Máy vi tính, máy in, máy fax,... là TSCĐ hay CCDC

• Thread starter Nguyen hanh Huo
  • Ngày gửi
M

mpqtt

Guest
Những tài sản nào có giá trị trên 10 triệu đều được coi là TSCĐ rồi, còn những loại máy in máy fax, co giá dưới 10 triệu thì hạch toán vào TK153

Khóa học Quản trị dòng tiền
sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Tiêu chuẩn đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ HH là:
1. Chắc chắn đem lại lợi ích kinh tế trong tương lai
2. Xác định nguyên giá đáng tin cậy
3. Tham gia hoạt động SXKD trên 1 năm
4. Có giá trị > 10.000.000đ
Căn cứ vào các tiêu chuẩn trên bạn có thể biết nên đưa vào TSCĐ không? nếu không đủ tiêu chuẩn bạn có thể đưa vào CCDC.

HĐ bạn đã có từ đầu năm 2007 đến nay không được kê khai thuế nữa. Nhưng bạn đã ghi nhận tăng TSCĐ đó chưa? nếu đã ghi nhận thì chắc đã trích khấu hao từ ngày đó. Nếu chưa thì bạn có thể điều chỉnh tăng TSCĐ và trích khấu hao từ thời điểm tăng đó.

Chúc may mắn...

V

vanbm

Guest
19/1/08
3
0
1
37
ĐN
Mình có 1 câu hỏi thế này, theo mình biết thì phương pháp tính khấu hao tscđ mình phải đăng ký ở cơ quan quản lý, thế nhưng mình kô rõ cách tính phân bổ Tk 153 thì có phải làm thủ tục gì kô ??? Mong nhận được câu trả lời.

Bekis

Bekis

Cao cấp
19/5/08
228
3
18
thanh thai
Đối với CCDC thì không cần phải làm bảng đăng ký lên Chi Cục Thuế.
Bạn có thể dùng 142 hoặc 242 để phân bổ.

Goodluck!!

D

dcquocxhd

Trung cấp
22/5/08
102
0
16
Binh Duong
Bạn có thể cộng chung máy tính và máy in lại với nhau thanh 1 TSCD nếu lớn hơn hoặc bắng 10t. Còn dưới 10t thì bạn cứ hoạch toán vào TK 142 hoặc 242 rồi phân bổ cho 642 từ từ .
Bạn wen không đưa vào 1 TS để khấu hao thì bây jờ bạn hãy đưa vào để khấu hao bình thườg thôi bạn àh.

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Theo quy định thì máy in, máy fax có giá trị dưới 10t thì ko được coi là TSCĐ, nên cho vào TK 153 và cuối năm phân bổ dần giá trị CCDC

H

Ho phong

Guest
13/5/08
8
0
0
39
thu duc
cho mình hỏi thêm về câu hỏi của bạn Nguyen hanh Huo về HDTC trị giá 300 triệu về TSCD ở trên, có ai có thể giải thích rõ hơn được khong ạ?

H

hanhkho

Guest
16/4/08
4
0
0
40
Hai duong
Đúng thế! Không phải tất cả các máy in, máy fax đều không đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ.
- Nếu giá trị của nó lớn hơn 10triệu thì mình ghi nhận là TSCĐ.( Ban xem thêm các điều kiện ghi nhận TSCĐ nhé). Bạn xem mình mua và sử dụng tài sản từ thời điểm nào để bắt đầu khấu hao. Về thời gian khấu hao thì bạn tìm hiểu trong QĐ 206/2003/QĐ-BTC nhé!

- Nếu không đủ điều kiện là TSCĐ thì bạn ghi nhận là công cụ dụng cụ nhé! Nhưng theo mình thì không theo dõi trên TK153. TK153 là để theo dõi CCDC nhập - xuất - tồn kho mà! Máy in, máy tính mình đâu có nhập kho mà đưa vào sử dụng ngay khi mua về không làm phiếu nhập, cũng chẳng làm phiếu xuất. Giá trị của các CCDC này khá lơn, dùng trong nhiều kỳ vì vậy mình có thể theo dõi trên 142 hoặc 242 và phân bổ dần vào chi phí!

Bạn nên lập bảng tính exell nếu phần mềm kế toán không giúp gì trong việc theo dõi CCDC của công ty. Bảng này vừa dễ theo dõi lại có ích trong công tác kiểm kê cuối năm! Hehe!

Các bác có nghĩ thế không?

M

Mai Vu

Guest
12/3/08
14
0
0
39
Hanoi
Mọi người cứ bàn cãi về việc máy in, máy Fax đưa dc vào TSCĐ hay ko? Câu trả lời là hãy xem lại các điều kiện để các máy móc này có đáp ứng đủ yêu cầu là TSCĐ hay ko chứ?
a. Chắc chắn thu được lợi ích kinh tế trong tương lai từ việc sử dụng tài sản đó;
b. Nguyên giá tài sản phải được xác định một cách tin cậy;
c. Có thời gian sử dụng từ 1 năm trở lên;
d. Có giá trị theo quy định hiện hành (từ 10.000.000 đồng trở lên).

H

Huyen1212

Guest
31/5/08
11
0
0
39
ha noi
www.vinarank.vn
Các bác ơi nhân đây cho em hỏi luôn, với những máy tính, máy fax, máy in đó thì phải phân bổ trong thời gian bao lâu. Em biết là tùy từng doanh nghiệp quy định. công ty em định phân bổ như sau, các bác xem rồi cho ý kiến giúp em nhé, vì công ty em cũng mới thành lập mà
1. máy tính trị giá duới 6tr: 1năm
2. máy tính trị giá trên 6tr: 1năm rưỡi
3. Máy fax trị giá khoảng 3tr: 1 năm
4. máy in trị giá khoảng 4tr: 1 năm

V

vananhintec2008

Guest
18/3/08
9
0
0
44
Hai Phong
Nếu nó đầy đủ 4 tiêu chuẩn của TSCĐ thì hạch toán vào tài sản cố định còn nếu chưa đủ tiêu chuẩn thì hạch táon vào TK 153 thui . Nhưng thú thật mình vẫn còn lơ mơ trong việc phân bổ TK 153 lắm .

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
Các bác ơi nhân đây cho em hỏi luôn, với những máy tính, máy fax, máy in đó thì phải phân bổ trong thời gian bao lâu. Em biết là tùy từng doanh nghiệp quy định. công ty em định phân bổ như sau, các bác xem rồi cho ý kiến giúp em nhé, vì công ty em cũng mới thành lập mà
1. máy tính trị giá duới 6tr: 1năm
2. máy tính trị giá trên 6tr: 1năm rưỡi
3. Máy fax trị giá khoảng 3tr: 1 năm
4. máy in trị giá khoảng 4tr: 1 năm

CCDC không có quy định rõ ràng đâu. Nếu nhỏ thì bạn có thể đưa thẳng vào chi phí trong kỳ theo từng bộ phận. Nếu không bạn có thể đưa vào 142/242 để phân bổ trong một hai hay ba chu kỳ kinh doanh tuỳ theo tình hình kinh doanh và nhu cầu hạch toán của bạn thôi. Chúc may mắn....

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Bạn có thể cộng chung máy tính và máy in lại với nhau thanh 1 TSCD nếu lớn hơn hoặc bắng 10t. Còn dưới 10t thì bạn cứ hoạch toán vào TK 142 hoặc 242 rồi phân bổ cho 642 từ từ .
Bạn wen không đưa vào 1 TS để khấu hao thì bây jờ bạn hãy đưa vào để khấu hao bình thườg thôi bạn àh.

Bạn không thể cộng chung như thế được vì các tài sản này có chức năng khác nhau.

M

minhhuong

Trung cấp
27/5/08
73
0
0
Ninh Binh
Tớ thấy làm kế toán các quy định liên quan thuế không thống nhất.hic hic.hơi bị mệt

T

tuyetphuong

Guest
4/6/07
12
0
0
39
TPHCM
Nếu máy in và máy fax trên 10 triệu thì là tài sản cố định :009:hii

A

anhhang

Guest
27/6/08
1
0
0
Quảng Nam
Đề nghị bạn giải thích rõ câu đỏ đỏ. Thân mến

.
Câu này sai rồi vì không phải máy in hay máy Fax nào cũng không đủ tiêu chuẩn trở thành TSCĐ. Cơ quan mình mua 1 cái máy in 14tr vậy nó cũng ko phải là TSCĐ à?

Mình đồng ý với bạn đó, nếu từ 10tr trở lên thì cho hết vào TSCĐ, rồi bạn tiến hành trích khấu hao dần, cos thể theo tháng hoặc theo năm

tranvanquyen

tranvanquyen

Tổ bán báo xa người yêu..
Để được coi là TSCĐ phải thỏa mãn 4 tiêu chuẩn như bạn Mai Vu đã nói đền.
Còn hạch toán CCDC thì bạn phải linh hoạt thui.
Khi mua CCDC nhập kho ta ghi
Nợ TK 153
Có TK 111, 112, 331
Khi xuất dùng công cụ dụng cụ
+, TH giá trị công cj, dc nhỏ
Nợ TK 627
Có TK 153
+, TH giá trị CCDC lớn
- Tính giá trị phân bổ ccdc cho 1 tháng vd GT ccdc là 6tr phân bổ trong 6 tháng = 6tr/6
- Nợ TK 142, 242
Có TK 153
Thân!

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii
Tiêu chuẩn đủ điều kiện ghi nhận là TSCĐ HH là:
1. Chắc chắn đem lại lợi ích kinh tế trong tương lai
2. Xác định nguyên giá đáng tin cậy
3. Tham gia hoạt động SXKD trên 1 năm
4. Có giá trị > 10.000.000đ
Căn cứ vào các tiêu chuẩn trên bạn có thể biết nên đưa vào TSCĐ không? nếu không đủ tiêu chuẩn bạn có thể đưa vào CCDC.

HĐ bạn đã có từ đầu năm 2007 đến nay không được kê khai thuế nữa. Nhưng bạn đã ghi nhận tăng TSCĐ đó chưa? nếu đã ghi nhận thì chắc đã trích khấu hao từ ngày đó. Nếu chưa thì bạn có thể điều chỉnh tăng TSCĐ và trích khấu hao từ thời điểm tăng đó.

Chúc may mắn...

Đó đồng thời đủ cả 4 chú trên thì là TSCĐ. đỡ phải suy nghĩ nhiều he he

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
Cách khấu haoTSCĐ tùy vào từng DN, có thể là 20%/năm, 50%/năm. Còn phân bổ CCDC thì bên mình thường là 50%/năm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA