Máy vi tính, máy in, máy fax,... là TSCĐ hay CCDC

• Thread starter Nguyen hanh Huo
  • Ngày gửi
N

NBC

Guest
15/2/06
27
1
1
Dong Nai
Cám ơn tất cả ý kiến của mọi người. Trước đây mình thường hạch toán máy in,fax (~giá 2.800.000d) vào TK 642 Chi fí quản lý và phân bổ đều các tháng. Mình đã nghỉ làm khoảng 1 năm nay, bây giờ đến chỗ làm mới là một cty TNHH nhỏ, mình thấy KT cũ hạch toán tất cả máy in , Fax, vi tính (giá 6.700.000đ) vào TK 153. Vì vậy mình muốn hỏi như vậy có được không? cty mình sắp phải quyết toán thuế nên mình đang phải kiểm tra lại sổ sách. Hơn nữa Cty mình bỏ quên một HĐTC mua TSCD từ đầu năm 2007 trị giá 300 trăm triệu chưa hạch toán. Bây giờ mình đưa vào có được không ? cho mình xin vài lời khuyên với. Xin cám ơn

Theo mình thì bạn có các cách giải quyết như sau:(kế toán thuế thôi)
- Hóa đơn quá 3 tháng bạn không được khấu trừ thuế GTGT trừ khi được sự đồng ý của Bộ Tài Chính (bạn phải làm công văn giải trình), ngược lại đưa hết vào nguyên giá tài sản cố định.
- Bạn lập công văn gửi cơ quan thuế về vấn đề trên để xin ý kiến về vấn đề trích khấu hao các năm trước, nếu họ đồng ý thì bạn tiến hành điều chỉnh chi phí theo quy định--> như vậy thì rắc rối nhỉ.
- Cuối cùng bạn kê khai hóa đơn, đưa tài sản vào, trích khấu hao từ thời điểm đưa tài sản vào (tức là bây giờ), chẳng phiền hà đến ai
Chúc bạn thành công

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

betyty

Guest
28/7/08
7
0
0
quảng trị
các bạn ạ!Máy in, máy fax hay mày j cũng vây theo quy định của TSCĐ phải đủ 02 tiêu chuẩn: những tài sản đó có giá trị từ 10 triệu đồng trở lên và thời hạn sử dụng 01 trở lên.

N

nguyenthanhbinh

Sơ cấp
4/8/08
23
2
0
37
CAU DIEN
Ban oi cho minh hoi , cong ty minh mua ve 1 may fax : 1890.000
ĐTC Đ: 150.000
Linh kien may tinh: 150.000
Tat ca nhung thu do deu la CCDC a? va minh phai hach toan nhu the nao?
Vi gia tri tai san nho nen minh chohet vao chi phi va co cna phai tinh khau hao khong?
minh moi vao nghe nen chua ro lam

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Ban oi cho minh hoi , cong ty minh mua ve 1 may fax : 1890.000
ĐTC Đ: 150.000
Linh kien may tinh: 150.000
Tat ca nhung thu do deu la CCDC a? va minh phai hach toan nhu the nao?
Vi gia tri tai san nho nen minh chohet vao chi phi va co cna phai tinh khau hao khong?
minh moi vao nghe nen chua ro lam
Những cái này có giá trị nhỏ, nhưng phục vụ cho nhiều kỳ nên bạn cho vào CCDC rùi phân bổ dần vào CP.
Khi nhập kho (đưa vào sử dụng): Nợ TK 153/ Có TK lq (111, 112,..)
Cuối tháng, phân bổ vào CP: Nợ TK CP 641, 642 ,../ Có TK 153

Chỉ có TSCĐ mới tính khấu hao, còn CCDC chỉ phân bổ thui bạn nha!

Thân!:atom:

V

vanghoe

Trung cấp
13/12/07
117
0
0
Bac Ninh
WOW,giá trị trên 10tr thi mới được đưa vào TSCĐ,nếu không đủ thì nên đưa vào 142,hoặc 242,rồi phân bổ dần.Còn nếu đưa vào 153 thì phải nhập kho,rồi xuất kho,rườm rà phức tạp,ai mà làm ba cái bá láp như vậy, tuy là đúng nhưng quá thừa thải.
vậy theo bạn thì phải làm như thế nào cho đơn giản và hợp lí, để nó không phải là"ba cái bá láp' như bạn nói.
Tiện xin hỏi: công ty mình mới mua một máy tính xách tay trị giá 13 triệu, vậy mình đưa vào TSCĐ thì nên trích khấu hao trong bao lâu thì hợp lý. Trước đây mấy tháng công ty mình cũng mua một máy tính trị giá 20 tr, mình mới làm đăng ký khấu hao cho máy tính đó. Vậy giờ mình có phải làm đăng ký khấu hao bổ sung không?
Xin các anh chị và các bạn chỉ giáo. thank's!

M

minhtuyen00

Guest
8/4/08
12
0
0
39
Bac Giang
Mình đang thắc mắc không biết máy vi tính, máy in,máy Fax có thể cho vảo TK 153 được không nhỉ. Nhờ các chuyên gia nhiều kinh nghiệm chỉ bảo vói. Công ty mình chyên kinh doanh và SX bao bì nilon

chao Nguyên Hạnh!

Bạn phải chú ý rằng trong trường hợp các TS có gía trị < 10 tr nhưng nếu thiếu một trog các TS đó thì hệ thống không làm việc được thì được phép nghi nhận các TS không đủ ĐK là TSCĐ đó thành 1 hệ thống để trở thành TSCĐ.

Do vậy, cứ cho là máy tính, máy fax, máy in đó không dủ tiều chuẩn là TSCĐ thì bạn vẫn có thể ghép chúng thành TSCĐ được, không sai tý nào. Do đó tuỳ vào cách thức quản lý TS mà bạn có thể hạch toán vào TSCĐ 211 hoặc công cụ dụng cụ 153 - Hoàn toàn không sai.

Theo bạn 1 doanh nghiệp gia công phần mềm, có khoảng 100 máy tính và từng đó máy in, máy fax thì chúng được coi là TSCĐ hay Công cụ dụg cụ????

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
WOW,giá trị trên 10tr thi mới được đưa vào TSCĐ,nếu không đủ thì nên đưa vào 142,hoặc 242,rồi phân bổ dần.Còn nếu đưa vào 153 thì phải nhập kho,rồi xuất kho,rườm rà phức tạp,ai mà làm ba cái bá láp như vậy, tuy là đúng nhưng quá thừa thải.
Nếu cho vào CCDC:
Khi mua:
Nợ TK 153
Có TK lq (111, 112,...)
Cuối tháng "xuất kho" (hay có thể nói là phân bổ dần giá trị vào CP):
Nợ TK 6... (627, 641, 642)
Có TK 153

Nếu cho vào CP trả trước 142, 242:
Khi mua:
Nợ TK 142, 242
Có TK lq (111, 112,...)
Cuối tháng à phân bổ dần giá trị vào CP:
Nợ TK 6... (627, 641, 642)
Có TK 142, 242

Bạn xem, ngoài số TK khác nhau thì có j rườm rà, phức tạp hơn k?

Thực ra 2 cách này đều giống nhau, đều đơn giản như nhau.
Làm cách nào cũng được.

:welcome_2

Sửa lần cuối:
C

caogia82

Sơ cấp
16/6/08
33
0
0
Ha noi
Công ty em mới mua 1 1 bộ máy tính trị giá 15.3 triệu vậy có fải là TSCĐ ko các bác??
Và vì công ty mới thành lập nên lúc đó chưa có mã số thuế nên chỉ ghi tên công ty và để trống mã số thuế. Giám đốc đi mua ko biết nên chỉ ghi tên công ty và địa chỉ lại là địa chỉ nhà giám đốc chứ không phải địa chỉ công ty đăng ký, vậy hóa đơn đấy có được kê khai thuế và được tính không???

H

hoanghoaiphi

Guest
19/8/08
3
0
0
39
DAKLAK
Công Ty Minh Là Công Ty Cho Thuê Căn Hộ.cho Mình Hỏi Vậy Nhữnng Thiết Bị Công Ty Minh Mua Sắm Như Tivi, Tủ Lạnh, Bàn Ghế,vvvv Mình Có Thể Hạch Toán Chúng Vào Tscđ, Hay Ccdc Vậy?

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Công Ty Minh Là Công Ty Cho Thuê Căn Hộ.cho Mình Hỏi Vậy Nhữnng Thiết Bị Công Ty Minh Mua Sắm Như Tivi, Tủ Lạnh, Bàn Ghế,vvvv Mình Có Thể Hạch Toán Chúng Vào Tscđ, Hay Ccdc Vậy?
Tuy theo trương hợp bạn ơi : nếu giá trị của các thiết bị nhỏ hơn 10 tr thì bạn đưa vào tk153 hoạctk(142) 242 còn lớn hơn 10 tr thì bạn đưa vào TS nhé
Thân :015:

A

anhbanmai

Guest
25/4/08
10
0
0
Ha Noi
Công ty em mới mua 1 1 bộ máy tính trị giá 15.3 triệu vậy có fải là TSCĐ ko các bác??
Và vì công ty mới thành lập nên lúc đó chưa có mã số thuế nên chỉ ghi tên công ty và để trống mã số thuế. Giám đốc đi mua ko biết nên chỉ ghi tên công ty và địa chỉ lại là địa chỉ nhà giám đốc chứ không phải địa chỉ công ty đăng ký, vậy hóa đơn đấy có được kê khai thuế và được tính không???

Trả lời
Hoá đơn không ghi mã số thuế, ghi địa chỉ sai là hoá đơn ko hợp lệ thì làm sao được kê khai và khấu trừ thuế chứ.
Nó chỉ được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp thôi

A

anhbanmai

Guest
25/4/08
10
0
0
Ha Noi
Bộ máy vi tính đó trị giá trên 10 triệu thì được ghi nhận là tài sản cố định. Nếu nó cũng tham gia góp phần tạo ra lợi ích kinh tế trong tương lai

sukyo

sukyo

Gã lang thang cô đơn...
6/5/08
501
3
18
Rừng xanh.....
hoanghoaiphi

Tôi không đồng ý với La an.
Tôi nghĩ các vật dụng đó đươc mua sắm nhằm trang trí cho khối tài sản là căn nhà (căn hộ ) đó và được dùng để cho thuê. Nên được hạch toán vào giá trị TSCd là căn nhà đó và tiến hành trích khấu hao như bt

T

tai2k2003

Guest
15/2/05
15
0
1
44
TPHCM
Phải phân bổ chứ em. Không cho luôn vào chi phí của một kỳ được đâu.
Trường hợp này em nên định khoản:
Nợ Tk 641, 642: ... ( tuỳ vào bộ phận sử dụng máy tính đó)
Nợ Tk 142
Nợ Tk 133
Có Tk 111

( em nên nghiên cứu thêm về TK 142,242 nhé)
Xem lại phần chữ đỏ.
Trường hợp này cũng đã đề cập trên diễn đàn nhiều rồi mà, em tìm hiểu thêm nhé. Thân mến.

Theo Tài, ban nên định khoản thế này:
Khi mua:
Nợ TK 153
Nợ TK 133
Có TK 111
Sau đó PB
Nợ TK 142, 242
Có TK 153
Đưa vào PB
Nợ 641,642 (Số tiền mua CD,DC/ Tổng số tháng PB)
Có 142,242

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi

Bộ máy tính giá 15.3 triệu như thế là TSCĐ rồi(TSCĐ >10t)
Nếu hoá đơn ghi địa chỉ nhà giám đốc thì không được rồi, trừ khi địa chỉ nhà giám đốc là địa chỉ công ty dùng làm trụ sở chính ghi trong ĐKKD.

H

hongphuongle

Trung cấp
12/10/07
118
12
18
tp HCM
theo mình hiểu thì luật thuế mới cho phép đưa hoá đơn đó vào kê khai thuế và tính chi phí hợp lý, vì nó mua sắm trang thiết bị cho cty mới thành lập.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA