Bảng Cân Đối Kế Toán

• Thread starter saobang
  • Ngày gửi
S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Chao ANh Chị !

Anh chị tư vấn và xem giúp em file bao cáo của em nha 1 chút nha !

Em ko biết mình sai ở đâu !

Mong Anh chị giúp đở !

Thân chào !

Cám ơn nhiều ah !

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lorraine

Sơ cấp
1/12/07
12
0
1
40
TP.HCM
ko mở file này được,bạn kiểm tra lại đi nhé.hix

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Chao ANh Chị !

Mong Anh chị giúp đở !

Thân chào !

Cám ơn nhiều ah !

File của bạn sai ở chỗ nào zậy.

O

ocnuong

Guest
23/10/07
3
0
0
Cau Giay
File này vẫn mở được đấy chứ. Mình đang xem đây.
Các bạn mở excel, chọn Tools , chọn Macro, chọn tiếp security và tick vào ô Medium, OK. Sau đó mở lại file là được.

N

Nam Long

Guest
13/5/08
3
0
0
Kon Tum
File này tải về nhưng kô mở được (mình đã gặp sự cố này ở nhiều file rồi, ai có cách nào hay để tải về và mở được thì giúp mình với).
Ai có mẫu "Báo cáo Thuế" cho mình xin với. Mình đã thử tải về trên các tài liệu nhưng vẫn không được, chỉ nhận được hướng dẫn thôi chứ không có biểu mẫu. Help me! (Email: namlong80@gmail.com)
Xin cảm ơn nhiều!

T

Thi sinh qn

Guest
25/12/07
25
0
0
38
Quang Ngai
Ban nên gửi lại file cho mọi người xem đi nha, không mở được thì làm sao người ta giúp được.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Đây này các bạn tải về đi.

Sửa lần cuối:
S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Bcdkt

Đây này các bạn tải về đi.

Em vẩn mở file bình thường mà, mở ra file excel và xem dữ liệu rất bình thường , vậy nếu anh chị ko xem được hảy chỉ cho em có cách nào gửi mà anh chị xem được ko nha !

Mọi người giúp em với !

Cám ơn rất nhiều

levanton

levanton

Cao cấp
Chao ANh Chị !
Mong Anh chị giúp đở !
Thân chào !
Cám ơn nhiều ah !

Chào bạn !
Trong file của bạn, bạn có nhưng chổ sai về nghiệp vụ như sau:
Tháng 10:
Bạn chưa có doanh thu, nên chưa có thuế GTGT đầu ra, nhưng bạn vẩn khấu trừ thuế đầu vào, vì vậy dẫn đến số liệu Tk 1331 , 3331 sai, đúng ra Tk 1331 có số dư Nợ, chứ không phải TK 3331 có số dư Có âm (-).
Tk 331 hạch tóan tiền thuê nhà,hạch tóan như bạn là không chính xác và thiếu phân bổ, hạch tóan vào chi phí.Đúng ra bạn hạch tóan: Nợ 142/ Có 111, và phân bổ theo thời gian sử dụng.
Số lỗ để số dư Nơ, chứ không phải số dư Có âm,

Vì vậy,
Tháng 11, bạn chuyển số dư TK tháng 10 sang bị sai, ( TK 421), 133, 3331
Trong tháng 11, bạn xem lại việc chi lương đúng không? nếu số chi đúng, thì bạn đã hạch tóan tiền lương thiếu, => TK334 có số dư bên Có mà ghi âm nữa chứ.
Cũng như tháng 10, bạn hạch tóan khấu trừ thuế sai, số dư TK 421 sai , đúng ra lỗ thì số dư Tk 421 là dư Nợ, chứ không phải dư Có, ghi âm
Bạn cũng xem lại sao cty bạn có bán hàng mà không hạch tóan thuế GTGT đầu ra??? ( nội dung này các bác khác đừng bắt lỗi nhé, vì cũng có thể bán hàng không thuế, thuế =0)
Khấu hao, số dư TK 214 là số dư Có chứ không phải số dư Nợ.
TK 515 bạn hạch tóan kết chuyển chưa hết khỏan thu nhập
Tk 642, kế chuyển nhiều hơn chi phí
=> Tk 911 không cân đối.
như vậy kết quả kinh doanh, số lỗ hạch tóan đã có sai lệch khỏang 20triệu, cần xem lại chi tiết và khắc phục, sửa số liệu phần hạch tóan tổng hợp.

Bạn đọc lại nội dung, kết cấu các TK và nguyên tắc ghi chép của các TK nhé.

S

saobang

Trung cấp
26/2/05
80
0
0
42
viet nam
Chào bạn !
Trong file của bạn, bạn có nhưng chổ sai về nghiệp vụ như sau:
Tháng 10:
Bạn chưa có doanh thu, nên chưa có thuế GTGT đầu ra, nhưng bạn vẩn khấu trừ thuế đầu vào, vì vậy dẫn đến số liệu Tk 1331 , 3331 sai, đúng ra Tk 1331 có số dư Nợ, chứ không phải TK 3331 có số dư Có âm (-).
Tk 331 hạch tóan tiền thuê nhà,hạch tóan như bạn là không chính xác và thiếu phân bổ, hạch tóan vào chi phí.Đúng ra bạn hạch tóan: Nợ 142/ Có 111, và phân bổ theo thời gian sử dụng.
Số lỗ để số dư Nơ, chứ không phải số dư Có âm,

Vì vậy,
Tháng 11, bạn chuyển số dư TK tháng 10 sang bị sai, ( TK 421), 133, 3331
Trong tháng 11, bạn xem lại việc chi lương đúng không? nếu số chi đúng, thì bạn đã hạch tóan tiền lương thiếu, => TK334 có số dư bên Có mà ghi âm nữa chứ.
Cũng như tháng 10, bạn hạch tóan khấu trừ thuế sai, số dư TK 421 sai , đúng ra lỗ thì số dư Tk 421 là dư Nợ, chứ không phải dư Có, ghi âm
Bạn cũng xem lại sao cty bạn có bán hàng mà không hạch tóan thuế GTGT đầu ra??? ( nội dung này các bác khác đừng bắt lỗi nhé, vì cũng có thể bán hàng không thuế, thuế =0)
Khấu hao, số dư TK 214 là số dư Có chứ không phải số dư Nợ.
TK 515 bạn hạch tóan kết chuyển chưa hết khỏan thu nhập
Tk 642, kế chuyển nhiều hơn chi phí
=> Tk 911 không cân đối.
như vậy kết quả kinh doanh, số lỗ hạch tóan đã có sai lệch khỏang 20triệu, cần xem lại chi tiết và khắc phục, sửa số liệu phần hạch tóan tổng hợp.

Bạn đọc lại nội dung, kết cấu các TK và nguyên tắc ghi chép của các TK nhé.

Chào ANh chị !

Em mới sữa file rồi như lời ANh LeVanTon , Anh chị xem giúp em lai nha !
Khi nhân viên ứng lương trừ vào trong tháng em định khoản N334/C111 , cuối tháng em định khảon lương em định khoàn thêm bằng lương cuối tháng thực trả là bao nhiêu nửa thôi đúng khônng ah ?

Hiện tại cty em mới thành lập tháng 10/2007 và hầu như bán hàng mà ko xuất hóa đơn , nhập hàng nhiều khi có nhiều khi ko có hóa đơn luôn , sang năm 2008 , em có xuất hoá đơn

Tiền thuê nhà sau 3 tháng mới lấy hóa đơn , mong anh chị tư vấn thêm , bên em thực phẩm và phải làm báo cáo đưa ra hội đồng cổ đông , em cũng chưa biết form ra sao huhuh !
Help me

Mong anh chị hướng dẩn thêm cho em !

Em cám ơn Anh chị rất nhiều

K

ketoancom

Guest
12/5/08
261
2
0
TP HCM
Chào Saobang,

Bảng CĐSPS của em sai nhiều quá , em nên xem lại kết cấu các TK.

BCDSPS1 sai :
TK 133 : 1,216,359 --> kết chuyển TK 3331 :3,300,498 ( không thấy phát sinh ) : không cần kết chuyển .
TK 421 : phát sinh dư nợ 4,403,114 , cuối kỳ dư có 4,403,114 ---> công thức đặt sai .

Tương tự BCĐSPS2 tiếp tục sai :
- Kết chuyển thuế GTGT . ( đơn giản là trong hai TK 133 và 333 em chỉ cần kết chuyển hết TK có số phát sinh nhỏ sang TK có số phát sinh lớn )
- TK 334 : Trả lương thừa hay kết chuyển chưa hết ( thông thừờng TK này sẽ được kết chuyển hết ).
- TK 515 : kết chuyển chưa hết .
- TK 642 : kết chuyển thừa .
- Có doanh thu phát sinh nhưng không thấy ghi nhận thuế phát sinh ( không biết mặt hàng gì ? ).
Trên là những điểm không hợp lý mà anh thấy trên BCĐSPS , ngòai ra em phải xem lại xem nhập dữ liệu hết và đúng chưa .

Bảng Cân đối Kế tóan có số âm
Bảng cân đối số phát sinh không có số âm
Từ TK 5 ( 511 ... ) trở xuống không có số dư
Thân .

Sửa lần cuối:
H

hoathanh815

Trung cấp
12/12/06
123
2
18