BHXH - người LĐ ngoại tỉnh có bị "hành"???

• Thread starter haihuong0584
  • Ngày gửi
H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Các pác ơi! Em vừa nghe nói là những người ngoại tỉnh (ko ở HN) đã được đóng BHXH khi chuyển từ DN này sang DN khác thì phải tự mình đi lên BHTPHN để họ xác nhận vào cái sổ BH về thời gian đóng ở cty cũ thì mới được tính tiếp thời gian đóng đó sang công ty mới. Sổ đã chốt ở quận rồi, người nội thành không phải lên BH thành phố xác nhận còn người ngoại tỉnh thì lại phải đi. Thế thì có phải là "hành" người lao động không. Với những người không hiểu gì về NV thì làm sao họ biết thủ tục này mà làm chứ. Nếu gặp KT nơi mới cũng không biết nốt thì có phải là thiệt người lao động không. Sao các bác Bảo hiểm ko hướng dẫn DN cũ (hay DN mới) làm luôn các thủ tục này cho người LĐ??
Lên BH thì các "bác BH" này cũng im thít không hướng dẫn gì cho DN làm hay nói gì với người lao động cả.
Các anh các chị, ai hiểu rõ cái này thì nói rõ giùm em xem có đúng thế không vậy (Em thấy bức xúc quá :wall:). Em cám ơn các bác nhiều.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
The Hoang

The Hoang

Kế Toán Dạo
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
11/8/05
2,416
286
83
Sài Gòn - Phan Thiết
Chào bạn,
Mình không ở HN nên không biết cái "lệ làng" đó như thế nào. Nhưng về thủ tục mình có thể nói ra cho bạn tham khảo nhé:
Khi người lao động thôi việc tại 1 DN (ko đề cập đến DN đó ở đâu) thì DN phải có nhiệm vụ chốt sổ BHXH cho NV đó và gởi trả lại cho họ. Người lao động này sau đó sẽ nộp sổ BHXH này cho cty mới để tiếp tục đóng BHXH.
Toàn bộ những việc này DN phải làm cho người lao động, người lao động không phài làm gì hết.
Trong trường hợp người lao động muốn nhận chế độ BHXH thì khi ấy người lao động mới tự mình đi đến cơ quan BHXH để làm thụ tục thôi.
Good luck,

vanvu

vanvu

Trung cấp
16/10/04
116
0
0
Đồng Nai
Chào bạn,
Mình không ở HN nên không biết cái "lệ làng" đó như thế nào. Nhưng về thủ tục mình có thể nói ra cho bạn tham khảo nhé:
Khi người lao động thôi việc tại 1 DN (ko đề cập đến DN đó ở đâu) thì DN phải có nhiệm vụ chốt sổ BHXH cho NV đó và gởi trả lại cho họ. Người lao động này sau đó sẽ nộp sổ BHXH này cho cty mới để tiếp tục đóng BHXH.
Toàn bộ những việc này DN phải làm cho người lao động, người lao động không phài làm gì hết.
Trong trường hợp người lao động muốn nhận chế độ BHXH thì khi ấy người lao động mới tự mình đi đến cơ quan BHXH để làm thụ tục thôi.
Good luck,

Cho mình bổ sung thêm tí ý kiến nha:
Trường hợp người lao động muốn nhận chế độ BHXH thì làm đơn xin lãnh BHXH 1 lần tại nơi người lao động có Hộ khẩu thường trú (trường hợp đang tạm trú tại địa phương khác, người lao động nộp đơn tại địa phương mình đang tạm trú)

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
uh, cái này thì mình biết. Nhưng cái mình nói ở trên cơ. Hiện tại thì người ngoại tỉnh khi chuyển từ doanh nghiệp này sáng doanh nghiệp khác, sau khi chốt sổ ở quận rồi thì lại phải tiếp tục lên BHTP để xin xác nhận rồi thì sang cty mới mới được cộng tiếp cái thời gian đóng trước đó vào trong tổng thời gian đóng bảo hiểm của mình. Help me again. Thanks all

S

small231

Guest
20/3/08
5
0
0
hà nội
Không phải như bạn nói đâu. Việc chốt sổ thực hiện tại quận nếu người lao động chuyển công tác trong địa bàn Hà Nội. Nếu người lao động chuyển công tác ngoại tỉnh thì mới cần lên BH thành phố để thực hiện chốt sổ và việc này DN phải làm.

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Nhưng nếu trong trường hợp ngược lại: người lao động làm ở ngoại tỉnh ra HN làm thì cũng chỉ có 1 lần chốt thôi (trường hợp của bạn em). Như thế liệu có mâu thuẫn không nhỉ?

H

haihuong0584

Trung cấp
1/3/07
160
1
18
39
Ninh Binh
Bạn small231 ơi! bạn có văn bản nào hướng dẫn cụ thể là DN phải đi làm cái này cho người lao động không? gửi cho mình xin với. Email: haihuong0584@yahoo.com.au. Thanks so much.

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA