Hóa đơn GTGT

• Thread starter linhtinh282
  • Ngày gửi
L

linhtinh282

Guest
12/4/08
15
0
0
Quảng Nam
Cty e có nhận được 2 hóa đơn đầu vào:
1 là phí tư vấn thiết kế showroom khoảng 11 tr
2 là phí in kẹp file khoảng 4,5 tr
Nhưng tất cả số tiền đó đều do cty mẹ trả tiền,bên e k trả mà chỉ nhận HĐ thui.
Em phải hạch toán sao đây ạh

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hungttt2002

Guest
15/9/04
32
0
0
48
Hanoi

Vấn đề là hoá đơn đấy ghi mã số thuế của công ty mẹ hay của công ty ban.
Nếu ghi mã số thuế của cty mẹ thì: Không hạch toán gì cả, mang hoá đơn đấy lên công ty mẹ hạch toán
Nếu ghi mã số thuế của công ty con mà công ty mẹ nhận trả tiền hộ thì phải có hợp đồng kinh tế hoặc công văn phê duyệt, hoặc.... rồi hạch toán qua tài khoản công nợ với cty mẹ.

L

linhtinh282

Guest
12/4/08
15
0
0
Quảng Nam
Vấn đề là hoá đơn đấy ghi mã số thuế của công ty mẹ hay của công ty ban.
Nếu ghi mã số thuế của cty mẹ thì: Không hạch toán gì cả, mang hoá đơn đấy lên công ty mẹ hạch toán
Nếu ghi mã số thuế của công ty con mà công ty mẹ nhận trả tiền hộ thì phải có hợp đồng kinh tế hoặc công văn phê duyệt, hoặc.... rồi hạch toán qua tài khoản công nợ với cty mẹ.

HĐ ghi MST cty em(cả 2 HĐ).E xin nói cho rõ thêm: 2 cty này đều là cổ phần,cty mẹ có góp vốn vào cty em.E nghĩ coi như là mình xin HĐ để kê khai thuế thôi,vậy có đúng k?

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
xin giúp e với ạ!

theo mình thì HĐ bạn vẫn kê khai bình thường.
Còn hạch toán thì bạn hạch toán thanh toán nội bộ, coi như công ty bạn nhờ công ty mẹ thanh toán hộ.

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM

Bạn hạch toán bình thường nhưng thay vì C111,331 bạn đưa vào tk 336

goodbye3007

goodbye3007

Love to be loved
8/5/08
164
1
18
Nơi nào có anh
Còn ghi nợ là ghi TK nào 6427 phải k,hay đưa vào 1421?
Thanks nhiều nha!

Mình nghĩ bạn có thể đưa luôn vào TK642 (khoản chi phí này cũng không phải quá lớn)

minhdhvl

minhdhvl

Cháu ngoan Bác Hồ
11/4/06
405
4
18
HCM
Còn ghi nợ là ghi TK nào 6427 phải k,hay đưa vào 1421?
Thanks nhiều nha!

Đưa tất cả vào chi phí bạn àh.6417 hay 6427 thì tùy công ty bạn áp dụng QĐ nào.

M

manhhungpt

Guest
22/12/07
11
0
0
Hà Nội
HĐ ghi MST cty em(cả 2 HĐ).E xin nói cho rõ thêm: 2 cty này đều là cổ phần,cty mẹ có góp vốn vào cty em.E nghĩ coi như là mình xin HĐ để kê khai thuế thôi,vậy có đúng k?

HĐ ghi nhận cho công ty em thì công ty em phải hạch toán, còn công ty mẹ thanh toán thì em ghi nhận công nợ. Nhưng lưu ý không được hạch toán vào công nợ nội bộ đâu đấy. Nội bộ chỉ dùng cho cấp dưới cấp trên, mẹ-con không dùng được đâu.
Có thể HT như sau:
Nợ TK 242 hoặc 642
Có TK 338 (Phải trả công ty mà em gọi là Cty mẹ)

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng

Không phải là xin hoá đơn để khai thuế, chi phí mua vào này là của đơn vị bạn (vì bên bán xuất hoá đơn mang tên công ty bạn ) nhưng bên bạn không trực tiếp trả tiền mà công ty mẹ (theo bạn gọi) trả tiền. Như vậy về bản chất công nợ với bên bán là xong, chi phí đó bạn hạch toán bình thường (cho cả vào phí cũng được vì chi phí đó cũng không nhiều , không cần phân bổ nên cũng không cần treo trên 1421 ).
Còn bên bạn và bên công ty mẹ sẽ hạch toán qua công nợ nội bộ . Bên công ty mẹ đã trả hộ bạn thì họ phải thu lại của bạn (136) còn bên bạn phải trả họ (336). Tuy nhiên nên xem lại nội dung này : nếu hai bên là hai công ty độc lập mà chỉ có góp vốn liên doanh thì thường họ sẽ hạch toán độc lập và thể hiện công nợ qua hai Tài khoản 131 và 331 , còn việc góp vốn liên doanh kia sẽ được chia lãi theo giá trị vốn góp tuỳ vào kết quả kinh doanh.

D

dinhthuyhang

Guest
18/3/08
7
0
0
Long Biên-Hà Nội
Bạn kê khai thuế bình thường, nhưng cách hạch toán thì bạn phải là công ty mẹ nộp hộ và vì thế bạn phải ghi nhận khoản phải trả nội bộ như vậy mới đúng.

The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào các bạn,
Mình thấy 1 số bạn hạch toán phải thu nội bộ 136 hay 336 mình xin góp ý tý xíu.
Theo ban linhtinh282 nói thì chưa chắc 2 công ty này là cty mẹ - công ty đâu nhé. Do đó, nên xác định lại cho chính xác. Mình nghĩ đó chỉ là các nói cho dễ hiểu thôi chứ nó là 2 cty độc lập với nhau rùi. Cho nên ko hạch toán phải thu, chi nội bộ được.
Mình nói vậy đúng không nhì? Mọi người góp ý với.

F

forever7982

Guest
Chào các bạn,
Mình thấy 1 số bạn hạch toán phải thu nội bộ 136 hay 336 mình xin góp ý tý xíu.
Theo ban linhtinh282 nói thì chưa chắc 2 công ty này là cty mẹ - công ty đâu nhé. Do đó, nên xác định lại cho chính xác. Mình nghĩ đó chỉ là các nói cho dễ hiểu thôi chứ nó là 2 cty độc lập với nhau rùi. Cho nên ko hạch toán phải thu, chi nội bộ được.
Mình nói vậy đúng không nhì? Mọi người góp ý với.

Bác Hoàng nói đúng đấy ạh, 2 công ty này đều là cổ phần nên k có gì liên quan với nhau,nhưng e k bít khi hạch toán nhận nợ phải trả 331 cho công ty(cho mượn tiền) thì ghi diễn giải làm sao?"mượn tiền để trả nợ" hổng bít đúng k?
Em mới làm kế toán nên chưa bít nhìu,mong mọi người giúp đỡ e với

:018::018::018::018:

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA