Doanh thu và thuế tính thế nào

• Thread starter nguyen hanh mai
  • Ngày gửi
N

nguyen hanh mai

Guest
27/12/07
12
0
0
41
ha noi
Các anh chị cho em hỏi một trường hợp này nhé:

Tháng 12 năm N công ty cho một đvị khác thuê một toà nhà trong 10 năm, toàn bộ tiền thuế đã nhận ngay là 1.050 tr đồng (đã bao gồm cả thuế GTGT 5%).Công ty đã ghi toàn bộ doanh thu và thuế vào sổ kế toán năm N.

Theo em thì công ty đã hạch toán như vậy là sai. trường hợp này chỉ ghi vào doanh thu trong kỳ 70tr và tiền thuế phải nộp trong kỳ là 5%x70tr=3,5tr.

Các bác có cao kiến gì thì nói cho em nhé.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các anh chị cho em hỏi một trường hợp này nhé:

Tháng 12 năm N công ty cho một đvị khác thuê một toà nhà trong 10 năm, toàn bộ tiền thuế đã nhận ngay là 1.050 tr đồng (đã bao gồm cả thuế GTGT 5%).Công ty đã ghi toàn bộ doanh thu và thuế vào sổ kế toán năm N.

Theo em thì công ty đã hạch toán như vậy là sai. trường hợp này chỉ ghi vào doanh thu trong kỳ 70tr và tiền thuế phải nộp trong kỳ là 5%x70tr=3,5tr.

Các bác có cao kiến gì thì nói cho em nhé.

- Bạn thân mến bạn phản ánh DT và nộp thuế dựa trên HĐ GTGT mà bạn xuất cho bên KH.
+ Nếu bạn xuất HĐ GTGT 1 lần và ghi nhận DT cũng như nộp thuế GTGT luôn thì vẫn đúng.
+ Nếu xuất thành từng đợt thì phản ánh doanh thu và nộp thuế theo từng đợt.

Thân chào!

H

hatuanson

Guest
25/4/08
7
0
0
Hà Nội
Việc kê khai và hạch toán thuế bạn phải căn cứ vào hoá đơn GTGT, do vậy trong trường hợp bạn viết hoá đơn 1 lần cho toàn bộ số tiền cho thuê trong 10 năm thì bạn hạch toán như sau:
Nợ TK 111,112 (toàn bộ số tiền nhận được 1.050 tr đồng)
Có TK 3387 (phần doanh thu chưa thuế)
Có TK 333 (phần thuế GTGT 5%)

sau đó bạn tiến hành phân bổ số doanh thu đã ghi nhận cho 10năm hoạt động. (để chính xác hơn thì bạn có thể phân bổ theo tháng vì ở đây đến tháng 12 bạn mới cho thuê thì bạn chỉ được ghi nhận doanh thu 1 tháng thôi. Phân bổ như sau: =tổng số tiền hạch toán trên 3387/(10 năm * 12 tháng). Sau đó căn cứ vào kết quả tính này bạn hạch toán doanh thu trong kỳ như sau:
Nợ TK 3387
Có TK 511

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA