Vé cầu đường trong DN vận tải có cần tách thuế?

• Thread starter beohitman
  • Ngày gửi
B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
các bạn cho mình hỏi?

Nếu là công ty vận tải thì các vé cầu đường có phải đưa vào bảng kê hóa đơn, chứng từ đầu vào không? và có cần tách thuế khi hạch toán không?
Mình thấy một vé giá không cao tối đa là 150.000đ nhưng trong vận tải thì nhiều vé cầu đường lắm.

Mong các giúp đỡ
thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
các bạn cho mình hỏi?

Nếu là công ty vận tải thì các vé cầu đường có phải đưa vào bảng kê hóa đơn, chứng từ đầu vào không? và có cần tách thuế khi hạch toán không?
Mình thấy một vé giá không cao tối đa là 150.000đ nhưng trong vận tải thì nhiều vé cầu đường lắm.

Mong các giúp đỡ
thanks

Không đưa vào bảng kê gì hết nhé em, được tính vào chi phí hợp lý.
Em làm thêm giấy đi đường nữa.
Thân chào

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
Bảng định mức trong vận tải

Không đưa vào bảng kê gì hết nhé em, được tính vào chi phí hợp lý.
Em làm thêm giấy đi đường nữa.
Thân chào

Giờ em mới biết Cảm ơn chị nhiều

Em còn 1 vấn đề này nữa:Bảng định mức trong doanh nghiệp vận tải để làm gì? chị kế toán trong công ty nói là để kiểm tra lại hóa đơn xăng dầu của tài xế đem về có hợp lý nhưng thực tế mỗi khi tại công ty thanh toán cho tài xế em cũng không thấy chị so sánh với bảng định mức gì cả. Bảng định mức được xây dựng cho từng xe trong khi tài xế hôm nay chạy xe này, mai đi xe khác lâu lâu đem mấy tờ hóa đơn về thì làm sao mà mình biết hóa đơn của chuyến nào xe nào mà kiểm tra với bảng định mức của xe đó?

Mới tốt nghiệp nên chưa có kinh nghiệm, mong các pác giúp đỡ

C

Candy253

Guest
12/5/08
6
0
1
Nha Trang
A` vấn đề về định mức XD mình cung rmới gặp phải nè đau đầu muốn chết. Phần định mức đó mình phải làm vì khi thuế tới kiểm tra nó sẽ hỏi rất kỹ về cái đó. Muốn xây dựng định mức thì phải căn cứ vào số hoá đơn XD và số xe của C.ty mình. Định mức XD hiện tại thuế nó bắt mình phải là dưới 53% thôi nên rất khó mà cân đồi đó, mình đang mệt muốn chết nè lúc trước làm 70% nhưng nó không chịu, nhưng giảm xuống 53% thì DN rất lời.
Cuối tháng xe nó có gởi tờ báo cáo Xd muh nó đổ trong tháng về C.Ty bạn không?

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
A` vấn đề về định mức XD mình cung rmới gặp phải nè đau đầu muốn chết. Phần định mức đó mình phải làm vì khi thuế tới kiểm tra nó sẽ hỏi rất kỹ về cái đó. Muốn xây dựng định mức thì phải căn cứ vào số hoá đơn XD và số xe của C.ty mình. Định mức XD hiện tại thuế nó bắt mình phải là dưới 53% thôi nên rất khó mà cân đồi đó, mình đang mệt muốn chết nè lúc trước làm 70% nhưng nó không chịu, nhưng giảm xuống 53% thì DN rất lời.
Cuối tháng xe nó có gởi tờ báo cáo Xd muh nó đổ trong tháng về C.Ty bạn không?

Bên mình định mức là 45 lit dau/100km, mà mỗi xe lại có một định mức riêng nữa chớ, cái này mình chỉ lấy chung chung thôi
Thế bên bạn cuối tháng tài xế có gửi báo cáo xăng dầu mà xe đã đổ à. Bên mình thì không có nên mình mới thắc mắc bảng định mức để làm gì, mình thấy chị kế toán hầu như ko sử dụng bản đó nữa. Tài xế đem hóa đơn về chị ấy cứ thế mà thanh toán thôi không có định mức gì cả. Nên bạn cho mình hỏi cách bên bạn sử dụng bảng định mức như thế nào, dùng bản đó để hạch toán 632 như thế nào?
Thân

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Giờ em mới biết Cảm ơn chị nhiều

Em còn 1 vấn đề này nữa:Bảng định mức trong doanh nghiệp vận tải để làm gì? chị kế toán trong công ty nói là để kiểm tra lại hóa đơn xăng dầu của tài xế đem về có hợp lý nhưng thực tế mỗi khi tại công ty thanh toán cho tài xế em cũng không thấy chị so sánh với bảng định mức gì cả. Bảng định mức được xây dựng cho từng xe trong khi tài xế hôm nay chạy xe này, mai đi xe khác lâu lâu đem mấy tờ hóa đơn về thì làm sao mà mình biết hóa đơn của chuyến nào xe nào mà kiểm tra với bảng định mức của xe đó?

Mới tốt nghiệp nên chưa có kinh nghiệm, mong các pác giúp đỡ

Bảng định mức công tác có vai trò quang trọng rất lớn trong việc kiểm soát chi phí, nếu mà anh tài xế chạy vượt quá số tiền xăng quy định thì không thanh tóan, chủ yếu kiểm soát xăng dầu thôi, nếu vượt quá thì bỏ tiền túi ra mà trả.
Thân chào

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
các bạn cho mình hỏi?

Mong các giúp đỡ
thanks

Các bạn tham khảo công văn sau của cục thuế tỉnh Bình Dương nhé!
TỔNG CỤC THUẾ

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

CỤC THUẾ TỈNH BÌNH DƯƠNG
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
--------------------
----------------------------
Số 4402 CT/TT&HT

Bình Dương, ngày 18 tháng 7 năm 2005
V/v kê khai thuế GTGT
đối với vé phí cầu đường

Kính gửi: Công ty TNHH URC Việt Nam

KCN Việt NamSingapore, Thuận An, Bình Dương

Cục thuế có nhận công văn số CV003/2005-URCVN ngày 05/07/2005 của Công ty TNHH URC Việt Nam đề nghị hướng dẫn kê khai thuế GTGT đầu vào của các loại vé phí cầu đường trong các trường hợp sau:
- Trên vé không ghi rõ “ vé này đã bao gồm thuế GTGT”.
- Trên vé không ghi thuế suất thuế GTGT.
Qua nội dung công văn nói trên, Cục thuế có ý kiến như sau:
Trường hợp hàng tháng có phát sinh các khoản chi về vé phí cầu đường thì Công ty được kê khai vào bảng kê hóa đơn, chứng từ hàng hóa dịch vụ mua vào. Về khấu trừ thuế GTGT, Công ty chỉ được tính khấu trừ đối với các loại vé do các Cục thuế quản lý, cụ thể các loại vé có ghi chú phát hành theo công văn của các Cục thuế hoặc có ghi chú đã có thuế GTGT.
Việc xác định số thuế được khấu trừ được thực hiện theo quy định tại điểm 14 – mục I – phần B – Thông tư số 120/2003/TT-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài Chính với thuế suất thuế GTGT là 10%.
Cục thuế báo cho Công ty TNHH URC Việt Nam biết để thực hiện./.

Nơi nhận:
KT.CỤC TRƯỞNG
- Như trên

PHÓ CỤC TRƯỞNG

- P.TTHT, ĐTNN

- Lưu HC-TV

Ngô Thị Năm đã ký
còn đây là theo thông tư 32/2007/TT-BTC quy định như sau:

B- CĂN CỨ TÍNH THUẾ VÀ PHƯƠNG PHÁP TÍNH THUẾ

Căn cứ tính thuế GTGT là giá tính thuế và thuế suất.

I- Giá tính thuế GTGT:
14- Đối với hàng hóa, dịch vụ có tính đặc thù dùng các chứng từ như vé cước vận tải, vé xổ số kiến thiết... ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT thì giá chưa có thuế được xác định như sau:
Giá thanh toán (tiền bán vé, bán tem...)
Giá chưa có thuế GTGT = -------------------------------------------------
1 + (%) thuế suất của hàng hóa, dịch vụ đó.

Vậy căn cứ vào trên thì bạn vẫn kê khai vé tàu xe vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào và số tiền trước thuế = giá đã có thuế chia cho 1.1.

Thân chào bạn!

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm

Vậy căn cứ vào trên thì bạn vẫn kê khai vé tàu xe vào bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào và số tiền trước thuế = giá đã có thuế chia cho 1.1.

Thân chào bạn!

Ôi, bạn TranBinh thì bảo không cần kê khai không cần tách thuế, công văn lại bảo phải làm mà ngay cả chị kế toán chỗ công ty mình cũng không làm
Biết phải theo ai đây!

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Ôi, bạn TranBinh thì bảo không cần kê khai không cần tách thuế, công văn lại bảo phải làm mà ngay cả chị kế toán chỗ công ty mình cũng không làm
Biết phải theo ai đây!

Bạn cần phân biệt cái quy định nào mà bạn bắt buộc nghe theo, trong thông tư 32/2007/TT-BTC quy định rõ về vấn đề này, bạn cần làm đúng theo pháp luật quy định dựa trên văn bản mà pháp luật ban hành.

Thân chào!

T

tranbinh200780

Cao cấp
25/2/08
515
39
28
42
Thành Phố Hồ Chí Minh
Bạn cần phân biệt cái quy định nào mà bạn bắt buộc nghe theo, trong thông tư 32/2007/TT-BTC quy định rõ về vấn đề này, bạn cần làm đúng theo pháp luật quy định dựa trên văn bản mà pháp luật ban hành.

Thân chào!

Có cần phải tách không nhở ATM, thường không ai tách cái này mà quang vào chi phí luôn phải không nhỉ,cái này không cần phải tách gì cả.
Thân Chào

Truong Nguyen

Truong Nguyen

Vạn sự tùy duyên
28/7/06
3,127
522
113
Hà Nội
tramhuongtuegiac.vn
Có cần phải tách không nhở ATM, thường không ai tách cái này mà quang vào chi phí luôn phải không nhỉ,cái này không cần phải tách gì cả.
Thân Chào

Bạn dưa vào đâu mà nói không cần phải tách, trừ trường hợp DN bạn không cần tới thuế GTGT đầu vào hay muốn bỏ nó đi, nó ít quá không cần khấu trừ, còn trong trường hợp này chẳng DN nào muốn mình mất tiền hết bạn à, nếu DN không cần mấy cái này thì không ai làm công văn gửi cơ quan thuế nhờ hướng dẫn và không có quy định cho trường hợp trên trong thông tư 32/2007/TT-BTC cả.

T

trangnguyen80

Guest
Chào bạn!

các bạn cho mình hỏi?

Mong các giúp đỡ
thanks

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Thân Chào
Chỉ những kế toán lười tách thì mới quăng vòa chi phí giống như bạn, Còn tớ áh, Bình thường tớ vẫn tách phần thuế dó ra và kê vào bản kê hàng hóa mua vào và khấu trừ thuế bình thường.

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm
Bảng định mức công tác có vai trò quang trọng rất lớn trong việc kiểm soát chi phí, nếu mà anh tài xế chạy vượt quá số tiền xăng quy định thì không thanh tóan, chủ yếu kiểm soát xăng dầu thôi, nếu vượt quá thì bỏ tiền túi ra mà trả.
Thân chào

Vậy bạn cho mình hỏi một chút. (chỉ là số liệu ví dụ cho dễ )

Nếu tài xế đem hóa đơn dầu về là 1.500.000 đ, thuế 150.000 đ, tổng thanh toán là 1.650.000 đ.

Nhưng kế toán kiểm tra lại với bảng định mức thì không hợp lý, đáng lẻ chỉ phải tốn 1.000.000 thuế 100.000 đ => 1.100.000 đ nhưng tài xế yêu cầu viết hóa đơn tăng lên 500.000 đ.

Như vậy thì mình trả theo số 1.100.000 đ cho tài xế và sẽ hạch toán phần dư như thế nào? Khi kê khai thuế thì theo hóa đơn nhưng thực chi chỉ là 1.100.000 vậy không khớp sao?

Thanks

B

beohitman

Guest
12/3/08
43
0
6
hcm

Thân chào bạn!

Chào bạn!

Mình có xem qua mục "quản lý ôto trong doanh nghiệp" thấy mấy bạn trong fourm có gửi file cho bạn post lên nhưng mình không thấy bạn post lên. Mình cũng liên lạc với bạn qua địa chỉ mail nhưng không được.
Bạn có thể post lên đây không? hoăc có thể gửi qua mail mình:qlquyen@yahoo.com.
Mình đang cần lắm lắm

Cảm ơn bạn nhiều nhiều nhiểu lắm

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Biết phải theo ai đây!
Tất nhiên phải áp dụng theo thông tư 32 của BTC rồi, chứ ko lẽ theo chị kế toán cty bác và tranbinh à. Không cần hỏi cũng biết nên làm theo cái nào rồi. bó tay:040:

Anh_Nguyet

Anh_Nguyet

Happy is the way
29/5/06
435
3
18
Quảng Ngãi
Thân Chào
Bác nói thường ko ai tách ( là trong đó có bác nhỉ ???:030:), cái này mình đc khấu trừ, mất chi không làm, trong thông tư 32 cũng quy định rõ ràng rồi còn gì. Cty em làm vẫn cứ tách và kê khai bình thường:019:.Kế toán như bác ( GĐ mà biết chắc ko dám tuyển dụng nhỉ?!!!:040:)

N

ngoc ham

Guest
16/5/08
2
0
0
48
HA DONG
các ban chỉ cho mình với sep mình có góp vào cty một xe ô tô mơi mua dược 2 tháng nhưng vẫn mang tên của sep chi có biên bản góp vốn của hội đồng thành viên. vậy xe đó có đcj khấu trừ thuế GTGT không. các bạn chỉ cho mình với nhé

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda
Quy định cho phép tách ai muốn lợi cho DN thì tách còn lười k tách thì quăng vô chi phí hay quăng đi đâu thì quăng, chúng ta nên nên đóng topic tại đây được rồi phải hok các pác. (hihi...em spam xíu)

B

bichchi138

Guest
11/4/07
71
0
0
hcm
các bạn cho mình hỏi?

Mong các giúp đỡ
thanks

Mình cũng làm ở cty vận tải nè, các bạn cho mình hỏi về cái xăng dầu các bạn hạch toán như thế nào? ban đưa trực tiếp vào 621 hay là qua nhập kho rồi mới đưa qua 621, còn vấn đề này nữa nhé, cuối tháng nếu bạn nhập kho thì có xuất hết lượng dầu mình đã nhập hay ko nhé?
Ai biết thì post lên nha! cám ơn nhìu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA