Xin hỏi về thành phẩm và bán thành phẩm

• Thread starter oanh110726
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Các anh chị ới ời giúp em cái này với.
Công ty em sản xuất, gia công, cưa xẻ, tẩm sấy các mặt hàng gia dụng, ván sàn, ván ghép các loại.
Khi mua gỗ cây tròn về em định khoản: N152 C111. Sau đó đưa vào cửa xẻ, tẩm sấy... thì gỗ cây trở thành gỗ thanh và đó là thành phẩm (155)(khi em bán gỗ thanh) nhưng lại là nguyên vật liệu khi bên em xuất gỗ thanh xuống xưởng để làm ván sàn,ván ghép.Lưu ý: Trên bảng tồn kho của em chỉ có gỗ thanh và tồn kho ở tài khoản 155. Vậy bây giờ em xuất gỗ thanh để làm ván ghép thì em định khoản như thế nào? Kíu em kíu em zới em xin hậu tạ :beernow:

Khóa học Quản trị dòng tiền
Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Công ty em sản xuất, gia công, cưa xẻ, tẩm sấy các mặt hàng gia dụng, ván sàn, ván ghép các loại.
Khi mua gỗ cây tròn về em định khoản: N152 C111. Sau đó đưa vào cửa xẻ, tẩm sấy... thì gỗ cây trở thành gỗ thanh và đó là thành phẩm (155)(khi em bán gỗ thanh) nhưng lại là nguyên vật liệu khi bên em xuất gỗ thanh xuống xưởng để làm ván sàn,ván ghép.Lưu ý: Trên bảng tồn kho của em chỉ có gỗ thanh và tồn kho ở tài khoản 155. Vậy bây giờ em xuất gỗ thanh để làm ván ghép thì em định khoản như thế nào? Kíu em kíu em zới em xin hậu tạ :beernow:

Khi xuất gỗ thanh để làm ván ghép thì gỗ thanh lúc này là Sp dở dang nó nằm ở TK 154.
Cty bạn có hai phần cần hạch toán riêng biết: 1 gỗ tròn xẻ ra gỗ thanh để bán thành phẩm là gỗ thanh. Khi bán đương nhiên nó là thành phẩm.

Còn gỗ tròn xẻ ra gỗ thanh - làm ván ghép khi đó gỗ thanh này nằm ở TK 154.Nếu hết kỳ kế toán mà Cty bạn xuất gỗ thanh ra để làm ván sàn mà chưa hoàn thành thì sẽ có số dư ở TK 154. Chứ ko phải là chỉ có số dư ở 152 và 155 thôi đâu!

D

dongho_cat

Cao cấp
2/7/05
213
2
18
Vỉ tuyến 17
Theo mình thì trong trường hợp này thì bạn cứ theo dõi toàn bộ thanh gổ đó trên TK 155, khi xuất bán thì bạn cứ xuất bình thường, còn xuất gia công chế biến bạn ghi nợ 154/có 155. Không cần phân biệt gì đâu bạn à. Chúc tốt lành!

sparrow

sparrow

Chimse
20/8/07
250
1
18
Hai Bà Trưng
Theo mình thì trong trường hợp này thì bạn cứ theo dõi toàn bộ thanh gổ đó trên TK 155, khi xuất bán thì bạn cứ xuất bình thường, còn xuất gia công chế biến bạn ghi nợ 154/có 155. Không cần phân biệt gì đâu bạn à. Chúc tốt lành!

đúng vậy, mình đồng ý với quan điểm này, vẫn có thể xuất thành phẩm để tiếp tục gia công hay SX thành SP khác. khi đó thành phẩm sẽ chở thành nguyên liệu của thành phẩm khác chứ không nên để trên TK 154 làm gì cho phức tạp nếu không muốn nói là không chính xác

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
vâng, xin ghi nhận ý kiến của các bạn. Thế mình định khoản như thế này có gì sai không?
xuất kho nvl (tồn trên 155) : N154/C155 (gỗ - NVL chính) (*)
rồi kết chuyển chi phí để tính giá thành: N154/C622,627,621(vis, ốc, keo - NVL phụ) (**)
Sau đó kết chuyển giá thành nhập kho: N155 (lúc này là hàng thành phẩm mới)/C154 (*)+(**)
Hic, mình làm một hồi nó linh tinh hết rồi không biết như thế có đúng không.Mình thấy không đúng lắm vì hình như là làm đi làm lại cái việc định khoản 154 qua 155 rồi lài từ 155 qua 154. Hic, mình crazy thật rồi. Giúp mình zới...:wall::wall::wall:
Chờ hồi âm sớm từ các bạn vì mình đang cần gấp (làm riết nên lú lẫn rồi kô biết đường nào đúng đường nào sai nữa hix :023::041::

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Mở chi tiết các TK 154, 62x (nếu áp dụng QĐ 15 theo từng phân xưởng - từng giai đoạn chế biến).
Hạch toán:
- Mua gỗ tròn: N152/C111, 331,...
- Xuất gỗ tròn ra xẻ:
N621 - chi tiết giai đoạn xẻ (nếu áp dụng QD 48 cho thẳng vào 154)/C152.
- Các chi phí khác:
N621, 622, 627 (DN nhỏ và vừa 154) - chi tiết giai đoạn xẻ/CTK 152, 214, 334,....
Việc tính giá thành nên dùng phương pháp hệ số vì cùng sản phẩm là gỗ tròn thu được nhiều loại ván khác nhau về phẩm cấp, chất lượng.
- Cuối kỳ kết chuyển chi phí của giai đoạn xẻ:
+ Số ván thô được nhập kho để bán trực tiếp: N155/C154 - giai đoạn xẻ.
+ Số ván được chuyển sang phân xưởng tiếp theo để ghép thành ván sàn,...
N154 - chi tiết phân xưởng ghép sàn/Có TK 154 - chi tiết phân xưởng xẻ.
Các chi phí khác của các giai đoạn sau cũng hạch toán vào 621, 622, 627.
Khi nhập kho ván sàn: N155/C154 - giai đoạn ghép ván.

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
ơ, chị ơi, có nhầm không ạ
"+ Số ván được chuyển sang phân xưởng tiếp theo để ghép thành ván sàn,...
N154 - chi tiết phân xưởng ghép sàn/Có TK 154 - chi tiết phân xưởng xẻ."
N154 và cũng có 154 hả chị??? Với lại em muốn hỏi là lúc này tất cả hàng của em tồn trên 155 (gỗ thanh thành phẩm) nên khi xuất ra để sản xuất ván sàn thì định khoản như thế nào ạ? Hic, em mới vào làm nên rối quá, giúp emmmmmm...Em định khoản như trên là sai hả chị: xuất kho nvl (tồn trên 155) : N154/C155 (gỗ - NVL chính) (*)
rồi kết chuyển chi phí để tính giá thành: N154/C622,627,621(vis, ốc, keo - NVL phụ) (**)
Sau đó kết chuyển giá thành nhập kho: N155 (lúc này là hàng thành phẩm mới)/C154 (*)+(**)

H

HongMCI

Guest
13/5/08
1
0
0
42
Tra Vinh
Xin mọi người chỉ giúp em với, công ty em là cty TNHH một thành viên đang xây dựng thang bảng lương nhưng chưa biết căn cứ vào đâu và xây dựng như thế nào cho phù hợp? Có anh chi nào có mẫu xin gởi cho em tham khảo với. Còn các chế độ thưởng thì tính như thế nào?

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Theo tôi , bạn cứ hình dung bạn mua nguyên liệu để làm ra 2 lọai sản phẩm : gỗ thanh , ván ghép . Cứ thế mà kết chuyển chi phí cho từng lọai sản phẩm , định khỏan thì ai cũng biết rồi .

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ơ, chị ơi, có nhầm không ạ
"+ Số ván được chuyển sang phân xưởng tiếp theo để ghép thành ván sàn,...
N154 - chi tiết phân xưởng ghép sàn/Có TK 154 - chi tiết phân xưởng xẻ."
N154 và cũng có 154 hả chị??? Với lại em muốn hỏi là lúc này tất cả hàng của em tồn trên 155 (gỗ thanh thành phẩm) nên khi xuất ra để sản xuất ván sàn thì định khoản như thế nào ạ? Hic, em mới vào làm nên rối quá, giúp emmmmmm...Em định khoản như trên là sai hả chị: xuất kho nvl (tồn trên 155) : N154/C155 (gỗ - NVL chính) (*)
Đọc bài này của em thì lời khuyên đầu tiên của mình là tốt nhất em nên mua 1 cuốn sách về kế toán chi phí - giá thành. Em cứ đọc rồi sẽ rõ.

H

hmytrang

Guest
2/4/08
2
0
0
TP.HCM
Theo mình thấy thì ý kiến của chị Hiền rất cụ thể,đó là fân ra 2 công đoạn hạch toán: N155/C154- gỗ thanh là thành fẩm và N154/C154-gỗ thanh là nguyện liệu.

Vậy còn ý kiến xuất gỗ thanh từ thành fẩm làm nguyên liệu để chế biến ván ép có chấp nhận được ko? Dựa vào đâu xác minh là chấp nhận được ?

Và trường hợp của bạn này là hiện jờ tất cả gỗ thanh đã nằm trên 155 thì xử lý sao ?

Sửa lần cuối:
Đ

ĐOÀN THANH HẢI

Guest
31/8/07
2
0
0
43
BINH PHUOC
Theo mình, Bạn hãy phân biệt lúc nào là sản phẩm, lúc nào là vật liệu, mình lấy ví dụ nha: để sx một cái bàn gỗ để máy vi tính thì bạn phải cần có gỗ, đinh, vít, nhãn mác ..vv..v. Những thứ này tạo nên cái bàn, như vậy trong trường hợp này là vật liệu và bàn là thành phẩm. Nhưng nếu bạn tách ra như đinh chăng hạn, để làm ra đinh thì phải dùng sắt cán ra, như vậy trong trương hợp này đinh là thành phẩm và sắt là vật liệu. còn định khoản thi ai cũng biết rồi, trong trường hợp của bạn nếu gỗ thanh của bạn sản xuất ra để bán thì định khoản có 154 và nợ 155, còn nếu bạn sử dụng để sx thi định khoản có 155 và nợ 154. vì vậy tài khoản 154,155 của bạn phải chi tiết rõ ràng giữa 2 công đoạn. còn nếu bạn sx ra gỗ thanh nhập kho mà chưa xác định được sẽ sx hay bán thì trường hợp này mình thấy hơi khó, mình nghĩ nên đưa vào thành phẩm thì tốt hơn.

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Theo như các bạn hỏi thì giờ có 2 cách giải quyết:
1. Nếu theo đúng lý thuyết áp dụng để hạch toán dễ dàng nhất là theo quan điểm tách chi tiết TK 154 ra làm 2 TK là 1541- CFSXKD ván thanh (tập hợp chi phí sau đó có thể bán thẳng hoặc khi bán hạch toán qua 155) và 1542 - CFSXKD ván sàn. Khi xuất ván thanh sang làm NVL cho ván sàn có thể hạch toán N1542/C1541.Nhưng hiện tại bạn không thể thực hiện theo phương án này mà phải chờ hết niên độ kế toán hiện tại thì mới có thể t hay đổi cách hạch toán. Đây là phương pháp dễ dàng và thường được áp dụng cho các DN tính giá thành theo phương pháp có tính giá bán thành phẩm để bán hoặc chuyển giai đoạn 2.
2. Hiện tại bạn đang hạch toán là sau khi xẻ gỗ tròn với tất cả chi phí được tập hợp vào 154, khi hoàn thành sẽ nhập kho 155- thành phẩm. Vì vậy bạn chỉ có thể hạch toán khi xuất ván thanh ra SX ván sàn là N154/C155 hoặc dễ hiểu hơn là bạn ghi N152/C155 sau đó ghi N154/C152.
Ah mà tôi cũng muốn hỏi bạn là khi hạch toán CFSX ván sàn thì tập hợp CF vào TK nào? vì theo như bạn nói thì TK 154 dã hạch toán CF của SX ván thanh rồi mà?

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Khi xuât gỗ thanh ra làm ván sàn, hạch toán Có 155/Nợ 621 được không?

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Khi xuât gỗ thanh ra làm ván sàn, hạch toán Có 155/Nợ 621 được không?

Ừ mình cũng đang hạch toán N155/C621 như bạn nói đó nhưng không biết có sai không?

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chuyện này đơn giản thôi mà : Bạn chia quá trình hạch toán ra làm 2 giai đoạn và tính Z theo phương pháp phân bước kết chuyển tuần tự chi phí, giai đoạn đầu hạch toán chi phí xẻ gỗ, giai đoạn sau hạch toán thành phẩm.ở giai đoạn đầu bạn tính Z bán thành phẩm và hạch toán (trên sổ chi tiết chi phí thôi) : Nợ 154 GĐII/ Có 154 GĐI (phần tiếp tục dùng sx), Nợ 632 / Có 154 (phần bán ra ngoài). Cuối tháng số bán thành phẩm còn nhập kho thì hạch toán Nợ 152 / Có 154 GĐI.Vài gợi ý như thế bạn suy nghỉ thêm nhé !

N

Never

Guest
8/5/08
226
0
0
Viet Nam
Ừ mình cũng đang hạch toán N155/C621 như bạn nói đó nhưng không biết có sai không?

Trường hợp không xác định trước được là sẽ sử dụng bao nhiêu TP để SX tiếp thì không hạch toán 154-154 được đâu vì đôi khi việc SX này còn phụ thuộc vào nhu cầu tiêu thụ.

O

oanh110726

Guest
4/4/08
64
0
0
Văn Điển
Ừ, vì có tháng có có tháng không nên mình làm theo cách lấy thành phẩm (gỗ thanh) xuất thẳng vào sản xuất như đã nói :025:

Bong05

Bong05

Bà già khó tính
6/1/07
1,923
11
38
Nam Dinh
Các phương án đều đã có rùi closer topic lại nhé!

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA