Ăn trưa có cho vào quỹ lương 334 ko ?

• Thread starter Black
  • Ngày gửi
B

Black

Guest
11/1/07
46
0
6
Hà Nội
Các bạn giúp mình nhé, mình muốn hỏi tiền ăn trưa được đưa vào trực tiếp CP QLDN 642 hay là phải thông qua tài khoản 334 ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Các bạn giúp mình nhé, mình muốn hỏi tiền ăn trưa được đưa vào trực tiếp CP QLDN 642 hay là phải thông qua tài khoản 334 ?
+ Bạn thân mến về phần ăn trưa cho công nhân viên thì xử lý như sau:
- A: CN trực tiếp SX bạn hạch toán vào TK 627
Nợ TK 627
Nợ TK 133( nếu là mua cơm bên ngoài có HĐ GTGT)
CÓ TK 111,112,331
- B: Đối với bộ phận văn phòng và bán hàng.
Nợ TK 642,641
Nợ TK 133( nếu mua cơm ngoài có HĐ)
Có TK 111,112,331

Các chi phí ăn trưa mình không cộng chung vào TK 334 trừ trường hợp DN hỗ trợ 1 phần cho người lao động còn người lao động bỏ ra 1phần được trừ vào lương cuối tháng.

Thân chào bạn!

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
+ Bạn thân mến về phần ăn trưa cho công nhân viên thì xử lý như sau:
- A: CN trực tiếp SX bạn hạch toán vào TK 627
Nợ TK 627
Nợ TK 133( nếu là mua cơm bên ngoài có HĐ GTGT)
CÓ TK 111,112,331
- B: Đối với bộ phận văn phòng và bán hàng.
Nợ TK 642,641
Nợ TK 133( nếu mua cơm ngoài có HĐ)
Có TK 111,112,331

Các chi phí ăn trưa mình không cộng chung vào TK 334 trừ trường hợp DN hỗ trợ 1 phần cho người lao động còn người lao động bỏ ra 1phần được trừ vào lương cuối tháng.

Thân chào bạn!
Anh trường ời, Như trường hợp cơ quan em. Mỗi ngày cho nhân viên 10.000 tiền ăn trưa. Không mua cơm mà cuối tháng chi = tiền mặt cho nhân viên. Hôm trước em có hỏi cô giáo và được trả lời là tất cả những khoản chi liên quan đến nhân viên như Lương, ăn trưa, ca đêm, thêm giờ ..... đều cho vào Tk334 để theo dõi. Vậy như trường hợp của cơ quan em thì nên xử lý như thế nào ạ? Mong câu trả lời của anh.

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
Anh trường ời, Như trường hợp cơ quan em. Mỗi ngày cho nhân viên 10.000 tiền ăn trưa. Không mua cơm mà cuối tháng chi = tiền mặt cho nhân viên. Hôm trước em có hỏi cô giáo và được trả lời là tất cả những khoản chi liên quan đến nhân viên như Lương, ăn trưa, ca đêm, thêm giờ ..... đều cho vào Tk334 để theo dõi. Vậy như trường hợp của cơ quan em thì nên xử lý như thế nào ạ? Mong câu trả lời của anh.

Tiền ăn giữa ca thực chất là một khoản chi phí của DN, Chủ đề này đã có nhiều trên DĐ rồi.
Cô giáo nói cho vào TK 334 cũng ko sai vì TK 334 ko đơn thuần chỉ là tiền lương của NLĐ.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Theo em nghĩ ăn trưa hay xăng xe ,điện thoại ..... vvđều có thể cho hết vào 334 miễn ko vượt quá giới hạn chi phí quỹ lương trên tổng phí là được.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Quỹ tiền lương của doanh nghiệp bao gồm toàn bộ thu nhập của người lao động được tính bằng tiền do vậy có hai trường hợp cho khoản ăn ca :
1/_Nếu doanh nghiệp tổ chức bếp ăn không thanh toán bằng tiền cho lao động thì hạch toán trược tiếp vào chi phí chung, chi phí bán hàng, chi phí quản lý
2/_Nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền cho lao động thì hạch toán qua TK tiền lương
Còn các khảon chi cho công tác, điện thoại, hỗ trợ xăng xe là chi phí thì hạch toán thẳng vào chi phí.

1

112

Trung cấp
2/10/03
132
0
16
Còn các khảon chi cho công tác, điện thoại, hỗ trợ xăng xe là chi phí thì hạch toán thẳng vào chi phí.

Vậy các khoản này có được gọi là một khoản thu nhập của người lao động không
Mà trong khi đó (Thu nhập thực lĩnh = lương cơ bản + các loại phụ cấp- các khoản trừ vào lương)
Theo minh nghĩ cách hạch toán là như thế nhưng thực tế nó lại nằm trong lương.

H

hothanh

Trung cấp
10/3/08
92
3
8
Hà Nội
Mình cũng nghĩ các khoản phụ cấp cố định trong tháng như PC xăng xe, đt, ăn trưa đều đc tính vào lương. còn những khoản thanh toán đi công tác ngoại tỉnh, và các chi phí phát sinh khác thì mới đưa vào chi phí quản lý 642 chứ???????

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Mình cũng nghĩ các khoản phụ cấp cố định trong tháng như PC xăng xe, đt, ăn trưa đều đc tính vào lương. còn những khoản thanh toán đi công tác ngoại tỉnh, và các chi phí phát sinh khác thì mới đưa vào chi phí quản lý 642 chứ???????

Bạn nói đúng rồi các khỏan PC như xăng xe .ăn trưa đều tính vào lương thực lĩnh hàng tháng còn đi công tác đưa vào chi phí.Công ty mình làm như thế.

B

BINH080804

Sơ cấp
27/10/07
44
0
6
go vap
Anh Trường ơi, cho em hỏi:
Cty em thầu cung cấp hàng mộc(tủ, bàn, ghế, cửa...), em muốn làm hợp đồng giao gia công hay khoán việc lại cho từng cá nhân theo từng mặt hàng trên, họ 0 có pháp nhân, như vậy họ phải chịu nộp thuế TNCN 0? hay anh có cách nào khác, chỉ em với
Muc đích là sếp em không muốn dính dáng đến đký lao động
Anh trả lời gấp nhé.
Cảm ơn anh nhiều

loboglory

loboglory

Cao cấp
17/12/04
286
2
18
40
Ha noi
Anh Trường ơi, cho em hỏi:
Cty em thầu cung cấp hàng mộc(tủ, bàn, ghế, cửa...), em muốn làm hợp đồng giao gia công hay khoán việc lại cho từng cá nhân theo từng mặt hàng trên, họ 0 có pháp nhân, như vậy họ phải chịu nộp thuế TNCN 0? hay anh có cách nào khác, chỉ em với
Muc đích là sếp em không muốn dính dáng đến đký lao động
Anh trả lời gấp nhé.
Cảm ơn anh nhiều

May quá hỏi đúng A Trường nên đỡ phải trả lời câu hỏi này!

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
C

chucuano

Guest
19/2/08
6
0
0
39
ha noi
Quỹ tiền lương của doanh nghiệp bao gồm toàn bộ thu nhập của người lao động được tính bằng tiền do vậy có hai trường hợp cho khoản ăn ca :
1/_Nếu doanh nghiệp tổ chức bếp ăn không thanh toán bằng tiền cho lao động thì hạch toán trược tiếp vào chi phí chung, chi phí bán hàng, chi phí quản lý
2/_Nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền cho lao động thì hạch toán qua TK tiền lương

Nếu vậy trong xây dựng đơn giá tiền lương gồm: Quỹ lương theo đơn giá, lương thêm giờ ngoai` kế hoạch và quỹ phụ cấp chế độ khác thì:
1. Quỹ phụ cấp chế độ khác gồm những gì? ( tôi nghĩ ở đây là khoản phụ cấp ăn trưa, phụ cấp xăng xe, trách nhiệm cv, pc điện thoại)

2. lương thêm giờ ngoài kế hoạch là y' chỉ tiền lương thêm giờ mà qui định mỗi người LĐ làm không quá 200h mỗi năm hay tiền lương vượt quá 200h ?

3. Để xác định quỹ lương thêm giờ này thì số LĐ xác định dựa trên số lao động bổ sung có đúng không? Nếu không phai? thỉ chỉ giùm mik cách lên kế hoạch quỹ lương thêm giờ cho đúng

Thanksssssssssssssssssssss

C

chucuano

Guest
19/2/08
6
0
0
39
ha noi

Nếu vậy trong xây dựng đơn giá tiền lương gồm: Quỹ lương theo đơn giá, lương thêm giờ ngoai` kế hoạch và quỹ phụ cấp chế độ khác thì:
1. Quỹ phụ cấp chế độ khác gồm những gì? ( tôi nghĩ ở đây là khoản phụ cấp ăn trưa, phụ cấp xăng xe, trách nhiệm cv, pc điện thoại)

2. lương thêm giờ ngoài kế hoạch là y' chỉ tiền lương thêm giờ mà qui định mỗi người LĐ làm không quá 200h mỗi năm hay tiền lương vượt quá 200h ?

3. Để xác định quỹ lương thêm giờ này thì số LĐ xác định dựa trên số lao động bổ sung có đúng không? Nếu không phai? thỉ chỉ giùm mik cách lên kế hoạch quỹ lương thêm giờ cho đúng

Thanksssssssssssssssssssss

C

chucuano

Guest
19/2/08
6
0
0
39
ha noi

Thanksssssssssssssssssssss:thumbsup:

H

haihuong

Guest
14/2/08
21
1
0
45
Huế
cho mình hỏi ơ nơi mình làm có tổ chức nấu cơm cho CN ăn, mỗi lần như vậy, NV nhà ăn lên tạm ứng tiền, cuối tháng hoàn ứng bằng bảng chấm cơm (TCộng bao nhiêu suất ăn trong tháng), nhưng cty chỉ phụ cấp 1/2 suất ăn thôi, vậy mình định khoản thế nào về nghiệp vụ hoàn ứng của nhà ăn, và khoản tiền mình phải thu lại của CN (trừ vào lương khi phát lương), giúp mình với, mình cảm ơn nhiều

D

DO QUOC NHAT

Guest
27/11/07
13
0
0
38
DONGNAI
các anh chị ơi! Em mới đi làm, cho em hỏi tiền lương ký hợp đồng (đóng BHXH, BHYT) thì nhỏ hơn tiền lương thực tế mà Công ty trả cho nhân viên. Vậy thì khoản chênh lệch đó Công ty đem vào chi phí nào vậy?
VD: tiền ký hợp đồng với nhân viên là 1.000.000đ
tiền trả lương thực tế 3.000.000đ vậy khoản chênh lệch 2.000.000đ này thì đưa vào đâu?

H

hjhjhjhj

Guest
8/5/11
2
0
1
38
Ha Noi
thanks bai viet cua ban. Minh nghi cty cua minh co nhan vien tap vu nen m se hach toan tien an trua vao TK 642

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA