Hoá đơn thông thường có được kê khai vào không

• Thread starter pepsyxanh
  • Ngày gửi
P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN
Xin chào các anh chị.
Em mới làm tại 1 DN ngành nghề kinh doanh về khách sạn. DN thường hay mua thực phẩm, ... với số lượng ít dưới 100.000đ và mỗi lần mua chỉ có hoá đơn bán hàng thông thường (hoá đơn mua tại VPP không phải do bộ tài chính in). Vậy những hoá đơn đó có được kê khai vào đầu vào không. Em làm tại đó người nhà của chủ DN đó làm kế toán lâu năm rồi thì bảo là được mà em thấy nó không hợp lý lăm. Rất mong nhận được sự giúp đỡ

Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
tinhbuonkt

tinhbuonkt

Mồ Côi Vợ
28/12/07
352
0
0
Nơi cuối chân trời
Xin chào các anh chị.
Em mới làm tại 1 DN ngành nghề kinh doanh về khách sạn. DN thường hay mua thực phẩm, ... với số lượng ít dưới 100.000đ và mỗi lần mua chỉ có hoá đơn bán hàng thông thường (hoá đơn mua tại VPP không phải do bộ tài chính in). Vậy những hoá đơn đó có được kê khai vào đầu vào không. Em làm tại đó người nhà của chủ DN đó làm kế toán lâu năm rồi thì bảo là được mà em thấy nó không hợp lý lăm. Rất mong nhận được sự giúp đỡ

Thanks

theo mình thì đc đấy bạn àh...bạn cứ đưa vào... không cần kê khai đâu.

hồngtrường

hồngtrường

Guest
3/3/07
1,077
3
38
Hà Lội
Xin chào các anh chị.

Thanks
Từ ngữ tiếng Việt thật đa nghĩa
Kê khai vào đâu cơ. Chưa hiểu bạn đang hỏi gì.
Bạn muốn đưa vào chi phí hay muốn đưa vào HTKK
Bạn nói lại cho kỹ đi thì các bác khác mới ý kiến đựơc chứ.

P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN
Theo mình nghĩ là cho vào được chi phí thôi chứ còn HTKK chắc không cho vào được vì nó là hóa đơn bình thường không phải của bộ tài chính in

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
H

hutiumiga

Guest
13/3/08
44
0
0
Ho Chi Minh
Hóa đơn thông thường có thuế GTGT đâu mà kê khai đầu vào?

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Xin chào các anh chị.

Thanks

Cái hóa đơn này gọi là hóa đơn bán lẻ, chứ không phải hóa đơn thông thường.

Và những hóa đơn này không được kê khai thuế, cũng không được coi là chi phí hợp lý.

P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN

Và những hóa đơn này không được kê khai thuế, cũng không được coi là chi phí hợp lý.

Mình cũng nghĩ là vậy chắc sẽ hỏi lại cán bộ thuế lại 1 lần nữa.

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cái hóa đơn này gọi là hóa đơn bán lẻ, chứ không phải hóa đơn thông thường..
Cái đó gọi là tờ giấy lộn cho nhanh, muốn in bao nhiêu cũng được, muốn mua bao nhiêu cũng có, không có quản lý, không có kiểm soát và ... không có giá trị thật. Đã là kế toán thì gọi đó là tờ giấy lộn cho nhanh. :rotfl:

T

TaHuongGiang

Guest
25/7/07
7
0
0
22
so 18 lo 2 An Lac 3 So dau
Theo mình nếu tờ hoá đơn bán lẻ đó dười 100.000đ, vẫn được cho vào chi phí bình thường và vẫn rất đúng luật. Nhưng cần phải hợp lý một chút. Không thể trong 1 tháng bạn có rất nhiều hoá đơn lẻ kiểu đó được mà chỉ thỉnh thoảng thôi, vì nếu không thuế họ quyết toán sẽ hỏi đấy và họ sẵn sàng bóc chi phí ra.
THân!

voxuanthanh

voxuanthanh

xuongrongda

Em cũng chưa bao giờ làm bên lính vực nhà hàng khách sạn. Như tigon nói là k được được đưa vô chi phí em thấy cũng vô lý thật. Mua rau quả ngoài chợ thì làm sao mà có hóa đơn VAT vậy thì làm sao tính giá vốn được nhỉ?theo tớ thì được bởi đó là 1 ngành kinh doanh đặc thù cũng gióng như với ngành Nông lâm thủy sản vây, thu mua nông sản của nông dân thì làm gì có HĐ chứng từ chứ.

Sửa lần cuối:
minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Nếu có nhiều hd lẻ trong tháng nhưng kèm theo là tờ HD đỏ vẫn được chấp nhận mà.

T

Trần Văn Tý

Trung cấp
Chào các bạn!
Theo luật thuế và thông tư 134 mới ra nói về CP hợp lý được đưa vào, thì mình thấy trường hợp này chắc chắn sẽ không được đưa vào CP hợp chứ dừng nói là Bảng kê hàng hoá mua vao.
Thân!

P

pepsyxanh

Sơ cấp
21/9/06
36
0
6
HN
Nếu mà mua nhiều lần hóa đơn lẻ mà được cuối tháng tập hợp tháng 1 tờ hóa đơn VAT thì mình đã không hỏi. Đằng này chỉ có mỗi tở hóa đơn lẻ thì chắc chẳng ai chấp nhận ngay cả mình làm kế toán thấy nó cũng khó chấp nhận được vì cái hóa đơn đó có thể tự bỏ tiền ra mua được và tự lập ra được hóa đơn lẻ đó. Vì vậy thấy rất không hợp lý

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Theo mình nếu tờ hoá đơn bán lẻ đó dười 100.000đ, vẫn được cho vào chi phí bình thường và vẫn rất đúng luật. Nhưng cần phải hợp lý một chút. Không thể trong 1 tháng bạn có rất nhiều hoá đơn lẻ kiểu đó được mà chỉ thỉnh thoảng thôi, vì nếu không thuế họ quyết toán sẽ hỏi đấy và họ sẵn sàng bóc chi phí ra.
THân!

Đúng theo luật nào? Bạn trích dẫn 1 đoạn xem nào?

P

phuongphuonga4

Guest
5/4/07
43
0
6
thanh xuan ha noi
Theo như công ty minh đang làm thì hoá đơn thông thường vẫn được kê vào bảng kê hàng hóa mua vào chỉ để trống phần thuế suất. Theo Tigon-ETC hoá đơn thông thường là hoá đơn bán lẻ là sai. Bởi hoá đơn bán lẻ không có mã số thuế địa chỉ cảu đơn vị xuất hó đơn còn hoá đơn bán hàng thông thường thì có mã số thuế tên cửa hàng địa chỉ ghi trên phần đầu của hoá đơn.
Vì vậy hoá đơn thông thường vẫn được kê khai bởi phần thuế GTGT không hề tăng lên chỉ có tăng phần Giá trị HH mua vào thôi--> phần này chính là được tính vào tổng chi phí hợp lệ.

T

tratuoi

Guest
24/4/08
5
0
0
hanoi
Theo mình thì số tiền ghi trên hoá đơn bình thường đó không được đưa vào chi phí đầu vào đâu bạn ạ vì đó không phải là hoá đơn GTGT.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Đối với KD khách sạn, nhà hàng thì các loại thực phẩm tươi sống thường mua ở chợ về chế biến thành các món ăn hoặc do người buôn bán trực tiếp đưa đến thì việc tập hợp và tính chi phí đầu vào là hoàn toàn hợp lý hãy nghiên cứu kỹ TT quy định chi phí hợp lý đối với trường hợp thu mua nông sản phẩm cũng như đối với đá cát sỏi ấy các bạn sẽ rõ ngay.

Tigon-ETC

Tigon-ETC

Gió bụi nhân gian
Em cũng chưa bao giờ làm bên lính vực nhà hàng khách sạn. Như tigon nói là k được được đưa vô chi phí em thấy cũng vô lý thật. Mua rau quả ngoài chợ thì làm sao mà có hóa đơn VAT vậy thì làm sao tính giá vốn được nhỉ?theo tớ thì được bởi đó là 1 ngành kinh doanh đặc thù cũng gióng như với ngành Nông lâm thủy sản vây, thu mua nông sản của nông dân thì làm gì có HĐ chứng từ chứ.

Vậy muốn hợp lý hóa theo xuanthanh phải làm thế nào? Đối với thuế những cái nào được coi là chi phí hợp lý đối với 1 ngành nghề kinh doanh đặc thù?

Về mặt nguyên tắc kế toán, những hóa đơn hợp lý, hợp lệ chắc các bạn nắm được chứ?

Và túm lại, nếu là tớ thì những chứng từ là hóa đơn bán lẻ đó, tớ gạt thẳng tay.

Theo tớ vấn đề này nên off topic ở đây.

P

phuongphuonga4

Guest
5/4/07
43
0
6
thanh xuan ha noi
Theo mình thì số tiền ghi trên hoá đơn bình thường đó không được đưa vào chi phí đầu vào đâu bạn ạ vì đó không phải là hoá đơn GTGT.
.
Sao lại vậy được nhỉ.Công ty Mình kê khai bình thường và có hỏi cán bộ thuế Hoàng mai hà nội thì được trả lời là được kê khai và được tình vào chi phí. Ai trả biết thì trả lời chính xác nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA