Quy trình hợp nhất báo cáo tài chính

• Thread starter pepsididong
  • Ngày gửi
P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
Đây là năm đầu tiên mình làm báo cáo tài chính hợp nhất theo mô hình công ty mẹ-con. Tuy nhiên, đang gặp khó khăn ở chỗ là không kiểm soát được hết các giao dịch nội bộ giữa các đơn vị thành viên với nhau. Các anh/chị ai có kinh nghiệm xin chỉ giáo dùm nha. Khi hợp nhất thì việc xây dựng hệ thống tài khoản, chính sách kế toán, sổ sách hợp nhất, ... như thế nào? Có anh/chị nào có quy trình sẵn không xin hỗ trợ đàn em này với! :thanx:

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanoigieng80

Guest
23/9/06
24
0
0
44
hà nội
Mình chưa làm toàn bộ báo cáo hợp nhất từ đầu đến cuối bao giờ. Mới vào Cty này được hơn 4 tháng nhưng mình cũng đã được trợ giúp sếp qua 2 kỳ làm BCTC quý và năm vừa rồi thôi. Ko rõ mình có thể giúp bạn được gì ko nhưng cũng xin góp vài ý kiến nhỏ thôi:
- Các Cty con giao dịch với nhau luôn phải để qua công nợ. Trước hết phải khớp được số CN giữa các bên với nhau đã. Từ CN đó tách phần thuế và thanh toán ra để khớp giữa TK 511 Cty này với các TK đầu 15 và đầu 6 với Cty khác trong hệ thống(đôi khi cả TK711 bên này với TK211,142,242 bên kia nữa). Số liệu 511 phải theo từng mặt hàng kèm với giá vốn của nó để lúc khớp với mặt hàng Cty kia còn biết nó bán hết chưa, bán bao nhiêu để tách lãi tương ứng nữa. Theo kinh nghiệm của mình thì các Cty con của bạn nên sử dụng chung 1loại phần mềm, chung 1 hệ thống và hình thức kế toán. Nếu các mã hàng,tên hàng giữa các Cty mà giống nhau thì tốt, nếu không nên so sánh 2 từng hoá đơn giữa tương ứng giữa 2 Cty để biết các mặt hàng tương ứng nhau. Mặt khác, phần mềm của bạn cũng phải khá linh động, có khả năng thay đổi theo các cách tổng hợp của mình.
- Các biểu mẫu Các Cty con chuyển lên phải đồng nhất. Từ đó, bạn xây dựng 1 hệ thống chương trình Excell tự tổng hợp lên số tổng sau khi trừ các số liệu loại trừ để khi đổ số liệu vào nó tự chạy thôi, nếu có phát hiện ra sai sót dễ sửa hơn.

P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
Hoi them cho ro

Cám ơn bạn rất nhiều. Tuy nhiên, có một số vấn đề muốn hỏi thêm các bạn như sau:
1. Công ty mình vẫn chưa trang bị phần mềm hợp nhất. Cũng như các công ty thành viên thì do hoạt động ở nhiều lĩnh vực khác nhau và chính sách kế toán thì khác nhau (có một số công ty đã hoạt động từ lâu và sau này công ty mình mới góp vốn vào và trở thành cty mẹ). Vậy trong trường hợp này mình sẽ xử lý ntn? (Biết là khó rồi nhưng chắc cũng có cách giải quyết chứ?)
2. Theo như bạn nói thì có thể sử dụng Excel để thực hiện hợp nhất báo cáo các công ty con. Vậy bạn có thể cho mình biết cách tốt nhất để thiết lập các mã tài khoản các công ty thành viên được k?
3. Trong trường hợp các công ty thành viên đầu tư vòng tròn hoặc thậm chí đầu tư ngược lại cho công ty mẹ thì xử lý như thế nào?

H

hanoigieng80

Guest
23/9/06
24
0
0
44
hà nội
Cám ơn bạn rất nhiều. Tuy nhiên, có một số vấn đề muốn hỏi thêm các bạn như sau:
1. Công ty mình vẫn chưa trang bị phần mềm hợp nhất. Cũng như các công ty thành viên thì do hoạt động ở nhiều lĩnh vực khác nhau và chính sách kế toán thì khác nhau (có một số công ty đã hoạt động từ lâu và sau này công ty mình mới góp vốn vào và trở thành cty mẹ). Vậy trong trường hợp này mình sẽ xử lý ntn? (Biết là khó rồi nhưng chắc cũng có cách giải quyết chứ?)
2. Theo như bạn nói thì có thể sử dụng Excel để thực hiện hợp nhất báo cáo các công ty con. Vậy bạn có thể cho mình biết cách tốt nhất để thiết lập các mã tài khoản các công ty thành viên được k?
3. Trong trường hợp các công ty thành viên đầu tư vòng tròn hoặc thậm chí đầu tư ngược lại cho công ty mẹ thì xử lý như thế nào?

1.Nếu bên bạn chưa cùng sử dụng 1 loại phần mềm giống nhau thì cũng ko sao, chỉ vất vả hơn khi mình làm thôi. Vì dù là phần mềm nào hay làm Excel đi nữa thì các số liệu tổng và chi tiết đều có thể hiện cả trong đó rồi, mất công nhặt và gom chúng lại theo biểu làm của mình thôi. Để làm được, theo mình, ban đầu bạn phải yêu cầu các Cty con cung cấp toàn bộ số liệu chi tiết nhất của họ và giải trình những chỗ mình ko hiểu. Từ đó mình mới lắp ghép được số liệu giữa các bên. Theo kinh nghiệm của minh, đôi khi TK131 của bên này ko chỉ đối ứng với TK331 bên kia đâu, có khi 1 ít ở TK141 hay 338 hay 138 của bên kia cơ. Mặt hàng Cty này bán viết là cái A sang Cty kia nhập thành B là bình thường. Còn về giá vốn và trị giá hàng tồn kho: nếu bạn tách được giá trị từng lần giao dịch hay từng loại hàng trao đổi nội bộ đúng theo cách tính từng nơi được thì quá tốt; còn nếu ko, kệ cách tính giá nào (BQ, NTXT, ĐD,...)thì khi phân chia tổng giá vốn, lãi cho từng vụ việc, mặt hàng, mình phải tính theo tỷ lệ trên số liệu tổng thôi.
2. Mình ko có ý bảo bạn tạo mã tài khoản cho từng đơn vị con vì như thế rối lắm mà sợ ko làm được vì nếu Cty này của bạn làm BC theo QĐ 15, cái khác làm theo QĐ 48 thì sao? Mình muốn nói là mình lọc lấy số liệu theo đúng bảng cơ sở của mình rồi áp số liệu các Cty khác vào sau cứ thế mà cộng tổng thôi.
3. Việc đầu tư sang nhau giữa các Cty trong tập đoàn là chuyện bình thường mà. BC hợp nhất là số liệu tổng cộng các BC con sau khi trừ đi phần loại trừ giao dịch nội bộ thôi mà. nên bạn ko phải băn khoăn lắm về nó đâu. Các phần lãi từ góp vốn sang nhau đó bạn cũng phải loại trừ tương ứng với số vốn.
Có thể nhiều điều mình thể hiện bằng lời chưa rõ. Có gì gửi mail cho mình theo địa chỉ :hanoigieng80@yahoo.com, mình send file lại cho dễ hiểu hơn

L

lethangdn

Guest
6/9/07
2
0
0
Tuy Hoa - Phu Yen
Mình đang làm hợp nhất báo cáo tài chính. Có việc này không biết có bạn nào giúp mình được không:
Cuối kỳ trước còn tồn một số hàng có được do giao dịch nội bộ, đã được đánh giá lại và thể hiện ra bằng lãi chưa thực hiện + tài sản thuế thu nhập hoãn lại.
Kỳ này, tiếp tục bán số lượng hàng đó, đồng thời mua thêm một số từ các đơn vị nội bộ. Cuối kỳ còn tồn gồm hàng lô đầu kỳ và cả của số phát sinh trong kỳ.
Mình đã thực hiện bút toán sau:
1/ Hoàn nhập lại toàn bộ lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại
2/ Sau đó, đánh giá lại hàng tồn kho cuối kỳ gốm cả tồn của lô đầu kỳ và phát sinh trong kỳ theo giá đơn vị bán để có được lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại mới của kỳ này.

Nhưng có người lại không đồng ý, họ yêu cầu chỉ hoàn nhập lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại của kỳ trước đúng số lượng hàng tồn đầu kỳ đã tiêu thụ trong kỳ này. Đánh giá lại hàng tồn kho cuối kỳ của số lượng hàng phát sinh trong kỳ chưa bán hết để phản ánh lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại của lô hàng phát sinh trong kỳ.

Mình nghỉ rằng thực ra 2 cách là như nhau nhưng khi thực hiện lại kết quả khác nhau. Có bạn nào có thể cho ý kiến nếu mình thực hiện như cách số 1 đúng hay sai? Cách thứ 2 có pp nào làm cho hiệu quả không vì như vậy rất phức tạp (tổng số mặt hàng khoản 2.000 loại chi tiết)

Giúp với

T

thanh uyen

Guest
28/5/08
4
0
0
38
hà tây
Các bạn ơi! Mình mới l;àm cho một công ty vừa thành lập. Hồi trước mình làm ở công ty khác chỉ làm mỗi kế toán bán hàng thôi, bây giờ ở công ty này mới thành lập mình cũng chưa biết phải làm thế nào vì vào đây mình phải làm tất cả các công việc liên quan tới kế toán. mình ko biết phải bắt đầu từ những sổ sách như thế nào? và công ty tư vấn luật thì phải làm sổ sách kế toán thế nào? Các bạn ơi các bạn giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều. huhuhu........

H

hanoigieng80

Guest
23/9/06
24
0
0
44
hà nội
Mình đang làm hợp nhất báo cáo tài chính. Có việc này không biết có bạn nào giúp mình được không:
Cuối kỳ trước còn tồn một số hàng có được do giao dịch nội bộ, đã được đánh giá lại và thể hiện ra bằng lãi chưa thực hiện + tài sản thuế thu nhập hoãn lại.
Kỳ này, tiếp tục bán số lượng hàng đó, đồng thời mua thêm một số từ các đơn vị nội bộ. Cuối kỳ còn tồn gồm hàng lô đầu kỳ và cả của số phát sinh trong kỳ.
Mình đã thực hiện bút toán sau:
1/ Hoàn nhập lại toàn bộ lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại
2/ Sau đó, đánh giá lại hàng tồn kho cuối kỳ gốm cả tồn của lô đầu kỳ và phát sinh trong kỳ theo giá đơn vị bán để có được lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại mới của kỳ này.

Nhưng có người lại không đồng ý, họ yêu cầu chỉ hoàn nhập lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại của kỳ trước đúng số lượng hàng tồn đầu kỳ đã tiêu thụ trong kỳ này. Đánh giá lại hàng tồn kho cuối kỳ của số lượng hàng phát sinh trong kỳ chưa bán hết để phản ánh lãi chưa thực hiện và TS thuế TN hoãn lại của lô hàng phát sinh trong kỳ.

Mình nghỉ rằng thực ra 2 cách là như nhau nhưng khi thực hiện lại kết quả khác nhau. Có bạn nào có thể cho ý kiến nếu mình thực hiện như cách số 1 đúng hay sai? Cách thứ 2 có pp nào làm cho hiệu quả không vì như vậy rất phức tạp (tổng số mặt hàng khoản 2.000 loại chi tiết)

Giúp với

Theo kinh nghiệm mình học được ở Cty mình các sếp đã làm thì cách 2 mới đúng. Bởi giá trị tồn kho đầu kỳ sẽ chỉ do giá nhập xuất kỳ trước chi phối và số lãi chưa thực hiện bạn để lại đã là 1 số ấn định. Khi lập báo cáo hợp nhất kỳ tiếp theo, bạn phải gỉải trình được số lãi để lại đó, kỳ này đã được thực hiện tiếp là bn, để lại kỳ kế tiếp là bn chứ. Nếu bạn hoàn nhập lại số lãi, tính lại giá trị tồn đầu kỳ thì vô hình chung bạn đã để biến động giá của kỳ này làm thay đổi kết quả kinh doanh kỳ trước. Mình ko rõ bạn làm loại trừ doanh thu nội bộ như thế nào nhưng theo cách mình đã làm thì nó cũng tương tự như khi bạn loại trừ doanh thu, giá vốn nội bộ phát sinh trong kỳ mà thôi. Số lượng mặt hàng không có ý nghĩa lắm. Như Cty mình sản xuất sơn, cứ 1 gốc sơn cho hàng chục, hàng trăm loại mã màu khác nhau, mình vẫn phải loại trừ theo từng mã cụ thể đó. Chủ yếu là tuỳ tường trường hợp mà mình lập các câu lệnh để tìm các mã hàng tương ứng ở các cty thành viên như thế nào thôi.

P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
Theo mình được biết thì chắc chắn một điều là Chế độ kế toán ở Việt Nam luôn không thể phản ánh kịp với thực tiễn diễn ra ở các doanh nghiệp. Vì vậy, với vấn đề hợp nhất báo cáo tài chính cũng thế. Có thể sẽ có những trường hợp mà VAS25 và thông tư hướng dẫn không đề cập đến hoặc có hướng dẫn nhưng chỉ nữa vời mà thôi.
Các anh chị nào trong quá trình làm kế toán của mình đã có những trường hợp tương tự như trên và phải cậy nhờ đến hệ thống chuẩn mực quốc tế mới giải quyết được thì cho đàn em này "sáng mắt" với. :eyepop:

P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
Tập hợp thắc mắc về việc lập BCTCHN

Sắp tới mình sẽ tham gia một lớp tập huấn về lập báo cáo tài chính hợp nhất do VACPA tổ chức. Vì vậy, anh chị nào có thắc mắc gì liên quan đến chủ đề này thì cho mình biết, mình sẽ tập hợp và hỏi dùm cho. :welcome_2

Let's share to be shared!

S

sixas

Guest
23/6/08
1
0
0
HCM
Sắp tới mình sẽ tham gia một lớp tập huấn về lập báo cáo tài chính hợp nhất do VACPA tổ chức. Vì vậy, anh chị nào có thắc mắc gì liên quan đến chủ đề này thì cho mình biết, mình sẽ tập hợp và hỏi dùm cho. :welcome_2

Let's share to be shared!

Bạn có thể cho mình biết VACPA tổ chức tại đâu và thời gian ko? Ai có thể tham gia và đăng ký như thế nào, chi phí tham gia?

Xin cảm ơn trước.

P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
Đã hết hạn đăng ký rồi bạn ơi. Bạn xem thông báo bên dưới nhen.
1. Nội dung: Lập báo cáo tài chính hợp nhất:
2. Người trình bày:
- Ông Trịnh Quốc Vinh - Vụ Chế độ kế toán và kiểm toán , Bộ tài chính
3. Thời gian: 02 ngày, Sáng bắt đầu từ 8h00, Ngày 24 và 25 tháng 06 năm 2008
4. Địa điểm: Hội trường A, Nhà khách Người Có Công, 168 Hai Bà Trưng, F. Đa Kao, Q.1
5. Kinh phí: Hội viên VACPA : 300.000đ
KTV và người quan tâm khác: 400.000đ
6. Tính thời gian cập nhật: Các KTV tham dự cả ngày được tính 08 giờ cập nhật kiến thức KTV.
• Nộp tiền mặt trước ngày 22/06/2008 tại Văn phòng VACPA - HCM theo địa chỉ:
Hội Kiểm Toán Viên Hành Nghề Việt Nam
Phòng 23, Lầu 1, 138 NTMK, P.6, Q.3
ĐT: 08 9306435 - 9307236 Fax: 08 9306442
Email: vacpahcm@mof.gov.vn

• Hoặc chuyển khoản theo tài khoản:
Người thụ hưởng : Hội Kiểm toán viên hành nghề của Việt Nam
Số tài khoản: 10201 0000 229865
Tại: Ngân hàng Công thương Hai Bà Trưng, Hà Nội
Ghi chú: Để công tác tổ chức buổi toạ đàm được chu đáo, đề nghị các học viên đăng ký sớm trước ngày 22/06/2008.

haiphan

haiphan

Trung cấp
4/12/04
104
0
16
114
viet nam
Hợp nhất BCTC có mấy bước khử trùng.
- Khử trùng công nợ nội bộ
- Khử trùng doanh thu nội bộ
Ngoài ra còn có kết chuyển, bù trừ lãi lỗ hợp nhất.
Ngày trước, còn bù trừ thuế, sau này thì không.
Làm nhiều rồi sẽ biết, :D

P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
Các bạn cho mình hỏi về bút điều chỉnh các khoản vay nha:
Theo nguyên tắc thì các khoản vay trong nội bộ tập đoàn chưa trả, các khoản thu nhập từ cho vay và chi phí vay phải được loại trừ hoàn toàn. Trường hợp vay nội bộ để đầu tư xây dựng hoặc sản xuất sản phẩm nếu được vốn hóa thì giá trị tài sản dở dang phải được loại trừ hoàn toàn (tức ghi Nợ DT tài chính/ ghi Có 241 hoặc 154). Vậy trong trường hợp trong kỳ giá trị 241 đã được tập hợp (bao gồm cả chi phí lãi vay) và kết chuyển tăng tài sản cố định thì bút toán điều chỉnh lãi vay sẽ ghi đối ứng với tài khoản gì? Chẳng lẽ lại ghi giảm NGTSCĐ? Bạn nào biết giúp mình với nha. Thanks.

K

kocanbit

Guest
28/7/08
14
0
0
39
Hà Nội
pepssididong chac lam cho cong ty kiem toan àh khà khà

S

sesan0306

Guest
6/8/08
1
0
0
45
Hà Nội
Chào các bạn trong web kế toán! Mình mới tham gia vào trang web này cũng thấy khá thú vị. Mình muốn nhờ các bạn có kinh nghiệm trong lĩnh vực hợp nhất báo cáo tài chính chỉ bảo cho mình vấn đề này nhé: Công ty mình làm báo cáo tài chính hợp nhất ngoài các chỉ tiêu nội bộ, thì còn những vấn đề gì cần quan tâm đặc biệt đến cách hợp nhất báo cáo tài chính không? Xin chỉ giáo.

P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
pepssididong chac lam cho cong ty kiem toan àh khà khà
Ban du doan sai rui. Minh chi dang lam ke toan cho mot cong ty co phan ma thui. Nhung gi minh hoi deu la nhung vuong mac minh gap phai do. Neu kocanbit co thong tin gi co lien quan thi chi giao voi. Sep minh cung dang dau dau vi vu nay lam day.

P

pepsididong

Guest
16/5/08
8
0
0
TP.HCM
Thắc mắc mới cần giải quyết nè các bạn:
- Vốn dĩ công ty mình đang đầu tư vào các lĩnh vực hoạt động sản xuất kinh doanh bình thường thôi nên BCTC được lập theo QĐ 15. Nhưng trong quý I năm nay công ty mình có thành lập thêm một công ty con hoạt động ở lĩnh vực chứng khoán (lập BCTC theo QĐ 99). Theo nguyên tắc thì Báo cáo của công ty con phải chuyển đổi theo mô hình của công ty mẹ mà mình thấy có một vài chỉ tiêu nó đâu có đồng nhất về nội dung và bản chất với nhau đâu. Vậy thì làm sao để hợp nhất đây. Anh chị nào có kinh nghiệm cái vụ này thì giúp em với!

L

letuantanghinh

Guest
9/11/08
3
0
0
Hà nội
Hợp nhất báo cáo tài chính

Bạn xem lại TT 161-BTC có hướng dẫn kỹ về vấn đề này
Tài liệu tham khảo:
Hợp nhất báo cáo tài chính - Ngô Thế Chi
Hợp nhất Báo cáo tài chính-Nguyễn Phú Giang

H

Hunglun

Sơ cấp
18/8/08
6
0
0
44
Binh dinh
Các bạn ơi! Bạn nào có mẫu làm BCTC theo quyết định số 48/2008/QĐ-BTC không? Bạn nào có gửi qua hộp thư mình theo địa chỉ : thanhhungdbd@yahoo.com.vn mình cảm ơn các bạn rất nhiều

H

Hunglun

Sơ cấp
18/8/08
6
0
0
44
Binh dinh
Các bạn ơi! Bạn nào có mẫu làm BCTC theo quyết định số 48/2006/QĐ-BTC thì gửi qua cho mình với theo địa chỉ : thanhhungdbd@yahoo.com.vn. Mình cảm ơn các bạn rất nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA