sẽ bị thiệt:
+ Phải nộp thuế ( cả GTGT và TNDN) trên cả phần hàng hóa chưa tiêu thụ đc.
Bởi:
- thuế GTGT đầu ra tính trên hóa đơn phát hành trong tháng.
- Thuế TNDN tính trên kết chuyển có TK 511 cuối kỳ.
+ Đặc biệt, với đơn vị có các chi nhánh hạch tóan phụ thuộc, hạch tóan báo sổ. Điều này dẫn tới việc tính trùng doanh số -> phát sinh thuế TNDN cao hơn thực tế.

Về nguyên tắc, đơn vị có thể sử dụng PXK kiêm VNCB để vận chuyển điều động hàng hóa cho các đối tượng:
- Giữa các kho với nhau.
- Giữa công ty với chi nhánh.
- Giữa đơn vị với các khách hàng là đại lý ký gửi, bán hàng hưởng hoa hồng.

Tuy nhiên, việc sử dụng chứng từ PXK kiêm VCNB đòi hỏi chứng từ nhiều hơn ( PXK kiêm VCNB, lệnh điều động, hợp đồng đại lý).
Và cuối tháng, cần kiểm kê số thực bán để xuất hóa đơn GTGT cho đại lý làm đầu vào.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mình không thấy có vấn đề gì ở trường hợp xuất hóa đơn GTGT cả, Chi nhánh và Công ty vẫn hạch toán khoản doanh thu trên là doanh thu nội bộ, vấn đề chỉ là chỗ nghĩa vụ thuế với hai cơ quan thuế ở hai địa phương khác nhau, nếu dùng PXK kiêm VCNB thì chắc chắn sẽ làm ảnh hưởng tới thành tích thuế ở hai địa phương, một nơi toàn có đầu vào còn một nơi toàn thấy đầu ra, vậy nghĩa là bê tiền thuế ở địa phương có Chi nhánh về nộp cho địa phương đặt công ty rồi còn gì, do vậy chẳng cơ quan thuế nào chấp nhận phương án dùng PXK kiêm VCNB cả.

Các bạn không nên nhầm lẫn giữa việc bán đại lý với hoạt động giữa chi nhánh và công ty ở khác địa phương, về luân chuyển hàng hóa là hoàn toàn giống, nhưng bản chất nghiệp vụ kinh tế là khác nhau, trong thông tư liên bộ Tài chính và Bộ công an về hàng đi trên đường có quy định PXK kiêm VCNB + lệnh điều động là đủ thủ tục, tuy nhiên việc di chuyển giữa hai địa phương (hai tỉnh) khác nhau trong thực tế gặp rất nhiều rắc rối.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
HyperVN nói:
Mình không thấy có vấn đề gì ở trường hợp xuất hóa đơn GTGT cả, Chi nhánh và Công ty vẫn hạch toán khoản doanh thu trên là doanh thu nội bộ, vấn đề chỉ là chỗ nghĩa vụ thuế với hai cơ quan thuế ở hai địa phương khác nhau, nếu dùng PXK kiêm VCNB thì chắc chắn sẽ làm ảnh hưởng tới thành tích thuế ở hai địa phương, một nơi toàn có đầu vào còn một nơi toàn thấy đầu ra, vậy nghĩa là bê tiền thuế ở địa phương có Chi nhánh về nộp cho địa phương đặt công ty rồi còn gì, do vậy chẳng cơ quan thuế nào chấp nhận phương án dùng PXK kiêm VCNB cả.

Các bạn không nên nhầm lẫn giữa việc bán đại lý với hoạt động giữa chi nhánh và công ty ở khác địa phương, về luân chuyển hàng hóa là hoàn toàn giống, nhưng bản chất nghiệp vụ kinh tế là khác nhau, trong thông tư liên bộ Tài chính và Bộ công an về hàng đi trên đường có quy định PXK kiêm VCNB + lệnh điều động là đủ thủ tục, tuy nhiên việc di chuyển giữa hai địa phương (hai tỉnh) khác nhau trong thực tế gặp rất nhiều rắc rối.

Tại sao lại không chứ?
Việc thực hiện nghĩa vụ với NSNN là thực hiện với NSNN chung, chứ ko phải là thực hiện với NSNN địa phương. CQQL không thể không chấp nhận.

Bên cạnh đó, việc sử dụng PXK kiêm VCNB không có nghĩa là không xuất hóa đơn GTGT. Cuối kỳ, chúng ta vẫn xuất HDGTGT như bình thường. Phần giá trị này đúng bằng doanh số phát sinh tại chi nhánh. Bút toán này thực chất là chuyển Doanh số từ chi nhánh về công ty để xác định thu nhập.

Ở đây có 1 vấn đề các bạn cần hết sức quan tâm, đó là tránh trùng doanh số trong việc xác định TN chịu thuế TNDN. ko cẩn thận doanh số chi nhánh bán và DS công ty chuyển hàng xuống chi nhánh đều được hạch toán qua 911 và như vậy số thuế phải nộp đương nhiên tính trùng.
( tất nhiên, áp dụng cho các chi nhánh của công ty hạch toán báo sổ rồi. Còn các chi nhánh hạch toán độc lập thì ko có gì để trình bày cả).

Việc nộp thuế ở Địa phương nào ko phải là vấn đề. Vấn đề là giải quyết các mối quan hệ. MAC đã nói: con người là tổng hòa các quan hệ xã hôi mà.

H

HyperVN

<b>Phu hót rác</b>
17/3/03
1,833
16
0
47
Hải Phòng
www.webketoan.vn
Mình xin được đi sâu vào vấn đề thuế tại mỗi địa phương mà bạn Gia Linh vừa nói: "Việc thực hiện nghĩa vụ với NSNN là thực hiện với NSNN chung, chứ ko phải là thực hiện với NSNN địa phương. CQQL không thể không chấp nhận". Đứng trên phương diện toàn quốc thì bạn nói đúng, nhưng ở đây nó động chạm tới nguồn ngân sách địa phương mà chúng ta đều biết rằng nguồn ngân sách phục vụ hoạt động của địa phương nào chủ yếu được trích từ nguồn thu thuế trực tiếp của địa phương ấy, tôi xin lấy một ví dụ tiêu cực là ở Bình Dương toàn bộ các Xí nghiệp đều là chi nhánh của TP HCM thì theo phương pháp khấu trừ thuế hiện nay Bình Dương sẽ luôn luôn phải cấp bù thuế cho các xí nghiệp tại địa phương mình quản lý và lấy đâu ra nguồn thu. Nói như vậy để thấy rõ rằng nghĩa vụ thuế phát sinh tại địa phương nào phải được thực hiện rứt điểm tại địa phương đó, điều này cũng đã có trong các thông tư hướng dẫn về thuế GTGT phát hành sử dụng hóa đơn (xin lỗi vì lâu lâu không nghiên cứu).

Còn về vấn đề tính trùng doanh thu mà bạn lo sợ trên, thực chất nếu Chi nhánh ghi nhận doanh thu bán hàng và Công ty ghi nhận chi phí mua hàng thì cả doanh thu và chi phí đều được tính hai lần (doanh thu Chi nhánh và Giá vốn Công ty là 1), như vậy khi hợp nhất báo cáo lãi lỗ vẫn không đổi, nghĩa vụ thuế cũng không có gì thay đổi ở đây cả.

Câu cuối: Con người là tổng hòa các quan hệ xã hội và vấn đề nộp thuế ở địa phương nào không ăn nhập gì với nhau, bạn nên xem xét lại ý nghĩa của câu này.

M

Minh Nhu

Guest
các bạn ơi, còn trường hợp mình hạch toán ntn?
Cty ở QTB, chi nhánh ở Q12.
Chi nhánh không đăng ký dấu và MST.
Thuế yêu cầu hạch toán riêng sổ sách.
- Toản bộ NVL, TSCĐ đều do cty mua và chuyển xuống. Chứng từ khi chuyển + hạch toán?
- Chi nhánh có chức năng là sản xuất hàng vả chuyển về cty để cty tiêu thụ, cty xuất HĐGTGT. Hạch toán sản xuất và chuyển hàng ntn? có ghi nhận doanh thu và giá vốn không? chứng từ cần có?
Các bạn cho ý kiến với.
Cảm ơn các bạn nhiều.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Vâng, thưa HyperVN!
... rõ rằng nghĩa vụ thuế phát sinh tại địa phương nào phải được thực hiện rứt điểm tại địa phương đó,...
Nhưng dứt điểm nghĩa là sao? Nếu tại Bình dương ( hoặc 1 tỉnh nào đó khác đi nữa), khi Chi nhánh âm thuế ( do Công ty đã nộp dư ở địa phương sở tại) thì Ngành thuế địa phương nơi chi nhánh đóng đô có trách nhiệm hoàn thuế cho chi nhánh ( mà thực chất là cho Công ty). Tất cả những nội dung số liệu trích nộp này được phản ánh trên sổ sách kế toán Công ty và chi nhánh. Làm gì có chuyện NSNN trung ương và NSNN địa phương trong lĩnh vực này.

sẽ luôn luôn phải cấp bù thuế cho các xí nghiệp tại địa phương mình quản lý và lấy đâu ra nguồn thu.
Điều này thì cân đối NSNN sẽ biết lấy ở đâu ra nguồn thu để bù đắp, bạn ạ.

Còn về vấn đề tính trùng doanh thu mà bạn lo sợ trên, thực chất nếu Chi nhánh ghi nhận doanh thu bán hàng và Công ty ghi nhận chi phí mua hàng thì cả doanh thu và chi phí đều được tính hai lần (doanh thu Chi nhánh và Giá vốn Công ty là 1), như vậy khi hợp nhất báo cáo lãi lỗ vẫn không đổi, nghĩa vụ thuế cũng không có gì thay đổi ở đây cả.
Đây chính là điều tôi lo ngại. Chính việc đã lưu ý nhưng vẫn để tình trạng tính trùng xảy ra. Chúng ta có thể lấy số giả định để làm rõ vấn đề này. Mà cũng không cần như vậy cũng rõ ràng: Các khái niệm giá vốn, hàng tồn kho, hàng tiêu thụ và doanh thu chịu thuế TNDN rõ ràng đã bị sai khác khi chúng ta tác nghiệp như vậy. ( Xét theo cả quá trình kinh doanh thì không ảnh hưởng, nhưng chu kỳ hạch tóan thuế TNDN lại tính theo năm nên có sự khác biệt lớn. Sẽ có nhiều hàng còn tồn kho ( tại chi nhánh) nhưng lại được xác định đã tiêu thụ tại Công ty. Và như vậy rõ ràng đơn vị đã nộp trước thuế TNDN cho số lượng hàng tồn kho này.

Câu cuối: Con người là tổng hòa các quan hệ xã hội và vấn đề nộp thuế ở địa phương nào không ăn nhập gì với nhau, bạn nên xem xét lại ý nghĩa của câu này.
Câu này...... sao ko ăn nhập chứ? Cán bộ quản lý, cơ quan thuế luôn mong có số thu, điều này là phù hợp với tâm lý người tác nghiệp. Và khi CQCN quyết tóan số liệu chi nhánh đơn vị, trước khi tới đơn vị đã xác định rõ chỉ tới đơn vị để xác định chi phí hợp lý hợp lệ, mà ko thể có bất kể khoản thu nào, liệu cán bộ và đoàn kiểm tra có mong muốn tới đơn vị hay ko? ( Các bạn nào có chi nhánh hạch toán báo sổ tại TPHCM sẽ thấu hiểu hơn ai hết điều này, đúng ko ạ?).
Và khi ko có số thu, nguyện vọng của CQQL thuế đối với đơn vị còn lại là gì? Vấn đề tổng hòa quan hệ xã hội là tôi muốn nói đến điều này. Có điều gì sai, mong được chỉ giáo.

G

Gia Linh

Guest
30/1/05
357
2
0
24
VN
Minh Nhu nói:
các bạn ơi, còn trường hợp mình hạch toán ntn?
Cty ở QTB, chi nhánh ở Q12.
Chi nhánh không đăng ký dấu và MST.
Thuế yêu cầu hạch toán riêng sổ sách.
- Toản bộ NVL, TSCĐ đều do cty mua và chuyển xuống. Chứng từ khi chuyển + hạch toán?
- Chi nhánh có chức năng là sản xuất hàng vả chuyển về cty để cty tiêu thụ, cty xuất HĐGTGT. Hạch toán sản xuất và chuyển hàng ntn? có ghi nhận doanh thu và giá vốn không? chứng từ cần có?
Các bạn cho ý kiến với.
Cảm ơn các bạn nhiều.

Chi nhánh của bạn cụ thể là như thế nào? trên đăng ký kinh doanh? và thông qua kê khai với cơ quan chức năng?( đặc biệt với cơ quan thuế và Quản lý thị trường).
Bạn cần có mô tả chi tiết hơn về mối quan hệ pháp lý, quan hệ quản lý giữa 2 bộ phận này tôi mới có thể giúp bạn được.
làm ơn nói chi tiết, nếu có thể góp ý được gì tôi xin trình bày bạn nghe.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA